Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangazia Kenya, tukitangazia Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda wakimbilia mataifa mengine kukwepa dhuluma. Wanajeshi nchini Burkina Faso watangaza kumpindua rais Marc Christian Kabore. Na Marekani na Ulaya zaungana dhidi ya Urusi wakati hali ya wasiwasi ikizidi kutanda mpakani. Ni matumaini yangu umeamka salama. Karibu katika matangazo ya asubuhi hii, ikiwa ni tarehe 25 Januari mwaka 2022. Tunaanzia kule Uganda ambapo baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameanza kupanga kwenda kuishi nje ya taifa hilo kwa kile wanachosema ni manyanyaso wanaofanyiwa na vyombo vya usalama, ikiwemo kuteswa na kufunguliwa mashtaka ya uongo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti if fuatayo. Wengine kama msomi Dr Stella Nyanzi ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa bwana Museveni na familia yake wameamua kwenda wamishoni. Dkt Nyanzi pamoja na watoto wake watatu walihamia Ujerumani wiki iliyopita. Maandishi yangu ambayo yanakosoa sana kazi mbaya ya serikali na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu yaliniletea vitisho. Iwapo Museveni ataondoka madarakani, nitarejea Uganda. mwanasheria, pia mwana mwanaharakati wa haki za binadamu Gawaya Tegule anatoa maoni yake kuhusu hali ya mambo. Rais Mseveni hutumia mifumo na miundo ya kiserikali kuwanyanyasa uh, watetezi wa haki za binadamu. Kuna watetezi wengi ambao sasa hivi hawana jinsi ya kuleta mkate mezani. Serikali kupitia waziri wa habari na mwongozo wa kitaifa D Chris Bariomusi imejibu hoja hizi It is Sio kweli kwamba wanaharakati wa haki za binadamu wako hatarini. Ukitumia mfano wa Stella Nyanzi, amekuwa huru na salama. Nadhani amehamia Ujerumani kwa sababu tofauti, sio kwa sababu alikuwa hatarini. Lakini wanaharakati hawa wanataka kufanya kazi nje ya sheria, hilo halikubaliki katika jamii yoyote iliyostaarabika. Wasiwasi kuhusu kazi ya wanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda ulianza kuibuliwa kabla ya uchaguzi mwaka jana. Licha ya kuhakikishwa na serikali, wanaharakati haswa kutoka mashirika yasiyo ya, ya kiserikali wanasema wanatendewa vibaya. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF limesema zaidi ya wanafunzi milioni mia sita wanaendelea kukosa elimu baada ya shule kufungwa kutokana na janga la korona, UNICEF ikionya hali hiyo inawaweka watoto wengi kwenye hatari ya kunyanyaswa na kukosa lishe bora. Nchini Kenya, wakazi wa kaunti ya Tanariv, eh, Tanariva, pwani ya nchi hiyo, wanaokabiliwa na ukame sasa wamegeukia kilimo cha umwagiliaji kwa ms washirika la Mpango wa Chakula la Umoja wa Mataifa WFP ya ba... kuendelea na shughuli za ufugaji Mwen... mengi zaidi na mwandishi wetu Hilary Ingati hola kilomita 150 kutoka Garissa, katika kijiji cha Famatu, licha ya kuwa chakula cha msaada kinatolewa kwa athiriwa wa ukame, kilimo cha kisasa pia kinapewa kipaumbele. Joshua Jara ni katibu msimamizi wa wafanyikazi katika kaunti ya Tana River, anazungumzia sababu ya kukumbatia kilimo kando na ufugaji. Maono yetu ni kwamba kama ingewezekana tuwasaidie wananchi wa Tana River kwamba waweze kujitegemea katika kutengeneza chakula. Kupa Mashamba yao. Abdi Hajiri, chifu wa eneo hili hapa, anazungumzia swala la mabadiliko ya tabia nchi. Mvua imechenja totally. Inanyesha. Mwajuma Hirabae ni waziri wa ardhi na kilimo, uvuvi, ufugaji, kilimo na ustawi wa jamii katika kaunti hii ya Tana Riva. Tunajua ya kwamba kutumia zile water pumps pia ina, ina madhara katika mazingira ambayo a, tunatumia tunatumia. Tumehama kuhakikisha ya kwamba tunaanza design sola ambayo itaweza kutumika kuwawezesha wakulima kulima. Sofia Abdallah ni mwenyekiti wa kundi hili la wakulima wa Famatu, anaeleza sababu za kukumbatia kilimo jangwani. Zaidi ilikuwa ni kuvibarua tu na kuchomachoma makaa. Sasa kwanza hiyo ndio imenituvutia sana mpaka kuja kuingia kwa kilimo, maana tumeona mazingira tunaharibu. Kwa sasa baadhi ya wakulima hawa walioasi ufugaji wanahisi kuwa wako tayari kuondoka kwa orodha ya WFP ya watu wanaohitaji misaada iwapo watapata vifaa vya kisasa vya unyunyizaji maji. Watu wengine watatu wamewawa kwa kupigwa risasi nchini Sudan, wakati huu raia wakiandamana kudai haki ya waandamanaji wote ambao wamewawa wakati wa kushinikiza wanajeshi kukabidhi mamlaka kwa raia. Siku chache baada ya mawaziri kadhaa kwenye serikali yake kutumiwa kwa rushwa, rais wa Malawi Lazarus Chakwera ametangaza kulivunja baraza lake la, la mawaziri na kuahidi kuunda serikali mpya ndani ya siku mbili zijazo. Wanajeshi nchini Burkina Faso wameipindua serikali ya rais Roch Marc Christian Kaboré, wakifunga mipaka ya nchi na kuweka makataa ya watu kutembea usiku kwa kile walichodai kiongozi huyo alishindwa kusimamia usalama wa taifa. Una mtazamo gani kwa kilichotokea Burkina Faso? Je, unafikiri mapinduzi ya kijeshi ni suluhu ya shida zinazoikabili nchi? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 2541100000420. Hatimaye jeshi nchini Burkina Faso limetangaza kuipindua serikali ya rais Roch Marc Christian Kabore pamoja na kulivunja bunge la kitaifa na serikali huku wakitangaza kufunga mipaka yake na makataa ya watu kutembea usiku kuanzia saa tatu hadi saa kumi na moja alfajiri. Kwa mujibu wa msemaji wa vuguvugu la kizalendo la kulinda na kurejesha hadhi ya nchi MPSR, Kapteni Sidsore Kader Uedrago amesema operesheni hiyo ime bila umwagaji damu. Paul Henry Sandego Damiba alitambulishwa katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyosomwa kupitia runinga ya taifa RTB kama rais wa vuguvugu vugu, la kizalendo la kulinda na kurejesha hadhi ya taifa MPSR ambalo sasa linashikilia mamlaka nchini Burkina Faso. Je, tumfahamu ni nani kiongozi huyo? Paul Henri Sandaogo Damiba ni mwanajeshi mwenye cheo cha luteni kanali katika jeshi la nchi kavu nchini Burkina Faso. Desemba tatu mwaka jana aliteuliwa kupitia amri iliyosainiwa na Rais Roch Marc Christian Kabore kuwa kamanda wa kanda ya tatu ya kijeshi nchini humo ambalo linahusika haswa na usika, aswana, mfumo wa kupambana na ugaidi katika ukanda wa mashariki mwa nchi hiyo. Afisa huyo wa jeshi aliyepitia katika kikosi cha jeshi la ulinzi wa rais alihitimu mwaka elfu mbili kumi na saba katika shule ya kijeshi ya huko Paris, Ufaransa. Luteni Kanali Dhamiba, kwa mujibu wa vyanzo kadhaa, vinaeleza kuwa wakati wa mafunzo yake katika jeshi la taifa alikuwa mtu wa karibu sana na Kanali Zungrana aliyekamatwa wiki mbili zilizopita kwa kushukiwa kuandaa mapinduzi. Serikali ya kijeshi nchini Mali imeitaka nchi ya Denmark kuwaondoa haraka wanajeshi wake waliowasili nchini humo hivi majuzi, utawala wa Bamako ukisema kikosi hicho maalum kilitumwa bila kuwa na idhini kwa mujibu wa taratibu zinazosimamia mikataba ya kijeshi ya nchi za Ulaya. Rais wa Marekani Joe Biden ametangaza umoja wenye nguvu kati ya taifa lake na nchi za Ulaya, wakati huu Washington ikiwaweka tayari wanajeshi wake zaidi ya elfu nane ambao huenda wakatumwa kwenye mpaka wa Ukraine na Urusi. Hatua ya Marekani imekuja wakati huu jumuiya ya NATO ikitangaza kutuma vikosi maalum pamoja na zana za kijeshi kwenye nchi zinazopakana na Urusi, hatua inayoashiria kuna uwezekano wa kutukia makabiliano. John Kibi ni ms msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani tunaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo hatarishi wa Urusi karibu na mpaka wa Ukraine ikiwemo Belarus. Wizara inaendelea kuunga mkono juhudi za kidiplomasia. Marekani pia imechukua hatua ya kuviweka vikosi vyake katika tahadhari ya hali ya juu kuanzia nyumbani na nje ya nchi, wakijiandaa kwa hali yoyote ya dharura, ikiwemo kwenda kusaidia kikosi maalum cha NATO ikiwa wataruhusu kutumwa kwa wanajeshi Tangu juma lililopita nchi za Ulaya zilionya Urusi dhidi ya kuendelea kutuma wanajeshi wake kwenye mpaka wa Ukraine. Nchi ya Uturuki imetangaza kufunga uwanja wake mkuu wa ndege mjini Istanbul, mmoja wa viwanja vyenye shughuli nyingi barani Ulaya, kutokana na kuongezeka kwa kiwango cha barafu huku, huku pia ikitangaza kufungwa kwa shule na vituo vya kutoa chanjo dhidi ya COVID-19. Nchi ya Marekani imesema ipo tayari kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Iran kuhusu mkataba wa nyuklia.