So, dakta ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki wakati ni saa kumi na mbili na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben Lukumbuka Habari za asubuhi hapo ulipo leo. Ni siku ya Jumatatu ya Oktoba 25 mwaka 2021. Tumekuandalia habari kuu za dunia na makala. Tuanze na muhtasari wa habari. Polisi ya Uganda yasema mlipuko uliotokea jijini Kampala mwishoni mwa juma lililopita ni kitendo cha ugaidi. Wajumbe wa Umoja wa Mataifa wahitimisha ziara yao nchini Mali. Na mlanguzi mkuu wa dawa za kulevya Dairo Dario Antonio almaarufu Otoniel aliyekamatwa Colombia kusafirishwa nchi, nchini Marekani. Tuanzie habari zetu huko Sudan, msikilizaji, ni kwamba habari za hivi punde uh, kutoka huko Sudan zinasema kuwa waziri mkuu Abdalla Hamdok amekamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake na wanajeshi. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Ripoti kutoka Khartoum zinasema tukio hili limetokea mapema siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa televisheni ya nchi hiyo Al Hadath. Aidha, inaelezwa kwamba pamoja na waziri mkuu Hamdok, maafisa wengine wa serikali ya mpito akiwemo waziri wa viwanda na mawasiliano pia wamekamatwa. Hii inakuja kufuatia nchi hiyo kuendelea kushuhudia maandamano ya wanaounga mkono serikali ya mpito chini Hamdok na wale wanaotaka jeshi kuchukua uongozi wa nchi hiyo. Serikali ya mpito iliundwa kati ya raia na baraza la kijeshi mwaka elfu mbili na kumi na tisa ilikuja baada ya kuangushwa kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir baada ya maandamano ya wananchi na ilipaswa kuongoza nchi hiyo mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kupisha uchaguzi mkuu. Kwa sasa mtandao wa intanet umezimwa nchini humo. Victor Abuso na habari za hivi punde kutoka Sudan. Polisi nchini Uganda wanasema shambulizi la bomu lililotokea mwishoni mwa wiki iliyopita katika mgahawa mmoja kwenye jiji la Kampala huko Uganda, na hivyo kusababisha kifo cha mtu mmoja na kuwajeruhi wengine wanne, ni tukio lililopangwa ndani ya nchi hiyo. Msemaji wa polisi Fred Enanga hapa anaeleza kilichojiri. Msemaji wa polisi Fred Enanga alisema washambuliaji hao walifika katika eneo maarufu la nyama ya nguruwe hapo Kulambiro, kilomita tano, kaskazini mwa mji wa Kampala mwendo wa saa mbili na nusu za usiku wa Jumamosi, wakiwa wamebeba mfuko wa plastiki ambao waliweka chini ya meza. Enanga anasema kuwa washukiwa hao walilipua kifaa hicho kilichojengwa kwa misumari na sehemu nyingine za chuma baada ya kuondoka eneo hilo. Enanga aliwaambia waandishi wa habari kwamba ushahidi wote unaonyesha kuwa kitendo hiki ni cha ugaidi wa ndani ya nchi. Rais Yoweri Museveni kupitia mtandao wake wa kijamii alisema pia hiki ni kitendo cha kigaidi na kuahidi kuwasaka waliohusika na kuambia wananchi kutokuwa na hofu, akisema kwamba magaidi hao aliyowataja kuwa nguruwe watashindwa. Kenneth Lukwago, Kampala. Taarifa ya mwandishi wetu Kenneth Lukwago huko Kampala, Kampala. <clears throat> Na mtengenezaji wa filamu wa Somalia Khadar Ahmed ameshinda tuzo ya juu kabisa katika tamasha la filamu la FESPACO huko nchini Burkina Faso siku ya wa Jumamosi kwa kuandika na kutengeneza filamu inayohusu mke wa mchimbaji wa kaburi iliyoandika aliyoandika na hivyo kuielekeza Filamu ambayo iliwavutia watu wengi. Jeshi la Ethiopia limeendeleza mashambulizi ya anga katika eneo lisilo mbali na mji mkuu wa mkoa wa Tigray, Mekele, dhidi ya kundi la wapiganaji wa TPLF licha ya shutuma za kimataifa, na hivyo kuvuruga safari za ndege za Umoja wa Mataifa kwenda eneo linalotishiwa na njaa, ambapo msemaji wa serikali Selamawit Kasa amebainisha Katibu mkuu, katibu wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace anakabiliwa na shutuma kuhusiana na swala zima la uchunguzi juu ya uwezekano wa kuficha, uh, baada ya, kuficha ripoti baada ya kutokea mauaji ya mwanamke mmoja kutoka nchini Kenya mwenye umri wa miaka 21. Hadi hivi sasa ni kwamba taarifa zinasema askari mmoja kutoka nchi ya Uingereza alihusika na swala hilo <tabu> Nchini Uganda mtu mmoja ameuawa na wengine kujeruhiwa baada ya shambulizi kutokea jijini Kampala mwishoni mwa wiki iliyopita, mashambulizi kama haya yakiripotiwa nchini Burundi. Je, unadhani serikali ya Uganda ilipuuza tahadhari ya kutokea kwa shambulizi hili? Unadhani mataifa ya Afrika yanafanya vya kutosha kukabiliana na ugaidi na kuzuia vijana kujiunga katika makundi ya kigaidi? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha 2541100004 Nchini Mali viongozi wa serikali ya mpito wamewaambia wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi nchini humo itatangazwa mara baada ya kufanyika kwa mashauriano ya kitaifa kuhusu hali ya kisiasa nchini humo. Waziri Mkuu Shogel Maiga amesema mashauriano hayo yanaanza hivi leo na hapa amekuwa na ujumbe huu: Tunatoa wito kwa kila pande kubadilisha mawazo ili kufikia upatikanaji wa usalama na kuboresha kwa hali ya wasiwasi iliyopo nchini. Mabadiliko haya yanawahusu pia washirika wetu, miongoni mwao Minusma. Mali haitachoka kutoa shukrani zake kwa jumuiya ya kimataifa. Tunalionya baraza la usalama pamoja na washirika wetu wote kusaidia katika kufanikisha kipindi cha mpito. Sauti yake Shogel Maiga, waziri mkuu wa nchi ya Mali. Kule nchini Burkina Faso, kesi ya kihistoria ya mauaji aliyekuwa mwanamajumuhi wa Afrika wa nchi hiyo Thomas Sankara, mwenye umri wa miaka thelathini na minne, kesi iliyoahirishwa toka Oktoba 11 hadi leo Oktoba 25, inaanza kusikilizwa jijini Wagadugu. Hata hivyo, kesi hii imeelezwa kwamba ni yenye hisia kubwa, baada ya mmoja kati ya mawakili wake uh, Blaise Compaure ambaye ndiye mhusika wa kwanza wa mauaji hayo, mtuhumiwa kumradhi, wa kwanza wa mauaji hayo hajafikishwa mahakamani. Wakili Pierre Olivier Sur ni wakili wake Blaise Compaore. Hakika ni mara ya kwanza amepokea aliko, jambo ambalo alikufanyika wakati wa ufunguzi wa kusikilizwa kesi hii. Hata hivyo, ni mwaliko tu ndiyo amepewa bila ya faili lolote na majalada yanayohusu kesi hii, hivyo inatufanya kushindwa kumtetea na kuhakikisha haki inatendeka katika kesi hii. Hizi ni sababu zinazotufanya kwamba utaratibu huu sio wa haki, ni mfano wa kesi hata hivyo familia ya Sankara inasema kesi hiyo ni muhimu na hatimaye ukweli utawekwa wazi kuhusu mauaji ya mpendwa wao. Mgogoro wa kisiasa unazidi kuongezeka katika nchi ya kifalme ya Eswatini baada ya upinzani na asasi za kiraia kutofautiana na mfalme Mswati wa tatu. Hatua inayojiri wakati huu ujumbe kutoka jumuiya ya Sadek ukifanya ziara nchini humo kuzishawishi pande mbili kuanzisha harakati za mazungumzo. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari hapo hi, jana hivi leo, kumradhi, anatarajiwa kuzindua sarafu mpya ya kidijitali ya eNaira ambayo itakuwa ya kwanza barani Afrika. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw unasikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI ukiwa huko wacha ni katika ho uele nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Matangazo haya pia yanasikika kupitia la voi de moku huko mashariki eh, kaskazini mashariki mwa DRC. Nchi ya Colombia imetangaza kukamatwa kwa mshukiwa mkubwa wa usafirishaji wa dawa za kulevya Dairo Antonio Usuga ambaye sasa atarejeshwa Marekani baada yake kukamatwa katika operesheni siku ya Jumamosi. Kiongozi wa Iran Ali Khamenei hapo jana amesema kuwa nchi za Kiarabu zilizotangaza kuimarisha uhusiano wao wa inchi na nchi ya Israeli mnamo mwaka uliopita zimetenda dhambi na kuenda kinyume na umoja wa Kiislamu na kwamba zinafaa kubatilisha maamuzi, eh, maamuzi yao. Nchi za falme za Kiarabu, Sudan na Moroko ni miongoni mwa mataifa ya Kiarabu yaliyotangaza kuimarisha uhusiano na Israeli mwaka uliopita. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana ametoa wito kwa serikali mbalimbali kukomesha swala zima la uhamiaji.