Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukiokutangazia kutoka jijini Nairobi nchini kenyalt ijai ni kujuze baadhi ya taarifa utakazosikia asubuhi hii. Mwandishi wa vitabu nchini Uganda, Kakweza Rukiraba Shaija, kamatwa tena licha ya amri ya kuachiwa. Jamii ya kimataifa yaendelea kukashifu mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso. Na Rais Biden wa Marekani atishia kumwekea vikwazo vya kiuchumi Vladimir Putin wa Urusi. Karibu msikilizaji, tuanzie kule nchini Uganda. Wanasheria wa mwandishi wa vitabu nchini humo ambaye pia ni mkosoaji mkubwa wa Rais Yoweri Museveni wamesema mteja wao aliyekamatwa tena licha ya amri ya mahakama kuagiza achiliwe huru kwa dhamana. Kakweza Rukiraba Shaija amekuwa akizuiliwa na vyombo vya usalama tangu mwezi Disemba mwaka jana, akituhumiwa kuitukana familia ya Rais Museveni. Aron Kiiza ni mwanasheria tuliomba dhamana Ijumaa iliyopita na tumepewa leo, ila kwa akakweza ametakiwa kuwasilisha pasipoti yake ambayo itashikiliwa kwa miezi sita, lakini mahakama inaweza kuangazia upya masharti hayo. Na pia hatujazungumzia kesi hiyo kwa sababu mahakama haitaki tufanye hivyo. Tunatarajia kesi hiyo kuanza kusikilizwa tarehe moja Februari kama vile mahakama imeeleza, lakini hilo litategemea utayari serikali kuweka wazi ushahidi wao kwetu ili tuandae utetezi to wa Rukirabashaija. Haya yanajiri wakati huu wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini humo wakieleza kutokuwa salama kutokana na unyanyasaji wanaofanyiwa na vyombo vya usalama, huku baadhi wakiamua kuyama nchi yao kwa muda. Tukisalia nchini humo, serikali imeomba radhi wabunge kwa kukosa kuwaarifu kabla ya kutumwa wanajeshi wake nchini DRC kwenda kusaidia mapambano dhidi ya waasi wa ADF. Haya yakibainika wakati wabunge wanaoketi kwenye kamati ya ulinzi walipowahoji maafisa kutoka wizara ya ulinzi kuhusu ombi lao la kutaka wapewe shilingi bilioni 89 ili kufanikisha operesheni hiyo shirika la mpango wa chakula duniani WFP linahimiza raia kwenye eneo la Tanariva nchini Kenya ambalo linashuhudia hali ya ukame kufanya kilimo cha kisasa pamoja na kutumia nishati mbadala badala ya petroli yenye gharama. Mwandishi wetu Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Tune kilomita 75 kutoka mji mkuu wa Hola kundi la wakulima karibia mia moja hapa wameunganisha mabomba yanayovuta maji kutoka mto Tana kwa kutumia nishati ya miale ya jua. Edgar ni mhandisi wa WFP anayeshughulikia mradi huu. Aa, huu mradi unasaidia jamii kama sabini na sita tuseme themanini. Jamii themanini zinaweza kulima shamba ambao ziko zinaweza kufanya mbeleni So kila jamii ina shamba yake uh, kuwotaeka na inalima kutoa chakula cha nyumbani. Muhammad Muye Yeriba ametoa ardhi yake kutumika kama sehemu ya kujenga mradi huu. Anatueleza manufaa ya mradi huu kwa jamii ya Tune. Mradi huu umetusaidia kama kusomesha watoto, pia hakuna ile mbeleni, najua kulikuwa na habari ya ukame mara mingi. Sahi hata wale tuko na mifugo wanafaidikia hapo, watoto tunasomesha. Ishmael Babu mmoja wa wakulima wanaonufaika na mradi huu anaeleza changamoto wanazopitia. Maji yenyewe ni kidogo, mpaka saa hizi tunang'angania, lakini ndio unaona hata wengine wamelima kavuna, wengine bado njani ile, ile na tuwezisaidika juu mpaka hiyo maji tupate, ikiwa iko na presha mingi. Tunapoondoka hapa, wakulima hawa wanaendelea na shughuli zao shambani, wasijue ni lini mvua itanyesha katika eneo hili. Taarifa yake Hilary Ingati. Bodi ya shirika la afya duniani WHO hapo jana ilimpendekeza tena mkurugenzi wa shirika hilo Tedros Adhanom Gebreyesus kuwa mgombea wa pekee wa nafasi hiyo kwenye uchaguzi wa mwezi Mei, ambapo sasa anasubiri kuidhinishwa na mataifa wanachama 194 mamlaka nchini Sudan hapo jana zimewaachia uhuru wafanyakazi tisa wa shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF, siku moja kupita tangu wakamatwe wa wakati wa maandamano ya raia wanaopinga utawala wa kijeshi. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika hilo la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF, madaktari hao walizuiliwa na mamlaka mjini Khartum wakati wakirejea kutoka hospitalini. Taarifa hiyo ya MSF imesema kitengo chake kinachotoa matibabu ya dharura kinafanya kazi jijini Khartoum kusaidia wizara ya afya nchini humo kutoa msaada wa kutibu majeraha kutokana na maandamano yanayoendelea, lakini pia kusaidia mapambano dhidi ya COVID-19. <todicomu> Msikilizaji, timu pekee kutoka ukanda wa SADC iliyokuwa imesalia katika kombe la mataifa ya Afrika, Malawi imeaga rasmi mashindano hayo kwa kufungwa na Moroko hapo jana. Tumeshuhudia vigogo kama Nigeria, Ghana na Algeria nazo zikiaga mapema. Unazungumziaje kiwango kilichoonyeshwa na Malawi? Kuondolewa kwa vigogo kama Nigeria kumepunguza ladha ya mashindano ya mwaka huu? Unazungumziaje hatua iliyofikiwa sasa? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 25114 Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekashifu mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini Burkina Faso, akiwataka wanajeshi kumwachilia Rais Rok Marc Christian Cabore, ambaye hadi sasa hajulikani anashikiliwa wapi. Rais Cabore alichaguliwa par par wa na wananchi wake mara mbili katika misingi ya kidemokrasia. Ufaransa inaunga mkono msimamo yaki wa ECOAS. Kipaumbele chetu ni kuona hajadhurika na utulivu unaendelea kuwepo. Kwa leo, bado ni mapema sana kuzungumzia kiundani kuhusu hali inayojiri nchini Burkina Faso, lakini ni wazi kwamba hali ni ya wasiwasi. Tangu kilichotokea majira ya baridi elfu mbili ishirini nchini Mali na kilichotokea miezi iliyopita nchini Guinea, nafikiri ukanda huo lazima usaidiwe katika dhamira yake ya kipindi cha mpito cha kiraia na kufanyika kwa uchaguzi wa kidemokrasia. Kauli ya Macro imekuja wakati huu, jumuia ya kimataifa ikishinikiza wanajeshi kurejesha utawala wa kiraia, huku umoja wa Afrika na ECOWAS wakitarajiwa kutangaza vikwazo dhidi ya taifa hilo. Tukisalia nchini Burkina Faso, makumi kwa maelfu ya raia wanaunga mkono wanajeshi walijitokeza kuandamana kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Wagadugu, kuitaka jumuia ya kimataifa kutuingilia maswala yake ndani, huku wakiwa wamebeba mabango kulipongeza jeshi. Hali ya sintofahamu kwenye mpaka wa Tengrela kwenye barabara kutoka nchini Ivory Coast kuelekea Mali imesababisha mamia madereva wa malori kuzuiwa kuingia nchini Mali kwa karibu wiki mbili kutokana na vikwazo vilivyotangazwa na jumuiya ya ECOWAS dhidi ya uongozi wa kijeshi wawakilishi pekee waliokuwa wamesalia katika mashindano ya kombe la mataifa ya Afrika nchini Cameroon, kutoka ukanda wa nchi za kusini mwa Afrika, SADC, timu ya Malawi imeondolewa katika hatua ya 16 bora. RFI Wakati huu nchi za Ulaya zikitangaza mipango zaidi kukabiliana na tishio la Urusi kuivamia Ukraine, rais wa Marekani Joe Biden amesema serikali yake huenda ikamwekea vikwazo binafsi Rais Vladimir Putin. Matamshi yake yamekuja wakati huu wanajeshi zaidi wa Urusi wakiripotiwa kwenye mpaka wa Ukraine, huku nchi za Ulaya nazo na zikiendelea kutuma zana za kijeshi nchini Ukraine. Uh, nilimwambia kwa uwazi Rais Putin, uh, kwamba ikiwa atajaribu kuivamia Ukraine, uh, kutakuwa na madhara makubwa kwake ikiwemo kuwekewa vikwazo vya kiuchumi. Pamoja na kuongeza uwepo wetu wa vikosi katika muungano wa NATO hasa eneo la mashariki hadi Romania na kwingineko. Sauti yake rais wa Marekani, Joe Biden. Serikali ya Uholanzi imesema itaanza kulegeza masharti ya kukabiliana na virusi vya COVID-19 kuanzia hii leo, ambapo licha ya maeneo ya umma kama migahawa, baa na makumbusho ya kitaifa kuwa yamefungwa tangu Disemba 18, nchi hiyo imeendelea kurekodi ongezeko la maambukizi mapya. Nchi ya Ufaransa hapo jana imeripoti maambukizi mapya virusi vya korona zaidi ya laki tano ndani ya saa ishirini na nne hii ikiwa ni rekodi mpya na mara ya kwanza kwa idadi hiyo kuvuka nusu milioni. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema hapo jana hatari ya kirusi cha Omicron bado iko juu, taarifa inayotolewa baada ya kuanzia juma lililopita dunia kurekodi idadi ya juu ya maambukizi ya Omicron. Dakika.