Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwanza muktasari wa habari. Maandamano yaendelea kushuhudiwa jijini Khartoum na maeneo mengine nchini Sudan. Uingereza yapiga marufuku safari za ndege kutoka baadhi ya mataifa ya Afrika. Na Ufaransa yatangaza mpango wa kuanza kutoa chanjo ya tatu dhidi ya COVID-19 kwa watu wazima kuanzia siku ya Jumamosi. Ni Ijumaa ya Novemba 26 mwaka wa 2021. Tuanzie huko Sudan, msikilizaji, ambako maelfu ya raia wameandamana hapo jana katika mitaa ya Khartum na miji mingine ili kupinga makubaliano ambayo yamemrejeshea madarakani waziri mkuu Abdalla Hamdok baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita wadadisi wa mambo wanasema maandamano ya hapo jana jijini Khartoum ni mwendelezo wa kutoa msukumo kwa viongozi wa kijeshi kuwarejeshea basi utawala wa kiraia. Huyu hapa ni mmoja wa waandamanaji. Swali si iwapo maandamano haya ni mtihani au la. Ni wazi raia hawana imani na jeshi. Awepo asiwepo Hamdok, hatutagawanywa. Raia tuna makataa yaliyo wazi, na hakuna wa kutukutosha. Wanajeshi warudi kwenye kambi, tuna jukumu kulijenga taifa hili. Hadi sasa uh, karibu watu arobaini wamepoteza maisha kwenye maandamano hayo ambayo yamekuwa akishuhudiwa huko Sudan. Huko Kenya, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini humo Francis Atoli amewalaumu maafisa wa ngazi ya juu serikalini kwa manyanyaso wanayopitia raia wa Kenya wanaofanya kazi katika mataifa ya mashariki ya kati. Atoli ameitaka serikali ya Kenya kuiga ile ya Ghana ambayo inaweka sheria na masharti kwa raia wake kufanya kazi nje ya Ghana. Wale watu ambao wanamiliki mashirika ya kuajiri raia ni maafisa wa ngazi ya juu serikalini hao ndio watu ambao wanawachagua wanaume na wanawake watakaoajiriwa na ambao kwa sasa wanahangaika na kufariki katika mataifa ya mashariki ya kati. Ni sauti yake Francis Atuoli, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini Kenya. Wakimbizi watano, hapa tumeelekea moja kwa moja huko Uganda ambako wakimbizi watano kutoka DRC wameripotiwa kuwa wamekamatwa katika kambi ya wakimbizi ya Nyakabande magharibi mwa nchi ya Uganda na kupatikana na vilipuzi na silaha hatari, wakati huu maafisa wa usalama wakiendeleza msako mara baada ya milipuko miwili ya bomu kutokea jijini Kampala. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama wilaya Kisoro ilipo kambi ya Nyakabande, Kapteni Peter Mugisa, aliongoza msako huo na Watuhumu baadhi ya wakimbizi huwa ni washirika wa ADF. Uganda after receiving the refugee wanaingia Uganda na baada ya kupata kadi ya ukimbizi wanaanza kuhamia Kongo na kurudi, kwa sababu wanajua hakuna mtu atakayewasumbua mara tu watakapokuwa na kadi hiyo. Baadhi yao ni washiriki wa ADF kulingana na ripoti zetu za ujasusi. Tayari baadhi yao walitoroka kambini. Kwa nini walikuwa wakitoroka? Watu wa UNHCR wako wapi? Angalia hizo panga, watakwenda wapi na hizo panga? Kambi ya Nyakabande iko chini ya usimamizi wa shirika la Umoja wa Kimataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Joel Butro ni mkuu wa hili shirika hapa Uganda walifanya upekuzi, nadhani walikamata watu, wananchi wa Uganda na wakimbizi wa Kongo, lakini hakuna silaha iliyopatikana. Watu wako huru kuondoka ikiwa wanataka kuondoka, na kweli baadhi ya watu wamerudi Kongo kwa sababu wanahisi ni wakati sahihi wa kwenda. Naomba nirudie tena, au kupata silaha walipata mapanga, majembe, makasi na mengineyo ambayo wakimbizi wana uhuru wa kuwa nayo. Hakukuwa na silaha. Serikali ya Uganda imedai kuwa ADF wamehusika na mashambulizi mengi ya mabomu yaliyotokea hivi karibuni mjini Kampala. Kenneth Lukwago, Kampala, arafa ya Kiswahili. Ethiopia imeshutumu Marekani kwa kusambaza taarifa za uongo kuhusu hali ya usalama, wakati huu inapoendelea na mapambano dhidi ya waasi wa Tigray. Nchi hiyo ya pembe ya Afrika inaonya kuwa iwapo Marekani itaendelea na usambazaji wa taarifa hizo, basi uhusiano kati ya nchi hizo mbili huenda ukaharibika. Nchini Rwanda huko, wanaharakati wa kutetea haki za wanawake wameitaka serikali ya nchi hiyo kufuta tamasha la mwanamuziki nyota wa DRC Kofi Olomide kutokana na mashtaka ya ubakaji na unyanyasaji wa kingono yanayomkabili katika mahakama ya Ufaransa. Mahakama mjini Paris kule Ufaransa inatarajiwa kutoa uamuzi mwezi ujao kuhusu rufaa yake dhidi ya kile kinachoripotiwa kuwa alipatikana na hatia ya kuwashambulia wanenguaji ama wachezaji wake wanne. <tune> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420. Uingereza imetangaza vikwazo vipya vya usafiri dhidi ya mataifa sita ya Afrika baada ya nchi ya Afrika Kusini na Botswana kuripoti au kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha korona. Waziri wa afya nchini Uingereza Sajid Javid amesema aina hiyo ya aina ya kirusi hicho ni hatari zaidi kushinda kirusi aina ya Delta, na chanjo zilizopo kwa sasa huenda zishindwe kukabiliana nayo. Wanasayansi uh, uh, wetu wanahofu kuhusu aina mpya hii ya kirusi, ndio maana imebidi kuchukua hatua hii. No, hakuna aliye na ufahamu tosha kuhusu, pengine Uingereza kutokana na tafiti nyingi tunazofanya, hii ni kuwa makini na kulinda mipaka yetu. Baadhi ya nchi ambazo zimewekewa vikwazo hivyo ni pamoja na Eswatini, Namibia, Lesotho pamoja na Zimbabwe. Msikilizaji, ni kwamba aina hii mpya ya kirusi cha corona ambacho kimegundulika kule Afrika Kusini ba, kwa mujibu wa wanasayansi ni kwamba Uh, kiruchi, kirusi hiki kinaleta wasiwasi kwa kuwa kinabadilika kwa kasi na kusambaa uh, kwa maambukizi hasa zaidi kwa maeneo, kwa vijana uh, kwenye eneo la Gauteng, jimbo lenye watu wengi zaidi, kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Afya nchini Afrika Kusini. Ripoti iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu kuhusu madai ya unyanyasaji uliofanywa wakati wa utawala wa rais wa zamani wa Gambia Yahya Jammeh miaka ishirini na miwili iliyopita imeitaka serikali kufuatilia mashtaka ya jinai dhidi ya wahusika. Nayo Namibia imeonya kuwa zaidi ya dozi laki mbili za chanjo aina uh, AstraZeneca na Pfizer uh, dhidi ya COVID-19 uh, ziko hatarini kuharibiwa baad, baadhi uh, mapema wiki ijayo kutokana na raia kuchelewa kutumia chanjo hizo. RFI. Serikali ya Ufaransa imetangaza mpango wa kuanza kutoa chanjo ya tatu kwa watu wazima ambao tayari wameshapata chanjo ya kupambana na virusi vya COVID-19 kuanzia siku ya Jumata, Jumamosi hapo kesho. Waziri wa Afya Olivier Veran amesema licha ya wasiwasi wa kutokea kwa mlipuko wa tano wa virusi hivyo barani Ulaya, serikali ya Ufaransa haina mpango wa kutangaza masharti ya watu kutotembea Nitakuambieni kwamba hatima yetu iko mikononi mwetu. Hivyo, kulingana na kikao cha baraza la usalama ulinzi wa kitaifa kilichofanyika hapo jana, mimi siji hapa kuwatangazieni makataa mapya ya watu kutotoka nje wala kufungwa kwa biashara ama kuzuiwa kwa safari, wakati huu ambapo nchi nyingi barani Ulaya zinakabiliwa na wimbi kubwa la maambukizi, nasi katika hali hii tumejaribu kuweka uhuru na watu kuwajib wenyewe tutafungua vituo vya kupewa chanjo, so, so, kuanzia mwishoni mwa wiki hii na utolewaji chanjo, so, kwa watu wazima tutafunguliwa kuanzia Jumamosi hii. Sauti yake Olivier Véran, waziri wa Ufaransa. nam msikilizaji ni