Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii e ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corir. Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: bunge la seneti nchini kenya lapitisha sheria mpya ya vyama vya kisiasa; Misri na Equatorial Guinea zatinga kwenye robo fainali ya mashindano ya kombe la mataifa Afrika; na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hapa kupambana na wakosoaji wake. Ni matumaini yangu siku yako imeanza vizuri. Karibu katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunaanza kule nchini Kenya, ambapo bunge la seneti hapo jana limepitisha li bila marekebisho yoyote mswada wa sheria kuhusu vyama vya kisiasa, ambapo sasa unasubiriwa kutiwa saini kuwa sheria na Rais Uhuru Kenyatta. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Ni hatua ambayo hata hivyo haikutabiriwa kuwa rahisi kutokana na malumbano yaliyoshuhudiwa wakati mswada huo ukijadiliwa katika bunge la kitaifa majuma kadhaa yaliyopita. Licha ya wabunge kadhaa kutoka mrengo wa naibu wa rais William Ruto kupendekeza marekebisho ya vifungu 15 kwenye mswada huo, yalishindwa kufua dafu mbele ya wabunge walio wengi wanaomuunga mkono rais Kenyatta na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Tofauti na kwenye bunge ambapo kulishuhudiwa hata wakirushiana ngumi, kwenye bunge la Senete kulitawaliwa na maneno ya vijembe, ambapo sasa utawasilishwa kwa rais ili autie saini na kuwa sheria. Tukisalia Kenya, zaidi ya watu ishirini wameripotiwa kuawa katika kaunti ya Lamu, pwani ya nchi hiyo, ndani ya wiki mbili, wenyeji wakiwatuhumu wapiganaji wa, wa Al-Shabab kutoka Somalia kuhusika, ingawa baadhi wanasema huenda kundi hilo halihusiki na mauaji ya hivi karibuni. Mwandishi wetu wa Mombasa, Solomon Zuli, amefuatilia mkasa huu na kututumia ripoti ifuatayo. Licha ya kuwa mara kadhaa ripoti zimedai kuwa huenda ni wapiganaji wa Al-Shabab ndio wamehusika na mauaji haya, wakazi wa Lamu kwa upande wao wanahisi huenda ni kutokana na mzozo wa ardhi. Tuelewi watu wana lengo gani? Uh, wale ambao wameathirika wameweza kutoa statement za ardhi, wengine wanatoa statement za ugaidi, kwa hivyo sijui nani anayetagetiwa. Mkuu wa kikosi cha GSU amepinga vikali madai hayo, akisema kuwa uchunguzi unaendelea sema hii ni uchunguzi ambao unafanyika, na uchunguzi unachukua yote ambayo anawezekana. Unatafuta aspekti hii ya mashamba, tafuta aspekti ya nini, ya, ya, ya ugaidi, unatafuta aspekti ya siasa. Ni mapema sana bado kusema ati nini litendeka. Anwar Oloitiptip ni seneta wa kaunti ya Lamu na anasema anatilia shaka ikiwa kundi la Al-Shabab linahusika katika mauaji haya. Alshabab wakiweza kufanya mauaji mali yote kama ni alshabab, they always document, either watoe video waseme ni sisi ndo tulifanya. Kwa upande wake Hasan Albeiti ambaye ni msomi na mkazi wa Lamu anasema ni jukumu la serikali kuchunguza kwa kina kinachoendelea Lamu. Kumekuwa na mauaji tangu wakati 1963 na kuendelea kupitia kwa boda ya Somalia. Kwa sasa wananchi watangoja zaidi kujua haswa ni kipi kiini cha mauaji hayo, huku serikali ikisema ikisema kuwa Uchunguzi ungali unaendelea. Solomon Zuli, Mombasa, RFI Kiswahili. Waziri wa afya nchini Tanzania, Umi Mwalimu ameagiza kutolewa kwa takwimu za maambukizi ya virusi vya korona kila wiki, akisema hatua hii ni katika juhudi mpya za nchi hiyo kupambana na janga hilo na kutoa masa kwa watu kuchoma chanjo ya kuzuia korona. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limeshtumu hatua ya kukamatwa kwa wafanyikazi wake tisa mwanzoni mwa juma hili huko Khartoum na kusema kitendo hicho hakikubaliki. Michel Olivier Lasharite ni mkuu wa kitengo cha dharura katika shirika hilo la MSF, anayesema ameridhishwa na hatua ya kuachiwa kwao, lakini anasikitishwa kuona walikamatwa wakati wakijaribu kuokoa maisha ya watu. yeah, hojiwa kuhusu shughuli za shirika, walizuiliwa mpaka asubuhi. Kukamatwa huko hakukubaliki, sababu shirika letu halina tatizo, kwa kuwa tunatoa huduma kulingana na tatizo la mtu na sio kwa misingi ya kundi hili wala lile. Tumepigwa na butwa, maana baada ya kuhojiwa hakuna tuhuma zozote zilizotolewa. Kwa sasa tunajadiliana na watawala ili tuendelee na shughuli zetu za kitabibu. Ni sauti yake Michel Olivier Lacharite, mkuu wa kitengo cha dharura katika MSF. Maelfu ya waandamanaji wanaounga mkono utawala wa kijeshi nchini Sudan hapo jana wameandamana nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa kupinga mazungumzo yanayoratibiwa na umoja huo kujaribu kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo, waandamanaji hao wakisema hawataki maswala ya nchi yao kuingiliwa na mataifa mengine. <coughs> Nchi za Magharibi zimetishia kuichukulia hatua wa Urusi iwapo itavamia Ukraine, wakati huu Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitazamiwa kuzungumza na Rais Vladimir Putin wa Urusi Ijumaa ijayo. Unadhani Urusi itafanya uvamizi huo? Unafahamu nini kuhusu mzozo wa Ukraine na Urusi? Tutumie maoni yako kwa njia ya sauti kwenda namba ya WhatsApp alama kujumlisha 2541142 Michuano ya kombe la Mataifa ya Afrika sasa imeingia hatua ya robo fainali, baada ya hapo jana timu za Misri na Equatorial Guinea kukamilisha orodha ya timu zilizofuzu kuingia kwenye hatua hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Misri walifanikiwa kufika hatua ya robo fainali baada ya kuondoa Ivory Coast kwa njia ya penalti tano 5 kwa nne baada ya timu hizo kumaliza dakika tisini zikiwa hazijafungana. Mo Salah akiwa shujaa wa Misri, huku beki wa kati Eric Bailly akikosa penalti kwa upande wa tembo wa Ivory Coast katika mchezo mwingine Equatorial Guinea waliwaduaza majirani zao Mali baada ya kuwafunga kwa penalti sita kwa tano ambapo zilimaliza dakika 90 bila kufungana. Shujaa wa Guinea ya Equeta akiwa ni Santiago Eneme huku Falai Saco akikosa penalti kwa upande wa Mali. Mechi za nusu fainali sasa zitaanza Januari 29 kwa wenyeji Kameruni kucheza na Gambia, Burkina Faso kucheza na Tunisia, huku tarehe 30 Misri watacheza na Moroko na Senegal watacheza na Equatorial Guinea. Ufaransa pamoja na mataifa mengine kumi na nne yameitaka serikali ya mpito ya Mali kuruhusu wanajeshi wa kikosi maalum wa Denmark wanaojumuishwa kwenye kikosi cha operesheni Takuba kusalia nchini humo, wakati huu utawala wa Bamako ukisisitiza wanajeshi hao kuondoka kwa kile inasema hawakuwa na kibali. Serikali ya Tunisia imetangaza kuongeza muda wa kutekelezwa kwa amri ya watu kutotembea usiku na katazo la mikusanyiko kwa mawili zaidi ikiwa ni sehemu ya mkakati wa nchi hiyo kukabiliana na maambukizi mapya ya virusi vya korona ambapo nchi hiyo iliripoti kupanda kwa kasi tangu mwezi Disemba. Waziri wa afya wa Libya na naibu wake wamekamatwa na vyombo vya usalama kwa tuhuma za ufisadi, wawili hao wakihojiwa kuhusu ununuzi wa mitungi ya gesi na ya oksijeni na vifaa vya kuwasaidia wagonjwa kupumua, bidhaa ambazo zinasemekana kuuzwa mara kumi ya bei za sokoni huku waziri mkuu wa serikali ya mpito Abdul Hamid Deiba akisalia kimya kuhusu swala hilo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameapa kupigania nafasi yake kama waziri mkuu, wakati huu wanasiasa nchini humo wakiongeza shinikizo kumtaka jiuzulu kutokana na kukiuka masharti ya kujikinga na COVID-19. Kuhusu swali so hili, <coughs> ni muhimu sana, lakini kama anavyofahamu kwamba yeye ni wakili, siwezi kulizungumzia uh, swali hili ambao linaendelea, lakini kama alivyosema kitu, kwa sasa kinachozungumziwa ni, ni kile kinachosumbua uh, watu hapa nchini na duniani, fact, ni uh, mzozo uliopo katika uh, mpaka wa Ukraine wabunge kwa sasa wanasubiri ripoti ya uchunguzi iliyofanywa na waziri wa utumishi wa umma kuhusu sherehe alizofanya kwenye ofisi yake wakati wa lockdown. Kampuni ya Marekani ya kutengeneza dawa Moderna imeanza majaribio ya chanjo ya ziada ambayo imetengenezwa kwa ajili ya kukabiliana na kirusi aina ya Omicron, majaribio haya yakiwahusisha watu wazima mia sita ambao nusu yao tayari wamepata chanjo ya awami ya awamu ya kwanza na ya pili. Nchi ya Marekani imekataa moja ya sharti la Urusi ambayo inataka Ukraine isiwe mwanachama wa NATO, wakati huu utawala wa Washington ukiwa umewasilisha rasmi majibu yake kwa njia ya maandishi kwa utawala wa Moscow. Watu watano wamefariki dunia na wengine 23 kujeruhiwa baada ya waasi wa Yemen kuru, kurusha roketi kaskazini mwa nchi ya Maribu Ni