So, dkt ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na Benki ya Dunia kuzuia msaada wa kifedha kwa nchi ya Sudan, Ufaransa kuanza kuirejeshea nchi ya Benin vyombo vya sanaa vilivyochukuliwa zama za ukoloni, na mvutano wa kidiplomasia kati ya Ufaransa na Uingereza kuhusu haki za uvuvi waenuka tena. Ni Alhamis ya Oktoba 28 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tuanzie moja kwa moja huko nchini Sudan, ambako waandamanaji wameendelea kujitokeza kupinga hatua ya jeshi kuchukua madaraka wiki hii, huku mashirika mbalimbali mbali ya jumuia ya kimataifa kama Benki ya Dunia yakichukua hatua dhidi ya uongozi wa kijeshi. Mengi zaidi na Victor Abuso. Benki ya Dunia imetangaza kusitisha kutoa msaada wa fedha kwa Sudan kufuatia hatua hiyo ya jeshi kuchukua madaraka kutoka kwa serikali ya kiraia. Hatua hii inarudisha nyuma hatua ambazo nchi hiyo ilikuwa imeanza kupiga kiuchumi. Na ni mwezi Machi tu Sudan iliruhusiwa kupata dola bilioni mbili kutoka kwenye benki hiyo. Marekani nayo wiki hii ilitangaza kusitisha msaada wake wa fedha wa dola milioni mia saba. Siku ya Jumatano, Umoja wa Afrika nao ulitangaza kuisimamisha Sudan kama mwanachama wake kwa kile umoja huo ilichokisema kwamba hatua iliyochukuliwa na jeshi ni kinyume cha katiba wakati hayo yakijiri, waandamanaji wameendelea kujitokeza jijini Hatum kupinga hatua jeshi kuchukua madaraka. Oktoba 30, da... 30 itakuwa siku ya maandamano makubwa kote nchini ili kuangusha utawala wa kijeshi na wandani wote wa al Bashir. Tunawasiliana na wenzetu katika maeneo yote ya nchi. Jeshi ambalo limevunja serikali ya mpito limejitetea kwa uamuzi wake kwa kile ambacho inasema hatua yake ililenga kuzuia umwagaji wa damu kufuatia maandamano ya wananchi katika siku zilizopita kuhusu uongozi wa kiraia. Victor Abuso. Waziri wa biashara wa we na uwekezaji wa Ufaransa, Frank Riester amewasili jijini Nairobi nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili na anatarajiwa kupokelewa na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta asubuhi hii. Ni ziara ambayo inakuja wakati gani ijai Ziara ya waziri Riester nchini Kenya inakuja baada yake kuzuru mataifa ya Rwanda na Uganda katika mwendelezo wa ziara zake barani Afrika, ambapo amekuwa akikagua miradi muhimu kama mjumbe maalum wa rais Macron. Katika ziara yake nchini Kenya, waziri Riester anatarajiwa kutathmini maendeleo ya makubaliano yaliyoafikiwa mwaka uliopita kati ya marais wa nchi hizo mbili kuhusu miradi kadhaa ya miundombinu ikiwemo usimamizi na maendeleo ya barabara kuu ya Nairobi Nakuru Mau Summit. Waziri Riester ataandamana na karibu wawakilishi thelathini wa makampuni ya Ufaransa ambao lengo lao litakuwa kujitafutia nafasi katika soko la Kenya ambalo limeonekana kuongoza katika ukanda wa Afrika mashariki majuma kadhaa. Msikilizaji, um, habari hii itakujia baadaye. Wanamgambo wa Somalia wa kundi la Ahlu Sunna Wal Jamaa hatimaye wamekubali kusitisha mapigano katika jimbo la shirikisho la Galmudug kufuatia mazungumzo yaliyosimamiwa na jumuiya ya wafanyabiashara wa eneo hilo. Vyombo vya habari uh, vimeripoti eh, nam. Turejelee habari hii sasa, msikilizaji. Majuma kadhaa baada ya shirika la afya duniani WHO kuidhinisha chanjo ya malaria miongoni mwa watoto ambayo imekuwa ikijaribiwa nchini Kenya, Malawi na Ghana, wizara ya afya nchini Kenya imeripoti visa vya malaria nchini humo kwamba vimepungua hadi asilimia sita mwaka uliopita. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde kutoka wizara ya afya nchini Kenya, Daktari George Githuka anayesimamia kitengo cha kupambana na malaria nchini humo amesema mikakati iliyowekwa na serikali ikiwemo usambazaji vyandarua na kuboresha uchunguzi na matibabu ya malaria imeendelea kuleta mafanikio. Kuhusu visa vya malaria in 2010, nchini tumepiga hatua kubwa. Visa vimekuwa vikipungua nchini percent, Kenya kuanzia mwaka elfu mbili na kumi ambapo maambukizi mapya yalishuka kuanzia asilimia kumi na moja hadi asilimia nane na mwaka elfu mbili kumi na tano yalishuka hadi asilimia sita mwaka uliopita kumaanisha mikakati inaleta mazao. Ni sauti yake Daktari George uh, Gidhuka, mkuu wa kitengo cha kupambana na malaria <tipos> msikilizaji kampuni ya utengenezaji chanjo ya BioNTech imekubaliana na nchi za bara la Afrika hususan Rwanda na Senegal kufungua kiwanda cha kwanza cha utengenezaji chanjo Afrika. Nini mtazamo wako kuhusiana na uamuzi huo? Unadhani kuzinduliwa kwa kiwanda hicho kutasaidia katika ongezeko la chanjo barani Afrika? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumuisha 254142 Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amethibitisha kuwa nchi yake itarejesha vifaa ishirini na sita vya kazi ya sanaa viliyochukuliwa na wanajeshi wa Ufaransa nchini Benin mnamo mwaka wa elfu moja uh, 1892, kipindi cha ukoloni. Wakati huo Benin ikifahamika kama ufalme wa Dahomey. Macron ametoa hakikisho hilo baada ya kutembelea makavazi ya Quai Branly jijini Paris akiwa na Rais Patrice Talon, na kudokeza kuwa vifaa kama hivyo vitarudishwa pia nchini Cote d'Ivoire. Début octobre de cette année, nous avons souhaité Mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu tulikubali kupokea ombi la viongozi wa Côte d'Ivoire ambao waliomba warejeshewe ngoma yenye thamani kubwa ya asili, ambayo kila ilipokuwa ikipigwa kutuma ujumbe kwa raia wao na ingeweza kusikika kwenye umbali wa zaidi ya kilomita ishirini. Kazi kubwa ilifanywa na ngoma hiyo ilikuwa katika kupinga ukoloni wa Ufaransa. Mpango wa kurejesha vyombo hivi unafanyika baada ya kukamilishwa kwa utafiti wa kisayansi na uchunguzi ili kujua ni katika no mazingira gani ngoma hii ilichukuliwa. sauti yake, Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Polisi ya Kiislamu huko kaskazini mwa Nigeria, kwenye jimbo la Kano almaarufu Hisbah, imemkamata mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka 26 anayefahamika kwa jina la Aliu na Idris ambaye mwishoni mwa juma iliyopita taarifa yake ilienea mitandaoni akitangaza kuwa anataka anunuliwe kwa bei ya naira milioni 20 sawa na dola elfu arobaini uh, na tisa za Marekani kutokana na umasikini uliokithiri nchini mwake. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa Jumatano ya wiki hii waliitaka serikali ya Bangui huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kukata ushirikiano wake na mamluki wa Urusi wa Wagner. Mamlaka ya vyombo vya habari nchini Tunisia imeamuru kufungwa kwa kituo cha ja televisheni cha Nesma kilichoanzishwa na mgombea urais aliyeshindwa Nabil Karoui na kuchukua vifaa vya kituo hicho ikisema Nes, Nesma TV ilikuwa ikitangaza bila leseni. Mvutano wa kidiplomasia unanukia kati ya Ufaransa na Uingereza kufuatia mvutano kuhusu haki za uvuvi kati ya pande hizo mbili. Gabriel Attal ni msemaji wa serikali ya Ufaransa. Kile inachoweza kusema ni kwamba kutakuwa na sehemu mbili kuu za hatua. Sehemu ya kwanza ya hatua hizo zitaanza kutekelezwa kuanzia Novemba mbili, hatua kwa hatua kwa hatua, kwa siku kadhaa, na itaathiri bidhaa zinazoingizwa na kushushwa nchini Ufaransa katika bandari zetu, kwa mfano ukaguzi wa forodha na usafi wa bidhaa zinazotoka nje zitapakiwa katika vituo vya bandari. Uingereza kupitia waziri wake wa Brexit David Frost imesema matamshi hayo ya Ufaransa yanasikitisha. Na mahakama ya haki ya, uh, haki ya Ulaya imetoza nchi ya Poland faini ya euro milioni moja. Msikilizaji, rais wa Taiwan Tsai Ing-wen amesema ana imani kuwa Marekani itailinda iwapo China itaamua kuishambulia kijeshi n amekuwa na kauli hii. Nina matumaini na hasa ukizingatia uhusiano mrefu tunao na Marekani na pia msaada wa watu wa Marekani na bunge la wawakilishi na utawala umekuwa wa msaada. Inabidi kuharakisha mageuzi ya wizara zetu ili tuwe na uwezo wa kujitetea. Ni sauti yake, Tsai Ing-wen, rais wa Taiwan. Saudi Arabia na Imarati zimewaita zime mabalozi wa Lebanon kujieleza kuhusiana na matamshi yao.