Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi, Kenya. Jupiter Mayaka, miongoni mwa habari ambazo tumekuandalia asubuhi hii Afrika Kusini yataka mataifa yaliyositisha safari za ndege kutoka nchi hiyo kufuatia kirusi kipya cha COVID-19 kubadilisha uamuzi huo. Uganda kutuma wanajeshi nchini DRC kukabiliana na waasi wa ADF. Senegal yaitaka China kusaidia katika vita dhidi ya wanajihadi katika eneo la Sahel. Karibu msikilizaji, leo ikiwa ni tarehe 29 mwezi Novemba mwaka 2021 Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaposa amelaani hatua ya mataifa mbalimbali duniani kuamua kusitisha safari za ndege kutoka nchini mwake na nchi jirani baada ya kugundulika kwa kirusi kipya cha COVID-19 kilichopewa jina Omicron wiki iliyopita. Mengi zaidi na Victor Abuso. Ramaposa amesema amesikitishwa na mataifa hayo ambayo ni pamoja na Marekani, yale ya Umoja wa Ulaya, Uingereza na mengine, na kusisitiza kwamba kitendo hicho hakikustahili kufanyika na kutaka uamuzi huo ubadilishwe haraka iwezekanavyo. We are tunasikitishwa sana na uamuzi wa baadhi ya ma mataifa kusitisha safari zao kati ya nchi zetu za kusini mwa Afrika, ikiwemo nchi yetu baada ya kupatikana kwa kirusi kipya. Hii ni kinyume cha makubaliano ya kile kilichokubaliwa katika mkutano wa G20 huko Roma, huko Roma. The, the, the, the nchini Italia mwezi uliopita hii haikubaliki, ni ubaguzi dhidi ya nchi yetu na zile za kusini mwa Afrika. Shirika la afya duniani WHO linasema kirusi hicho kipya ndio chanzo cha kusambaa kwa maambukizi makubwa katika mkoa wa Gauteng nchini Afrika Kusini, kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita. hata hivyo WHO inasema kwamba uamuzi wa mataifa mbalimbali kuzuia safari za ndege sio sahihi kwa sasa, kwa kile inachosema kwamba hatua za kisayansi ndizo ambazo zinapaswa kuchukuliwa. Aidha, wataalamu wa shirika hilo wanasema kwamba itachukua wiki kadhaa kubaini undani wa kirusi hicho ambacho kimezua wasiwasi mkubwa duniani. Mpaka sasa kirusi hicho cha Omicron kimeripotiwa nchini Uingereza, Ujerumani, Australia na Israel ambayo imetangaza kufunga mipaka yake. Ni ripoti yake Victor Abuso. Muungano wa Afrika umeonya ulimwengu dhidi ya kuweka haraka marufuku ya kusafiri kutoka bara hilo kutokana na aina mpya ya kirusi cha COVID-19 kwa jina Omicron ambacho kinasemekana kusambaa kwa haraka. Mawaziri wa afya kutoka mataifa ya muungano wa G7 wanatarajiwa hii leo kufanya mkutano wa dharura kuhusu aina mpya ya kirusi cha Omicron kinachoenea kote ulimwenguni na kulazimisha kufungwa kwa mipaka. RFI Goma 98.0 na FM tukielekea nchini DRC ni kwamba ziripoti zinasema serikali nchini humo itaruhusu wanajeshi wa nchi jirani ya Uganda kuingia nchini humo kusaidia kupambana na waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na Florence Kivuva. Japo taarifa hizi hazijathibitishwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba operesheni hiyo inatarajiwa kuendeshwa na kati ya wanajeshi wa FRDC na wenzao wa Uganda. Taarifa zaidi zinasema kuwa tayari rais amejulisha jeshi la umoja wa mataifa nia yake kutaka kuruhusu wanajeshi wa Uganda kuingia kwenye mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri kupambana na waasi wa ADF ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi eneo hilo na hivi majuzi misururu ya mashambulizi nchini Uganda. Kwa miaka kadhaa, serikali ya Uganda imekuwa ikiomba serikali ya DRC kuipa kibali cha kuingia nchini DRC kukabiliana na waasi wa ADF. Lakini mashambulizi ya hivi karibuni ya waasi wa ADF nchini Uganda yamechochea wito huo kuzidishwa. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndilo litakuwa na usemi wa mwisho wa iwapo wanajeshi wa Uganda wataruhusiwa kuingia nchini humo kukabiliana na waasi wa ADF. Ripoti yake Florence Kevova. Jeshi la serikali ya Sudan imesema kwamba wanajeshi wake kadhaa waliouawa katika shambulizi lililofanywa na wanajeshi wa Ethiopia katika eneo la Alfashaka, ambalo wakulima wa Ethiopia wanaendeleza shughuli zao za kilimo, lakini linadaiwa na upande wa Sudan. Wavuvi wa samaki nchini Kenya na Uganda wameendelea kupambania eneo la kuzua katika ziwa Victoria ama kuvua katika ziwa Victoria, swala ambalo limeendelea kuzua wasiwasi miongoni mwa wavuvi upande wa Kenya wanaodai kuhangaishwa na wanajeshi wa Uganda. Mwandishi wetu Hilary Ingati amerejea kutoka ziwa Victoria katika kaunti ya Busia na kutuandalia ripoti ifuatayo. Victoria ni ziwa kubwa Afrika Mashariki inayomilikiwa na Kenya, Uganda na Tanzania. Ni alfajiri katika ufuu wa Marenga, kaunti ya Busia nchini Kenya. Shughuli za uvuvi hapa zimeshika kasi. Magreti Wafula ni mfanyabiashara wa samaki. Wamama, tumechukua malons tunaweka kwa maji. Maskari wa Uganda wanaathiri watu wetu, wakienda kuvua huko wanashika manyavu na mabots wanaenda nazo. Bilali Oliver ni mvuvi katika ufuu wa Mluhoba. Unakupokonya hata ndoano, vile vifaa vyote vya kuvulia, unabaki hivyo, na hata viboko pia unapigwa. Gilbert Ouro mvuvi kutoka ufuo wa Sinyenye Omena Beach anasimulia changamoto wanazopitia, na wako na zile mijiti kubwa kubwa, wanakupiga, wanakuambia au, hawawezi kuogopa kuua mtu. Okeo Osbert mvuvi kutoka nchini Uganda anahisi kuwa wavuvi wa Kenya wanachangia kwa mzozo huu they come, they come, they wao wow, wanakuja gears. Na kuvuka nchini the Uganda the wakiwa the vifaa, Uganda, vibovu, Uma, na vifaa vibovu vya kuvua ni Naibu kamishna wa kaunti ndogo ya Bunyala katika eneo la Busia upande wa Kenya: tunajua zipo changamoto ambapo tunaweza waita majangili wanaoingia ziwani na kuwashambulia wavuvi wetu kutoka upande wa Kenya, lakini pia matukio ambao wavuvi wetu waingia ziwani na vifaa vibovu vya kuvua, na kwa sababu ya changamoto ya mpaka na Uganda wanakamatwa. Usikose kuungana nami kwenye mwendelezo wa mvutano kuhusu mzozo wa uvuvi katika ziwa Victoria. Ripoti yake Hilary Ingati. Watu saba wamefariki na wengine 24 wamelazwa wakiwa mahututi baada ya kula samaki mwenye sumu eneo la Pemba, huko Zanzibar. Rais wa DRC Felix Tshisekedi amekubali kuingia kwa wanajeshi kutoka nchini Uganda kusaidia kupambana na waasi wa ADF. Je, unafikiri jeshi la Uganda linaweza kumaliza waasi wa ADF? Unaamini hatua hii inamaanisha kuwa DRC imeshindwa katika mpango wake wa hali ya dharura katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. Tutumie ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp 254 110 2021. Saa moja na dakika 38, Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Senegal, Aissata Tall Sall, ameitaka China kujitokeza ili kusaidia katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi katika eneo la Sahel. Wito huu umetolewa katika mkutano kati ya China na viongozi wa bara la Afrika jijini Dakar. Thierry Pirault ni mtafiti na mtaalamu wa masuala ya China na Afrika kutoka shirika la CNRS. <coughs> Sidhani kama kuna utashi wa kisiasa kuyatega mataifa Afrika, sema kulikuwa utashi wa kisiasa kuyatumia mataifa ya Afrika na hili ni tofauti. Kuna utashi wa kutafuta wateja kisiasa, wataunga mkono China kwenye Umoja wa Mataifa. Feri Pauralt, mtafiti na mtaalamu wa masuala ya China na Afrika kutoka shirika la CNRS. Ripoti za vyombo vya habari nchini Libya zimesema wagombea wa uchaguzi wa urais wamewasilisha ombi la kupinga waziri mkuu wa muda Abdul Mahid Deiba kugombea katika uchaguzi huo, na mahakama ya Tripoli itachunguza ombi lao. RFI. Mazungumzo muhimu na taifa la Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia yatarejelewa mjini Vienna baada ya miezi mitano. Mkutano huo ukitarajiwa kujadili uwezekano wa kurejea kwa Marekani katika makubaliano ya mwaka 2015 ambayo yalizuia shughuli za nyuklia za Iran kama malipo ya kuondolewa kwa vikwazo. Waziri Mkuu wa Fiji, Frank Bainimarama, amesema wanajeshi 50 wa kikosi cha kulinda amani watajumuika na kikosi cha Australia katika visiwa vya Solomon kufuatia ghasia dhidi ya serikali. Ni saa moja na dakika