Saa za Afrika Mashariki ni saa moja na nusu asubuhi, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi, Kenya. Jupiter, Mayaka. Miongoni, miongoni mwa habari asubuhi hii ni pamoja na mashirika ya kiraia barani Afrika yataka ya Umoja wa Mataifa kuzuia kile wanachosema ni uwezekano wa kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini Ethiopia. China yaahidi kuisaidia Afrika kupambana na janga la Covid-19 kwa kutoa dozi bilioni moja ya chanjo. Na rais wa Marekani Joe Biden aomba utulivu kuhusu hofu ya kirusi kipya cha Covid-19 Omicron. Karibu msikilizaji kwa awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii, ikiwa ni tarehe 30 mwezi Novemba mwaka 2021. Mashirika ya kiraia 34 barani Afrika, katika barua ya pamoja, wanaitaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka kuzuia kile wanachosema ni uwezekano wa kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini Ethiopia. Katika hatua nyingine, vikosi vya serikali nchini humo vimeonekana kuanza kupunguza kasi ya kupambana na waasi wa Tigre. Hamdon Marcel, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania, anatathmini hatua hii. Jeshi la serikali lilikuwa na silaha zake, zilikuwa haziwezi kutumika vizuri kwa hofu mbili. Moja kwamba walikuwa wamewatanguliza wa askari wa, wa, wa Ethiopia waliotekwa kwenye vita wanatangulizwa na waasi, kwa hiyo eh, serikali na majeshi ya serikali na wanamkakati wa, wa, wa, wa, wa, wa jeshi la Ethiopia wakawa wanatafuta nafasi nzuri ambayo wangeweza kuvishambulia vikosi vya waasi bila kuwadhuru waaskari wao ambao wameshikwa mateka na wanafanywa ngao katika vita. Lakini pili, eh, kupigana bila kuwadhuru watu maeneo yalikuwa yanapita, kuna watu sauti yake Hamduni Marcel, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, akiwa mjini Mwanza, Tanzania. Tukisalia nchini Ethiopia, serikali imekanusha kuwa ilipanga shambulizi mwishoni mwa juma lililopita katika mpaka wake na Sudan, ikilaumu machafuko hayo ya eneo linalozozaniwa la Alfashaka kwa waasi wa eneo la Tigray. Kwa muda mrefu eneo hilo limekuwa chanzo cha mvutano kati ya Addis Ababa na Hartum. Waziri Mkuu wa Somalia, Hussein Roble, ametoa wito wa msaada katika juhudi za kutoa msaada wa kibinadamu kwa wananchi walioathiriwa na ukame unaoendelea. Tayari kamati inayojumuisha wizara saba imebuniwa ili kukabiliana na hali hiyo. Msikilizaji, katika sehemu yetu ya pili ya kuangazia mvutano wa wavuvi kutoka nchini Kenya na Uganda katika harakati za kutafuta samaki kwenye ziwa Victoria, mwandishi wetu Hilary Ingati, ambaye alizuru eneo la ziwa hilo, kaunti ya Busia mpakani na Uganda, anatathmini chanzo cha mzozo huo. Kutokana na umiliki wa asilimia sita pekee ya maji ya ziwa Victoria, uchache huu wa maji umetajwa kuchangia mgongano kati wa wavuvi wa Kenya na jeshi la Uganda. Alfred Afuvwa, mvuvi wa Kenya, anakubaliana na hili. Unajua, watu wa Kenya walikuwa na maji kidogo, populasheni yao ndi iko nyingi katika maji. Mvuvi huyu anaibua tatizo linalowasumbua. Na sisi tulikuwa tunavua na watu wazee ne wazao, ukikaa nao walikuwa wanatuambia ati mali fulani ukifika, hiyo ilikuwa mali ya Kenya ni mali fulani ilikuwa mali ya Uganda. Ili kutatua swala hili, Alfred Fuvwa mvuvi ziwani Victoria anataka swala hili kujadiliwa. Naomba no, serikali iji tuonyeshe mpaka vizuri, ili hata mvuvi akenda kuvua akipita jua kwa hapa nimepita. Grace Uma, naibu kamishna kwenye kaunti ndogo ya Bunyala, anakiri kuwa ni kweli Kenya ina asilimia ndogo ya maji ziwa ni Victoria. Kenya tunajua, Kenya ina asilimia kidogo ya maji ya uh, ziwa Victoria, asilimia sita. Mengi yake yako nchini Uganda, so kwa hivyo wanaposema tunavuka mpaka yes, yao ni kweli, ijapokuwa yes, sheria yes, ya Afrika uh, Mashariki zinakubali mvuvi kuvua kokote ili mradi tu ana vitu vinavyostahili. Nelson Juma msimamizi wa kaunti ndogo ya Bunyala anagusia swala hili la mipaka. Kuna mipango kabambe ambayo imewekwa na ratibu kuweza kuweka hule mpaka na kuuonesha katika ile bahari kuweza kusaidia wavuvi. Usikose kuungana nasi tena kwa mwendelezo wa makala haya kuhusu mzozo wa uvuvi katika ziwa Victoria. Ripoti yake mwandishi wetu Hilary Engati. Serikali ya Uganda na ubalozi wa China jijini Kampala wamekanusha ripoti kwamba Beijing inaweza kuchukua udhibiti wa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Entebbe, taarifa zinazokuja siku chache baada ya ufichuzi wa gazeti moja nchini humo kuhusu masharti ya mkopo huo wa benki ya Exim ya China kwa ajili ya upanuzi wa uwanja wa ndege. Mchezaji wa soka kutoka Argentina anayechezea klabu ya Paris Saint-Germain Lionel Messi ameshinda tuzo ya Ballon d'Or mwaka huu, e hii ikiwa e ni tuzo yake ya saba na amewashinda wachezaji wenzake Robert Lewandowski na Jorginho lakini pia Cristiano Ronaldo. Unazungumzia vipi ushindi wa Messi? Unadhani alistahili kushinda? Kushiriki kwenye habari rafiki, tutumie maoni yako kwenda nambari yetu ya WhatsApp kwa kwanza na alama kujumlisha 254 110 000 420. Saa moja na dakika 36 Afrika Mashariki. Kongamano la ushirikiano kati ya China na Afrika linaendelea mjini Dakar nchini Senegal. Mawaziri kadhaa wa China wanahudhuria kongamano hilo ambalo sehemu muhimu ya mazungumzo ni ya uhusiano wa kiuchumi kati ya China na bara la Afrika. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Beijing inasalia kuwa mshirika mkuu wa biashara wa bara la Afrika, lakini uhusiano huu hauna usawa na leo wakuu wa nchi za Kiafrika wanataka kubadilisha hali hiyo. Mwaka 2019 biashara kati ya China na Afrika ilifikia karibu dola bilioni 210. Katika mwaka huo huo nakisi ya kibiashara ya mataifa ya Afrika dhidi ya China iliongezeka mara tatu na kufikia karibu dola bilioni 18. Ni wazi China inasafirisha bidhaa nyingi zaidi barani Afrika kuliko inavyoagiza kutoka nje. Zaidi ya hayo, inauza nje bidhaa zilizoongezwa thamani ya juu huku ikiagiza zaidi mali ghafi kutoka nje. Kulingana na rais wa Senegal, Macky Sall, hali hiyo haina usawa, ambayo inapaswa kubadilishwa. Rais huyo ameeleza, lazima kuharakisha maendeleo ya uwezo wa kiviwanda wa Afrika ili bara hili liweze kurahisisha upatikanaji wa bidhaa zake kwenye soko la China. Aidha, upatikanaji bora wa bidhaa za kiafrika kwenye majukwaa ya kielektroniki ya China ungesaidia kuongeza kiwango cha biashara ya Afrika kwa manufaa ya pande zote mbili. Ripoti yake mwandishi wetu, Ali Bilali. Serikali inayoongozwa na jeshi la Chad siku ya Jumatatu imetoa amri ya msamaha wa jumla kwa karibu waasi mia tatu na wapinzani wa kisiasa, na kukidhi matakwa muhimu ya makundi ya upinzani ili kuruhusu uwepo wa mazungumzo. Mamlaka nchini Nigeria inasema wafungwa 252 wametoroka baada ya watu wenye silaha kushambulia gereza moja katikati mwa jiji la Jos. Wafungwa tisa, mfanyakazi mmoja wa gereza, na mmoja wa watu wenye silaha waliuawa wakati wa uvamizi huo wa Jumapili. RF. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kirusi kipya cha COVID-19 kilichopewa jina la Omicron kinazuia ama kinazua mashaka, mashaka lakini watu hawapasi kuwa na hofu. Siku ambayo shirika la afya duniani ilipotangazwa kupatikana kwa kirusi kipya, ilichukua hatua mara moja na kusitisha safari za ndege kutoka kusini mwa Afrika, tunapoamini kwamba hatua hii inaweza kudhibiti kusambaa kwa kirusi hiki Ukweli ni kwamba hakizuiliki sure, lakini tunapata muda wa watu kupata chanjo, kwa sababu hivi karibuni tutashuhudia kirusi hiki hapa Marekani. Kwa hivyo lazima tukabiliane na tishio hili, lakini hakuna sababu ya kuwa na hofu. Mataifa mbalimbali duniani ikiwemo Marekani na yale ya Umoja wa Ulaya yamesitisha safari za ndege kutoka mataifa ya kusini mwa Afrika baada ya kirusi hicho kugunduliwa nchini Afrika Kusini. Nalo shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa kirusi hiki kipya huenda kikasambaa kwa kasi katika baadhi ya maeneo duniani. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus ametaka dunia kuhakikisha kuwa chanjo zinafika katika nchi maskini ili kuzuia hali hiyo. Mlipuko wa kirusi kinachobadilika kwa kasi cha Omikron kinaashiria jinsi ambavyo hali tuliyonayo ni nzito. Afrika Kusini na Botswana zinastahili kutolewa shukrani kwa kutambua kirusi hiki na wala si kushutumiwa. Omikron inaashiria wazi ni kwa nini dunia inahitaji azimio mpya kuhusu majanga. Hali yetu ya kisasa inazuia mataifa kutoa taarifa kwa mengine kwa sababu ya vitisho vinavyotolewa. Sauti yake a mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus.