Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo. Tumekuandalia habari kuu za dunia na makala. Tuanze na muktasari wa habari. Taasisi ya Mo Ibrahim yasema bara la Afrika lina nafasi finyu kushinda ugonjwa wa COVID-19. Adama Adama Barrow atangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais nchini Gambia. Na Dr. Anthony Fauci, mshauri wa serikali ya Marekani, asema taarifa zaidi zinahitajika kuhusu kirusi kipya aina ya Omicron. <tune> Ni Jumatatu ya Desemba 6, mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Utafiti mpya umeonyesha bara la Afrika kuwa na nafasi finyu ya kuushinda ugonjwa wa covid 19, labda tu asilimia sabini ya watu wake wawe wamechoma chanjo hadi kufikia mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi ripoti hii mpya iliyochapishwa na mfuko wa Mo Ibrahim imesema ubaguzi na kutokuwepo usawa katika ugavi wa chanjo dhidi ya virusi hivyo hasa kwa nchi masikini kumelifanya bara la Afrika kuwa nyuma katika vita dhidi ya virusi hivyo. Kugunduliwa kwa virusi vipya vya Omicron kumethibitisha madai yaliyokuwepo kuwa kutokuwepo kwa usawa na upatikanaji wa chanjo kumefanya virusi vya COVID-19 kujibadilisha kila wakati kulingana na mazingira. Haya yanajiri wakati huu, mataifa matano tu ya Afrika kati ya 54 yamefanikiwa kufikia lengo la WHO la angalau kuchanja asilimia 40 ya raia wake hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Wataalamu wameonya kuhusu nchi za Afrika kwa nyuma kuchanja raia wake, wakisema huenda bara hilo likawa kitovu cha maambukizi ya virusi vipya. Emmanuel Makundi, waziri wa habari na msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Patrick Muyaya, jana siku ya Jumapili, alisema serikali yake imetangaza hatua mpya za kukabiliana na janga la COVID-19 na kwamba imezidisha tahadhari tahadhari baada ya aina mpya ya kirusi cha Omicron kutoka maeneo ya kusini mwa Afrika. Kule Sudan, shirika moja la misaada katika jimbo la Darfur, magharibi mwa nchi hiyo limesema watu ishirini na wanne wameuawa katika mapigano ya kikabila kati ya Waarabu na wasio Waarabu mwishoni mwa juma lililopita, baada ya kutokea mzozo wa kifedha kati ya watu wawili katika kambi ya Krinding inayohifadhi watu waliokimbia makazi yao katika jimbo hilo. Tuelekee nchini Kenya ambako serikali kupitia kwa waziri wake wa afya Mutahi Kagwe amesema sasa itakuwa ni lazima kwa raia yeyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha cheti kinachothibitisha kuwa amechoma chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Kauli ya Mutahi Kagwe imekuja siku chache kumepita tangu tu nchi kadhaa za Ulaya na huko Marekani zitangaze kuzuia raia kutoka barani Afrika ikiwa hawajachoma chanjo. Mutahi Kagwe amesema wale wako Ulaya hata wazungu wakitaka kuja Kenya hii yetu, kwa sababu hao wanaturazimisha sisi tuchanjwe tuende kwao, hata hao kutoka kwao ni lazima wachanjwe ndio waje hapa. Ni sauti yake Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. Tukiwa bado na taarifa kutoka huko Kenya, ni yani kwamba idadi ya watu waliokufa katika ajali ya basi lililotumbukia ndani ya mto Enziu, kaunti ya Kitui, kusini mashariki mwa nchi hiyo imeongezeka na kufikia watu thelathini na wawili. Hii ni baada ya kupatikana kwa miili mingine zaidi, miongoni mwao mwili wa mtoto wa miezi tisa hapo jana. Taarifa ya jeshi la ulinzi na la Kenya, jeshi la ulinzi la Kenya na huduma ya vijana kwa taifa imesema wakati huu pia wakifanikiwa kuopoa basi hilo. Ajali za barabarani zimeendelea kuongezeka kwenye nchi za Afrika Mashariki, ambapo mwishoni mwa juma liliopita zaidi ya raia 30 wamethibitishwa kufa maji baada ya basi walimokuwa wakisafiria kusombwa na maji wakati likijaribu kuvuka daraja nchini Kenya. Hali ya miundombinu hasa barabara ikoje kwenye nchi yako? Nini kifanyike kuzuia ajali kama hizi? Tumia maoni yako kupitia namba yetu ya WhatsApp ya kujumuisha 254110000420. Nchi ya Mali hapo jana imeanza maombolezo ya kitaifa ya siku tatu baada ya mashambulizi ya wanajihadi wa Kiislamu kusababisha vifo vya watu 30 na wengine zaidi ya kumi na saba kujeruhiwa kwenye mji wa Badiangara Ijumaa ya wiki iliyopita. Mamlaka nchini humo zinasema watu wenye silaha walivamia kijiji hicho siku ya Ijumaa na kuanza kuua watu kiholela. Musa El Haji Tembeli ni naibu meya wa Badiangara. Wanakijiji hao walikuwa wakiondoka katika kijiji cha Songo, umbali wa kilomita kumi kutoka Bandiagara, walivamiwa na watu wenye silaha ambao waliwafyatulia risasi. Dereva alijaribu kuokoa maisha yake na watu waliokuwa ndani ya gari hilo, akageuza mwelekeo wa gari lakini kulikuwa na kundi jingine la wapiganaji nyuma, walifyatua risasi, wakamuua dereva na kila mtu ndani ya gari. Watu wengi walikufa. Majeruhi walipelekwa katika hospitali ya Bandiagara, na mimi Niliwapokea wagonjwa. Ni sauti yake Musa Elhaj Tembeli, naibu meya wa mji wa Badiangara. Shirikisho la shirikisho kubwa yani, la vyama vya wafanyakazi nchini Tunisia, UGTT, umetoa wito kwa wa kufanyika kwa uchaguzi wa mapema, ukisema una wasiwasi na mafanikio ya demokrasia katika nchi hiyo, kwa sababu serikali ya nchi hiyo imeshindwa kutangaza mpango wa mageuzi ya kisiasa. Tume ya uchaguzi nchini Gambia hapo jana imemtangaza Adama Barrow kuwa mshindi wa kiti cha urais baada ya uchaguzi wa mwishoni mwa juma lililopita, ushindi unaompa nafasi ya kutawala Gambia kwa muhula wa pili. Mwandishi wetu Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Gambia, Aleu Momar Njai amemtangaza Dama Baro mwenye umri wa miaka 56 mshindi wa urais licha ya baadhi ya wapinzani wake kupinga matokeo ya uchaguzi wenyewe. Uchaguzi huo ulifanyika siku ya Jumamosi na ni wa kwanza kufanyika nchini Gambia tangu dikteta wa zamani ya Yajama kuangushwa, uchaguzi unaotaja kuwa kipimo cha demokrasia nchini humo. Baadhi ya wafuasi wa Baro tayari wameonekana wakishangilia ushindi wa mgombea wao katika baadhi ya maeneo nchini humo. Ushindi wa Baro unakuja wakati huu zaidi ya raia milioni mbili wanaoishi nchini Gambia wakiwa na matumaini ya kuboreshwa kwa hali yao ya kiuchumi. Hillary Ingati. Wizara ya ulinzi nchini Niger imefahamisha kuwa takriban wanajeshi wake kumi na mbili na magaidi kadhaa waliuawa katika makabiliano makali ya risasi kati ya jeshi la nchi hiyo na magaidi. RFI. Mshauri mkuu wa serikali ya Marekani kuhusu maambukizi ya virusi Dr Anthony Fauci amesema taarifa zaidi zinahitajika kukusanywa kuhusu virusi aina Omicron, licha ya kuwa tayari vinaonekana kudhibitiwa. Dr Fauci pia aliwakosoa wanasiasa wa Republican waliomtuhumu kuwa anatumia virusi hivyo kuwatisha raia is... unawezaje kujibu mambo yasiyo na msingi kama hayo kutengeneza takwimu za Ukimwi ambao umeua raia wa Marekani zaidi ya laki saba na watu milioni 36 duniani. Unatungaje takwimu hizi? Kutunga takwimu za Covid 19 ambayo imeua zaidi ya wa Wamarekani laki saba na watu zaidi ya milioni tano duniani? Kwa hivyo mimi sifahamu kabisa hawa wanasiasa wanasema kitu gani. Ni sauti yake Dr Antony Fosi, mshauri wa serikali ya Marekani kuhusu magonjwa ya virusi. Waziri Mkuu wa Israeli, Naftali Bennett, amezitaka nchi zenye nguvu duniani kuchukua msimamo mkali dhidi ya Iran katika mazungumzo yanayolenga kufufua makubaliano ya kimataifa kuhusu mpango wa nyuklia ya Iran, kauli yake ikiilenga nchi ya Marekani ambayo iko kama mwalikwa kwenye mazungumzo yanayoendelea. Mazungumzo hayo bila shaka yatajikita kuhusu silaha za nyuklia ya Iran. Maafisa wa usalama wamekiri kuuawa ama kuwaua kimakosa raia wasiopungua kumi na tatu katika shambulio la kuvizia karibu na mpaka wa Myanmar, taarifa zikisema askari waliokuwa wakifanya doria waliwafyatulia risasi wachimba migodi waliokuwa wakirejea nyumbani baada ya kazi na kuwaua sita miongoni mwao. Huko o Myanmar ni kwamba watu kadhaa wamejeruhiwa baada ya lori la kijeshi kugonga umati wa waandamanaji katika mji mkuu wa nchi hiyo Myanmar, Yangon, mashuhuda wakisema wanajeshi waliofyatulia risasi baadhi ya waandamanaji waliokuwa wakikimbia na wengine kupigwa, kitendo kilichokashifiwa vikali na nchi za Magharibi.