Hii ni idhaa kiswahili ya RFI. Tumekutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa moja na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia. Ni pamoja na rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Felix Tshisekedi kuamua kumwidhinisha au la Denis Kadima kuwa mkuu wa tume huru ya uchaguzi seni. Wanaharakati na wanahistoria nchini Ufaransa wasikitishwa kuona rais wa nchi hiyo ashindwa kukiri jukumu la serikali ya Ufaransa katika mauaji ya Waalgeria nchini Ufaransa miaka 50 iliyopita, na watu 26 wamefariki kufuatia mafuriko kusini mwa India baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha. habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi anatarajiwa kuidhinisha au la uteuzi wa Denis Kadima kuongoza tume huru ya uchaguzi seni, na anatarajiwa pia uh, kutoa mtazamo wake kuhusiana na kile ambacho wabunge nchini humo walipitisha siku ya Jumamosi e, jina la Denis Kadima kuongoza tume huru uchaguzi licha upinzani mkubwa, na wakati upinzani walamuka ukiapa kuendelea maandamano kupinga hatua hiyo. Mengi zaidi na ripoti ya Fredi Tendilongwe. Ndivyo hali ilikuwa bungeni wakati spika wa chumba hicho akitangaza kuwa ni Denis Kadima ndie amekubaliwa kuteuliwa kama mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi CENI baada ya kikao cha pamoja kilichoundwa kufikiana. l'assemblee pleniere enterine la designation des membres de la commission electorale non independante il s'agit de monsieur Kadima Kazadi baada tu ya tangazo hilo la spika wa bunge, wanabunge wa upinzani ya FCC ya rais Mustafu Josefu Kabila hawakukubali kupitishwa kwa Kadima. Vurugu lilianza bungeni na wakatoa tamko yao kupitia Felix Kabange Numbi, mmoja wa viongozi wa FCC. Tulishambuliwa, waliacha watu wenye silaha kuingia bungeni. Tumejua kuwa ni kupitia rushwa na vitendo vingine vya ovyo, ndio maana watu hao wametiwa hapo. Rais wa jamhuri atatiwa mbele ya majukumu yake. Denis Kadima alikataliwa na viongozi wa kanisa Katoliki na la Kiprotestanti, akituumiwa kuwa mtu wa karibu na Rais Chisekedi, lakini wakuu wa kanisa sita za uamsho walimkubali. Baada ya jitihada hii, jina za wanamemba walioteuliwa zitatumwa kwa rais wa jamhuri kwa ajili ya kuwasimika wanamemba wote. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Zaidi ya watu mia tano imelazimika kuyahama makwao baada ya kuzuka mapigano jana, Jumapili Oktoba 17, baina ya waasi wa CODECO na jeshi la serikali katika sekta ya Peti, tarafani Jugu, Ituri. Hali imeendelea kuwa wasiwasi tangu majuma mawili sasa katika vijiji kadhaa vya Walendu Jatsi, tarafa ya Jugu. Takriban watu mia sita raia wa Jamhuri ya watu wa Congo wanadai kutapiliwa na taasisi ndogo ya fedha ambayo ilichukua jina sawa na ile iliyoidhinishwa na serikali mwaka 2013. Shughuli za taasisi hiyo zilifanyika kati ya Mei na Agosti mwaka huu wa 2021. Ilihakikisha faida ya asilimia mia mbili ya akiba iliyowekwa baada ya siku sabini na nane walalamikaji wanadai zaidi ya milioni mia mbili ya francs CFA, yaani zaidi ya yuro milioni laki tatu na nne, lakini taasisi hiyo ndogo ya mkopo haina uwezo wa kulipa fedha hizo kwa sasa. Kiongozi wa upinzani wa kihistoria nchini Uganda, Dr Kiza Besige amerejea rasmi katika ulingo wa siasa baada ya hivi majuzi kuzindua muungano mpya wa kisiasa Popular Front for Transition ambao umepanga kutumia shinikizo kwa ajili ya mageuzi nchini humo. Mengi zaidi na Carol Korir. Kupitia muungano huo wa Popular Front for Transition, Kisa Besigye ambaye amewania urais mara nne na kupoteza, amepanga kubadilisha mwonekano wa mrengo wa upinzani nchini humo na kushinikiza mageuzi ambayo yanatazamiwa kumwondoa madarakani Rais Yoweri Museveni ambaye ametawala kwa miaka thelathini na tano. Muungano huo mpya unaoshirikisha aliyekuwa mgombea urais wa chama cha FDC Patrick Amuriat na meya maarufu wa Kampala Erias Lukwago umemtenga kiongozi wa chama cha upinzani cha NUP Bobby Wine, wadadisi wa mambo wakisema kutenga kwake kunatokana na mtazamo kuwa siasa zake, licha ya umaarufu wake, haujaweza kuleta mabadiliko tosha. Hata hivyo, Bobby Wine amepuzilia mbali muungano huo, akisema hatazamii kuona mapya yoyote. Basi je, kwa sasa anategemea kutumia maandamano ya amani kushinikiza mageuzi kwenye siasa za Uganda. Nchi ya Rwanda inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa nne kuhusu sera ya ardhi barani Afrika, CLPA. Sherehe hiyo itafanyika kwa muundo wa mseto, Novemba 2 hadi 4, chini ya kauli mbiu utawala wa ardhi kwa kulinda sanaa, utamaduni na urithi, kuelekea afrika tunayotaka. <tune> Maelfu ya waandamanaji wanaounga mkono jeshi nchini Sudan mwishoni mwa juma wameandamana kushinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito kwa madai kwamba imefeli kisiasa na kiuchumi. Je, unadhani kuvunjwa kwa serikali ya mpito kutaleta suluhisho wanayotaka wananchi wa Sudan? Unadhani uongozi wa kijeshi wanaoshinikiza wananchi utaleta mabadiliko nchini humo? tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba ya WhatsApp. Anza na alama ya kujumlisha 2541142. Nam, saa moja na dakika 36 Bujumbura pale nchini Burundi, ni sawa na saa 2 na dakika 36 na jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali bado anaendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni ya leo, waa Wanaistu asubuhi ya leo, kumradhi. Wanahistoria na wanaharakati nchini Ufaransa wameelezea kusikitishwa kuona rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron hakuenda mbali zaidi katika kulaani mashambulio mabaya yaliyotokea mwaka 1961 yaliyotekelezwa na polisi wa Paris dhidi ya raia wa Algeria waliokuwa wakiandamana na ambao kiwango cha waliofariki kimeendelea kufichwa. Mwanahistoria Fabrice Riceputi Anaeleza hapa kwa ufupi namna ilivyokuwa. Ni sauti yake mwanahistoria Fabrice Reseputi huyo, ambaye alikuwa akielezea hapa juu ya azma hiyo ya raia wa Algeria. Kwa mujibu wa matokeo ya muda yaliyotangazwa baada ya uchaguzi wa jana katika kisiwa cha Cape Verde, mgombea wa chama cha kihistoria cha mrengo wa kushoto Jose Maria Neves, waziri mkuu wa zamani, ndiye mshindi wa uchaguzi katika duru ya kwanza na tayari mpinza, mpinzani Carlos Veiga amekiri kushindwa katika kinyang'anyiro hicho. Ujumbe wa jumuiya kima ya kimaendeleo ya nchi za magharibi ECOWAS, ukiongozwa na rais wa zamani wa Ghana na Nana Akufo-Addo, umezuru nchini Mali na kusisitiza kuwa kipindi cha mpito lazima kiheshimishwe kuelekea kukabidhi utawala mikononi mwa raia wa kawaida. Shughuli za usafiri wa umma zimeparaganyika jana Jumapili huko Eswatini kufuatia maandamano ya hivi karibuni dhidi ya ufalme wa mwisho kabisa wa Afrika uliotikiswa na wimbi la maandamano yanayoungwa mkono demokrasia. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25 na saa mbili na dakika 39 na jijini Nairobi. Watu 26 wameripotiwa kufariki kufuatia mafuriko kusini mwa India baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha kusababisha mito kuvunja kingo nchi, nchi, ni, nchi ya China imefanya jaribio mpya la kombora lenye uwezo wa hali ya juu. Kombora hilo lililozunguka dunia kwa mzunguko mdogo kabla ya kuharakisha kuelekea lengo lake. Shirika la misaada la Christian Aid Ministry la Ohio nchini Marekani limesema kikundi cha wamishonari wakiwemo wa, wa, wa Marekani wametekwa nyara.