Imetimia saa mbili na nusu afrika Mashariki, afrika kati ni saa moja na nusu Karibu katika matangazo yetu, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia. Ni pamoja na waasi katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waendelea kutekeleza madhila dhidi ya raia wasiokuwa na hatia. Bunge la Umoja wa Ulaya limepitisha siku ya alhamis hoja nchi ya Tunisia kushinikizwa kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia. Na shirika la afya duniani WHO limesema huenda wahudumu wa afya wanaokadiriwa kuwa kati ya 80,000 hadi 180,000, eh, wamepoteza maisha kutokana na janga la Korona. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako waasi katika maeneo ya mashariki waendelea kutekeleza madhila dhidi ya wananchi wa taifa hilo, na ambapo kila uchao kumekuwa na ripoti za mauaji, kama anavyoeleza hapa mwenzangu Erikson Luhembwe. binadamu wilayani Beni anahisi kipindi cha uongozi wa dharura kiweze kukomeshwa. Hakujaonekana mabadiliko kubadilisha wanajeshi wote Beni, Lubero, Ituri na wanajeshi wengine ambao nakufuatilia adui upande wa jeshi wameapa kwa udi na uvumba kurejesha amani kwa gharama yoyote ile. Jenerali Silvin Ekenge ni msemaji waliwali wa wali wali Kivu Kaskazini kwa kipindi hiki cha muda wa dharura kupambana nao katika kupiga doria. Tumeamua kurejesha amani wilayani Beni. Ninafahamu raia wameteswa sana, wanataka kuona matokeo ya papo hapo la jeshi, linapiga kazi taratibu. Mashirika ya tetea haki za binadamu mashariki mwa DRC yakadiria zaidi ya raia mia tisa kuawa kuwawa tangu kuwekwa kwa utawala wa kijeshi katika mikoa ya Kivu Kaskazini, aidha Ituri Kiswahili. Na matangazo haya yanasikika pia kupitia redio la Voix de Moku huko Uele tisini na thamanini na tisa nukta sifuri FM. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa elimu ya msingi na sekondari na ufundi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tony Mwamba amesema kuwa maandamano yaliyoandaliwa na wanafunzi wa shule za umma huko Kinshasa na Beni Kivu Kaskazini ni udanganyifu. Kulingana na waziri huyo, anasema wachochezi wa maandamano haya wana lengo moja tu, kuhujumu mpango wa elimu bure. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anatarajia kuanza ziara ya kikazi nchini Tanzania hii leo, katika ziara ambayo itadumu siku tatu, kama anavyoeleza mwenzangu Carol Kuriri katika ripoti yake hii. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Liberata Mulamula, amesema Rais Ndaishimie atatua katika uwanja wa ndege wa Dodoma na kisha kuelekea kwenye ikulu ya Chamwino ambapo atapokelewa na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Viongozi hao wanatazamiwa kufanya mkutano kuhusu ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Kisha Rais Ndaishimie ataelekea eneo la Nala kuweka jiwe la msingi katika eneo ambapo kampuni ya Burundi Itracom kinajenga inajenga kiwanda cha Siku ya Jumamosi, rais Ndaishimie ataelekea visiwani Zanzibar kukutana na rais Hussein Ali Mwinyi, na siku ya Jumapili atarudi kukagua pamoja na mwenyeji wake rais Samia bandari ya Dar es Salaam, bandari ya nchi kavu ya Kwala ambapo Burundi imepewa ekari kumi, na pia maeneo yanayojengwa reli ya kisasa. Ziara yake Ndaishimie inajiri miezi mitatu baada ya rais Samia kuzuru Bujumbura. Raia wa Sudan wanaopinga utawala wa kijeshi wamejitokeza kwa wingi jana katika miji mbalimbali mbali nchini Sudan, ikiwemo jiji la Khartoum, kuandamana kudai utawala kurejea uh, katika mikono ya kiraia. Polisi wametumia bomu za kutoa machozi licha ya maandamano hayo kuwa ya utulivu. Watu 40 wanadaiwa kujeruhiwa au kupata tatizo la kupumua kutokana na moshi wa bomu za kutoa machozi. Nchi ya Ethiopia imesema imefanya shambulio lingine la anga huko Mekele, mji mkuu wa Tigray uliokumbwa na vita, hili likiwa ni shambulio la nne wiki hii katika operesheni ambayo serikali inasema inalenga vituo vya waasi <mulia> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 na matangazo haya yanasikika vyema kupitia redio Ruenzururu RTR ara katika mji wa Beni na pia RTE radio Telespoir mjini Beni. Bunge la Umoja wa Ulaya limepitisha siku Alhamis hoja nchi ya Tunisia kushinikizwa kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia. Mwenyekiti wa chama cha mawakili wa kikatiba nchini Tunisia, Salwa Hamrun, amesema ni wakati mamlaka na nguvu ambazo rais Kais Said zikaondolewa na hali ya kawaida kurejea. Wanaposema mahakama inatakiwa kuwa huru na kufanya kazi ipasavyo, ninakubaliana na hilo na ningependa kuona inakuwa hivyo, lakini je ndivyo ilivyokuwa kwa bunge hilo? Ni taarifa inayosema kurejea kwa uhuru wa vyombo vya sheria. Je, tulikuwa na vyombo huru vya mahakama? Kwa nini bunge la Ulaya halikusema lolote wakati tulikuwa nje ya sheria ya katiba? Kwa sababu mahakama ya katiba ilitakiwa kuwepo tangu mwaka 2015. Ni sauti yake Salwa Hamrun ambaye ni mwenyekiti wa katiba nchini Tunisia. Jaji kutoka nchini Senegal, Mandiae Niang, anawania nafasi ya naibu mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama kimataifa wa uhalifu wa kivita ICC katika mchakato wa kujaza jopo la majaji wa mahakama hiyo baada ya Karim Khan kuchukua nafasi ya Fatu Bensuda aliyemaliza muda wake tangu Juni mwaka 2021. Jaji huyo kutoka Senegal ameorodheshwa kati ya majaji mia mbili uh, kutoka kote duniani. Mahakama ya haki ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imeituhumu nchi ya Togo kwa makosa ya mateso no, na unyanyasaji wakati wa maandamano ya mji wa Lome mwaka 2017 na 1998. Wakili Ferdinand Amazohum kutoka shirika la mawakili wanaopambana na ukiukwaji wa haki za binadamu amesema anatumia kesi hizo zitashinikiza mamlaka kuanza kuheshimu haki za binadamu. Inabidi kuwepo na mipaka. Kilichotokea kwa mwanamama huyo hakiwezi kuorodheshwa katika usimamizi wa maandamano ya amani. Kulikuwa na ushahidi wa kutosha, lakini vyombo vya sheria au jaji alishindwa kufanyia uchunguzi kuhusu mwanajeshi mwaka wa elfu moja kenda mia themanini na nane. Kulikuwa na uvumi juu ya jaribio la mapinduzi. Kipindi hicho watu walionekana kuwa karibu na upinzani, akiwemo mwanajeshi huyo. Alijikuta nyumba yake ikiteketezwa, lakini pia aligongwa mara kadhaa na pikipiki yake na wanajeshi waliomtaja walimkamata na kumtesa hadi kupoteza fahamu. Hatuwezi kuendelea na hali hii kwa kufikiria kwamba mahakama itapohukumu tutalipwa pesa na mambo yatakuwa yamekwisha. Ni sauti yake Wakili Ferdinand Mazun, kutoka shirika la mawakili wanaopambana na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Togo. RFI shirika la afya duniani WHO limesema huenda wahudumu wa afya kati ya elfu 80 hadi uh, 180 wamepoteza maisha kutokana na janga la korona nchini Urusi. Mea wa mji wa Mosku wametangaza mji huo unatarajiwa kusitisha utoaji wa huduma muhimu kati ya Oktoba 28 na Novemba 7, wakati huu idadi ya vifo vinayotokana na korona na, na maambukizi ikiongezeka.