Sadakta so, ni saa moja na nusu asubuhi huko Muhangi mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, sawa kabisa na huko Chibitoke nchini Burundi na maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Wakati ni saa mbili na nusu asubuhi huko Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Kesi ya mauaji ya Chebea na dereva wake Bazana nchini DRC kuahirishwa hadi Oktoba 6. Rais wa Tunisia Kais Saied atangaza hatua zaidi zinazolenga kumwongezea mamlaka. Na marais wa Ufaransa na Marekani wazungumza kwa mara ya kwanza kwa njia ya simu kumaliza tofauti zao. Habari kamili. Kesi mpya ya mauaji ya mwanaharakati Floribert Chebea na dereva wake Fidel Bazana waliouawa mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi imeanza jana kwenye mahakama kuu ya kijeshi jijini Kinshasa. Makamishina wa juu wawili wa polisi Christian Kenga Kenga na naibu wake uh, kamishina Jacques Mugabo walifika mahakamani kusikiliza mashtaka yanayowakabili kuhusu mauaji hayo kwa mara ya kwanza, Marie Jose Bazana ni mke wa Fidel Bazana, ambaye alikuwa ndiye dereva wake Chebeya. Na hapa, Marie Jose Bazana anazungumzia kuanza kwa kesi hii. Hisia zangu katika siku hii siwezi hata kujieleza, naogopa, nina hasira, nina matumaini. Ni siku ambayo tulisubiri sana, na kwamba kutakuwa na kesi ambayo haki itatendeka. Ni matumaini yetu kwamba wawili hawa watahukumiwa na ukweli utajulikana na wataonyesha mahali de de de de de de de de mwili e wa mume wangu upo. Kesi hiyo imeahirishwa mpaka Oktoba sita, uh, mwaka huu. Na ripota wa shirika la habari la AFP na gazeti la mtandao ni aktualite CD, pia RFI huko Kasai Sosten Kambidi anaendelea kuzuiliwa na idara za usalama jijini Kinshasa huko DRC kupisha uchunguzi kuhusu mauaji ya raia katika majimbo ya Kasai na kundi la kamwe nansapu. Huko majaji wa kwenye korti kuu wakitamani kujua ni namna gani mwandishi huyo aliipata video ya mauaji ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa Michael Sharp na Zaida Catalan mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakazi wa Beni wamekosoa kauli ya rais wao Felix Tshisekedi ambaye siku ya Jumatatu aliwaambia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwa serikali yake ina uwezo wa kudhibiti waasi wa ADF na kuzuia mashambulizi dhidi ya raia mashariki mwa nchi hiyo. Maeneo ya Beni na mkoa wa Ituri yameendelea kushuhudia mwendelezo wa mashambulizi ya raia na mauaji. Wakazi hawa wa Beni walizungumza na mwandishi wetu, Erikson Luhembwe. Tangu alitia hiyo état de siège haki aitusaidie kitu. Njia zilikuwa ziko wazi zimefungwa. Tulikuwa tunalala ndani ya manyumba tumechoka na kulala nje juu kuchunga wale wabandia. Wanaendelea kuua watu kila siku, mabandia wanaendelea kuingilia watu kila siku. Pembeni pembeni ya ville de Béni massacre inazidi sasa kila siku kuua watu. Kushindia taksi tulikuwa naishi na état de siège na haya. Hali inakuwa tena mbovu sana na naombesha tu état de siège ishi pale. Utawala wa zamani urudi tena tuangalie kama itakuwa namna gani. Kuna miji mingine ambayo ilikuwa haijapata matatizo, matatizo ya usalama imepata matatizo ya mauaji katika hii hali ya etadiee. O, hao ni raia wa huko Beni pale walipozungumza na mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe, siku chache baada ya kutokea kwa mashambulizi matatu nchini Burundi tangu usiku wa siku ya Jumamosi hadi Jumapili. Licha ya kuwa kundi la waasi la Red Tabara lilidai kutekeleza mashambulizi hayo ambayo serikali ya Bujumbura imeyataja kuwa ni vitendo vya kigaidi na uhalifu dhidi ya binadamu, na sasa mwanasheria mkuu wa jamhuri hiyo amemhusisha mpinzani Alexi Sinduije eh, kwa kuhusika na mashambulizi yenyewe. Na makamu wa rais wa baraza la uongozi nchini Sudan Muhamed Hamdan Daglo pamoja na mkuu wa jeshi wamewashutumu wanasiasa kwa kuwa nyuma ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi nchini humo siku ya Jumanne. Miaka 30 baada ya Somalia kushuhudia hali mbaya ya usalama, usiku wa leo kumekuwa na filamu ya uh, kihistoria baada ya kurushwa filamu ambayo inaonyesha kiini hasa cha mashambulizi na mapigano yaliyofanyika kwenye nchi hiyo <todiculia> Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema kampuni za kutengeneza chanjo ya korona zinalenga kujitengenezea faida badala ya kuokoa maisha ya raia kwanza, wakati huu mataifa masikini duniani yakihitaji dozi bilioni 2 bili za chanjo ya korona. Je, unadhani viongozi wa mataifa wafanyi vya kutosha kusaidia raia wao kupata chanjo, na unadhani raia wa Afrika wanahitaji chanjo ya virusi vya korona? Tutumia ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya wazap, ukianza na alama ya kujumuisha 2541 Rais wa Tunisia Kais Saied ametangaza hatua zaidi zinazolenga kumwongezea mamlaka ambayo awali yalikuwa yanatekelezwa na serikali pamoja na bunge ambalo kwa sasa linaongozwa kwa matamko. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Hatua hivi punde ni ishara tosha kuwa rais Saidi analenga kujipa mamlaka yote ya taifa kama rais, hasa baada ya kuchapishwa kwa gazeti rasmi la serikali. Afisi ya Saidi imesema inalenga kuunda kamati kufanyia mageuzi mfumo wa kisiasa nchini humo na kwamba baadhi ya vipengee vya katiba vitatumika. Saidi amekuwa akishinikizwa na wanasiasa nchini Tunisia pamoja na washirika wake amteue waziri mkuu pamoja na kutangaza mpango wake kwa taifa baada ya mzozo wa sasa. Tayari vyama vya kisiasa nchini Tunisia vikiongozwa na kile cha upinzani cha Inada vimepinga hatua ya rais Said. Tangu Julai 25, rais Said alivunja bunge na kujipa mamlaka yote, huku akitangaza hali ya dharura, wakosoaji wake wakitaja hatua hiyo kama mapinduzi. Ni taarifa ya mwandishi wetu benson Wakoli. Algeria imefunga anga yake ya ndege zote za uh, kutoka Moroko. Ikulu ya rais huko Algiers imetangaza hapo jana Jumatano, hatua ambayo inachukuliwa kama mwendelezo wa mzozo wa hivi karibuni kati ya nchi hizo mbili zinazozozania umiliki wa eneo la Sahara Magharibi. Mkuu wa jeshi la kitaifa la Libya Khalifa Haftar amesema anasitisha shughuli zote za kijeshi, hatua ambayo imeashiria huenda akagombea katika nyadhifa za juu katika uchaguzi unaoandaliwa nchini humo mwaka huu. Na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS inasisitiza kuwa ni sharti viongozi waliochukua madaraka kwa nguvu nchini Guinea waandaye uchaguzi mkuu ndani ya miezi sita, lakini pia wamwachie huru Rais Alpha Conde. Hayo ameyasema Rais wa Ghana al, Nana Akufo-Addo ambaye pia ndiye mwenyekiti wa ECOWAS wakati wa hutuba yake kwenye mkutano wa 76 wa Umoja wa Mataifa kule New York. ECOWAS given... imeipa doce, Guinea miezi sita kutekeleza hilo na kutaka kuachiwa mara moja kwa, kwa Rais Konde. Ziara yangu kule Conakry Ijumaa iliyopita na kukutana na viongozi wa kijeshi walioonyesha nia ya kumwachia huru na tunatumai kwamba watafanya hivyo. Ni sauti yake Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo ambaye pia ndiye mwenyekiti wa ECOWAS. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mitabendi 25 RFI. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenzake wa Marekani Joe Biden wamezungumza kwa njia ya simu na hivyo kukubaliana kutatua sintofahamu ya kidiplomasia kuhusu mikataba na maswala ya kiusalama. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Baada ya mazungumzo kati ya marais hao, Ufaransa imesema itamrejesha balozi wake nchini Marekani wiki ijayo kama ishara ya kwanza kutatua mvutano huo na kurejesha imani kati ya mataifa hayo mawili. Hali hii ya sintofahamu ilijiri baada ya Marekani, Uingereza na Australia kutia saini mkataba wa kiusalama na kusababisha Australia kusitisha mkataba wake na Ufaransa kuhusu manowari za kivita na kuipelekea Ufaransa kupata hasara ya mabilioni ya dola. Ripoti zinasema kwamba Macron na Biden wamekubaliana kukutana mwezi Oktoba barani Ulaya kujadili suala hili kwa kina. Ikulu ya Elize na White House, katika taarifa ya pamoja, zimesema kwamba Biden amekiri kwamba Ufaransa ingeshauriwa kabla nchi yake kuingia kwenye mkataba huo na Australia ili kuzuia mvutano wa kidiplomasia. Victor Abuso. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson jana Jumatano alitoa wito kwa viongozi wa dunia kuheshimu mikataba kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi na kusema kuwa wameandaa mazungumzo mapya juu ya hali ya hewa huko Glasgow mnamo mwezi Novemba, kama nafasi ya mwisho kwa binadamu kufikiria kuhusu tabia nchi. Waziri Johnson aliyasema hayo wakati akihutubia mkutano wa 76 wa Umoja wa Mataifa, ambapo ametoa wito kwa ulimwengu kupunguza uzalishaji wa kaboni. RF