Zimetimia saa moja na nusu afrika ya kati, saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mintlet ijai baadhi ya taarifa awamu hii ya pili: mitazamo tofauti zaibuka juu ya mkutano baina ya rais wa Rwanda na Jenerali Muhuuzi wa Uganda, Timu ya taifa ya Burkina Faso na Tunisia zafuzu hatua ya robo fainali ya michuano ya AFCON, na viongozi wa Taliban waanza mazungumzo na wanadiplomasia wa nchi za magharibi mjini Oslo. Karibu msikilizaji. Wachambuzi wa maswala ya siasa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa na maoni tofauti kuhusu mkutano wa mwisho wa juma lililopita kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mshauri wa rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye ni mtoto wake, Jenerali Muhuzi Kainerugaba. Wawili hawa walijadiliana kuhusu maswala yanayotatiza uhusiano wa nchi zao, ambapo kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter Jenerali Kainerugaba alisema yale kwa mazungumzo yenye tija. Francis Wambete ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Uganda. Akaonekana e, anaaminiwa na, na, na nguvu fulani ya kusikilizwa kuliko mtu mwingine yule. Unaweza kuwa amepeleka ujumbe ambayo sio wa kwake, lakini ujumbe mzito kutoka serikalini. Nafikiri hiyo ndio matarajia wengi hapa nchini Uganda, Rwanda na uh, wananchi kwa ujumla, ni kama wanasema kwa Kiingereza breakthrough, kuona tu kwamba huyo mmoja ameenda huko, wanasema breakthrough maanake kunaweza kuwa na dalili ya viongozi wawili kuzungumza. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa nchini Uganda. Gavana wa Benki Kuu ya Uganda, Emmanuel Tumusime Mtebile, amefariki hapo jana akiwa na miaka sabini na mbili katika hospitali moja jijini Nairobi, ambako alikuwa amelazwa tangu Disemba thelathini na moja mwaka jana, baada ya kuzirai kutokana na matatizo yanayohusishwa na, na ugonjwa wa kisukari. Msikilizaji, muundo wa siasa za Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka huu sasa umefahamika baada ya hapo jana aliyewahi kuwa naibu wa rais na waziri mkuu kwa nyakati tofauti Musalia Mudavadi kutangaza kushirikiana na naibu wa rais William Ruto katika uchaguzi huo. Ni uamuzi ambao licha ya kutabiriwa awali umewashtua baadhi ya wanasiasa, wakiwemo waliokuwa wandani wake Gideon Moi na Kalonzo Musyoka ambao walikuwa wameunda muungano wa pamoja wa kisiasa. Katika hotuba yake, Mudavadi aliwakashifu wapinzani wake aliowaita wadanganyifu. We may not know... tunaweza tusijue nani anaenda na sisi au nani atakuwa rafiki wa kweli katika safari hii, lakini tunawajua kina nani hatutakuwa nao. Hawatakuwa wale ambao hawawezi kuaminiwa, wale unaowaamini kwa hiari yako na kwa kuondoa tashwishwi. Msimamo wa ANC ambao nasikia furaha kuutangaza ni kuwa jukwaa linaloitwa Azimio sio chaguo letu pale linapokuja swala la ushirikiano. Kitendo cha kumwalika Naibu Rais Ruto kilisababisha marafiki zake kisiasa Gideon Moi na Kalonzo Musyoka kuondoka, kitendo kilichotafsiriwa kama anguko rasmi la jukwaa lao la One Kenya Alliance, OKA. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch limesema Jumamosi kuwa wasio washukiwa wote walisikilizwa katika kesi ya ubakaji dhidi ya wafungwa wanawake katika gereza la Kasapa mwaka wa elfu mbili na ishirini nchini DRC na kwamba majeraha ya mwili na mateso ya kisaikolojia waliopitia waathiriwa hayakuzingatiwa wakati wa uchunguzi. Wanasiasa nchini Sudan wanasema amani ya taifa hilo inahitaji kwanza kuwadhibiti na kuwashinda wanajeshi waliofanya mapinduzi yaliyoongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Burhan mwezi Oktoba mwaka jana. Lakini ni kwa namna gani wanajeshi wanaweza kudhibitiwa wakati huu wakishika hatamu ya uongozi na kukataa kukabidhi madaraka kwa raia? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kiufupi ni ngumu sana, ni ngumu sana kwa sababu, huwezi kumdhibiti mtu ambaye yuko madarakani, unamdhibitije? Unaona, lakini labda angekuwa wao ndo wanaweza kuwadhibiti upande mwingine, kwa sababu wao ndo wana serikali, wana polisi, wana polisi kila kitu. Kwa hiyo mi nadhani tu itafutwe suluhu kwa njia nyingine, ukiwa na dhamira halisi, dhamira kamili ya kutaka kulifanya jambo hili kutoka pande zote ambazo zinasigana kule Sudani. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Umoja wa Mataifa umeonyesha kughadhabishwa na hatua ya kukamatwa kwa mwanaharakati maarufu wa haki za wanawake nchini Sudan, Hamira Osman, anayeripotiwa kukamatwa na watu wenye silaha katika kile wanaharakati nchini humo wanasema ni kampeni ya kamata kamata dhidi ya sasi za kiraia na wale wanaopinga mapinduzi ya kijeshi Oktoba mwaka jana. Mwishoni mwa juma lililopita mtoto wa rais wa Uganda Yoweri Museveni, Jenerali Muhozi Kainerugaba alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame, ikiwa ni juhudi za kujaribu kumaliza mzozo baina ya Uganda na Rwanda. Msikilizaji, mzozo huu umekuathiri vipi? Nini kifanyike kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya Rwanda na Uganda? kutumia maoni yako kwenda nambari yetu ya WhatsApp kwa kwanza alama kujumlisha 254 110 000 420. Timu ya taifa ya Burkina Faso pamoja na Tunisia hapo jana yamekuwa mataifa ya kwanza kufuzu hatua ya robo fainali ya michuano ya kombe la mataifa ya Afrika inayoendelea nchini Cameroon. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Bukina Faso imefuzu katika hatua hiyo baada ya kufanikiwa kuwafunga majirani zao timu ya taifa ya Gabon, mchezo ambao uliamuliwa kwa njia ya penalti saba kwa sita baada ya dakika 90 timu hizo kumaliza kwa sare bao moja kwa moja. Katika mchezo mwingine, timu ya taifa ya Tunisia ilizima ndoto za mabingwa mara kadhaa wa taji hilo, timu ya taifa ya Nigeria, baada ya kuwatupa nje ya michuano ya mwaka huu kwa bao moja kwa bila, goli pekee la Tunisia likifungwa na Youssef Msakni. Baadaye hivi leo kutakuwa na mechi nyingine za hatua ya 16 bora, ambapo Gini watacheza na Gambia huku wenyeji Kamerun wakiwakabili vijana wa Komoro ambao mwaka huu wameonyesha kiwango ambacho hakikutarajiwa katika hatua ya makundi. Wizara ya ulinzi ya Ufaransa hapo jana imesema mwanajeshi wa Ufaransa amefariki na wengine tisa wamejeruhiwa kufuatia shambulio la Jumamosi kwenye kambi ya kijeshi ya Gao nchini Mali. Kifo cha mwanajeshi huyo kinakuja wakati huu Ufaransa ikitafakari juu ya kuacha kutoa msaada wa kijeshi kwa utawala wa kijeshi nchini Senegal, katika kile kama mtihani kwa Rais Makisal na upinzani. Wapiga kura wameshiriki katika chaguzi za mitaa kuwachagua wawakilishi wao, uchaguzi wa kwanza kufanyika nchini humo tangu machafuko yaliyozuka mwaka uliopita baada ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Usman Sonko. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11700 kilowatts mita bendi 25. Viongozi wa Taliban nchini Afghanistan wameanza mazungumzo na mashirika ya kiraia pamoja na wanadiplomasia wa kimataifa kujadiliana kuhusu hali ya haki za binadamu pamoja na janga la kibinadamu linaloikabili linalo, linalo nchi hiyo. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Umoja wa Mataifa unasema asilimia 95 ya wananchi wa Afghanistan hawana chakula cha kutosha maandamano kadhaa yamefanyika barani ulaya huku wakosoaji wakidai taliban haifai kupewa nafasi ya mikutano hiyo siku jumapili wanachama wa taliban wamekutana na wanaharakati wa haki za binadamu lakini maelezo ya majadiliano hayo hayakuwekwa wazi jumatatu hii inaelezwa kuwa siku muhimu zaidi kwa mazungumzo na wanachama wa taliban. jumatatu hii inaelezwa kuwa siku muhimu zaidi ya mazungumzo na nam taarifa yake Ali Bilali. Makumi ya raia wa Uigur wanaoishi nchini Uturuki wameandamana hapo jana mjini Istanbul wakitaka mashindano ya mwezi ujao ya olimpiki ya Beijing ya majira ya baridi kuhususiwa, wakituhumu mamlaka za China kwa kutekeleza mauaji ya kimbari na mateso dhidi ya kabila la waislamu walio wachache la Uigur. Mamlaka nchini Taiwan zimeripoti uvamizi mkubwa katika eneo lake la ulinzi wa anga kutoka kwa jeshi la anga la China tangu mwezi Oktoba mwaka jana, wizara ya ulinzi ya kisiwa hicho ikisema wapiganaji wa Taiwan wameagiza zaidi ya ndege 39 kuondoka. Katika mvutano wa hivi karibuni, na polisi katika mji wa Brussels nchini Ubelgiji hapo jana wametumia mabomu ya machozi kuwatawanya wa kutawanya maandamano ya wa maelfu ya watu waliokuwa wakipinga vikwazo vya kukabiliana na maambukizi ya COVID-19 wakati huu kirusi cha Omicron kikionekana kuchochea wimbi jipya la maambukizi hayo. <mulia> Dakika 4