Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia awamu ya pili: zaidi ya watu 13 wa wawawa katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na kundi la ADF kaskazini magharibi mwa jiji la Beni, DRC. Wanajeshi nchini Burkina Faso watangaza kumpindua Rais Mak Ro Christian Kabore. Na ripoti mpya nchini Uingereza yamtuhumu waziri mkuu Boris Johnson kwa kukiuka makataa ya kupambana na korona. Ni kukaribisha katika sehemu yetu ya pili ya matangazo asubuhi hii. Mashariki mwa DRC, zaidi ya watu kumi na watatu wameuawa katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi wanaodhaniwa ni wa kundi la ADF na washirika wake kijijini Mutwei, zaidi ya kilomita 40 kaskazini magharibi mwa jiji la Beni hapo jana. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe ana maelezo zaidi. Raia wengi walioanza kurudi kijijini Mutwei na kandokando, wamelazimika kuyahama tena makazi yao. Lewisa Liboko ni mwananchi: uongozi wa kijeshi umeshindwa sababu tuone kitu chochote, kila batu tunaona kwao na kwa kulipisha kodi, salama wa raia hawayajafanya lolote. Mmoja wa viongozi wa pahali anasema mali na nyumba ya raia vimeunguzwa na waasi kinoskatuo kuna watu wengi ambao wamechukuliwa porini na huyu ADF, ambao hatuwezi kujua hesabu zao. Kuna kambi nyingi ambazo zimegunduliwa huko ng'ambo ya mapasana huko Jumatatu. Wanamemba wa makundi yanayopigania demokrasia waliitisha maandamano ili kulalamikia utovu wa usalama na kuomba kipindi cha muda wa dharura kukomeshwa. Maandamanoni, mwanamemba mmoja wa Lucha alifariki kwa kupatwa na risasi na zaidi ya waandamanaji wengine 30 kukamatwa na polisi. Ericson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Bodi ya Shirika la Fedha Duniani, IMF, imeidhinisha mkopo wa dola za Marekani milioni 455 kwa taifa la Congo Brazzaville ili kusaidia kufufua uchumi wake ambao umeathirika kutokana na athari za janga la Korona. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch, linasema serikali ya Burundi bado haijafanya uchunguzi huru na wa kuaminika baada ya wafungwa kadhaa kufa katika ajali ya moto iliyounguza gereza la Gitega. Mengi zaidi na Victor Abuso. Human Rights Watch inashutumu serikali ya Burundi kwa kushindwa kufanya uchunguzi kuhusu tukio hilo lilotokea Desemba 7 mwaka uliopita na kusababisha vifo vya wafungwa 38 na wengine 69 kujeruhiwa kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na serikali. Mkurugenzi wa shirika hilo katika eneo la Afrika ya Kati, Lewis Muj, amesema kusekana kwa taarifa za uhakika na kushindwa kutoa idadi kamili ya watu walioangamia pamoja na wale waliojeruhiwa kunaendelea kuzua maswali mengi. Human Rights Watch inasema ni lazima serikali ya Burundi ieleze chanzo cha moto huo katika gereza hilo lilokuwa na wafungwa kupita kiasi, wachukulie hatua waliohusika na kuwalipa fidia familia za fungo ga walioangamia. Nchini Uganda, baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameanza kupanga kwenda kuishi nje ya taifa hilo kwa kile wanasema ni manyanyaso wanaofanyiwa na vyombo vya usalama ikiwemo kuteswa na kufunguliwa mashtaka ya uongo. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Wengine kama msomi Dr Stela Nyanzi, ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa bwana Museveni na familia yake wameamua kwenda wamishoni. Dr Nyanzi pamoja na watoto wake watatu walihamia Ujerumani wiki iliyopita. maandishi yangu ambayo yanakosoa sana kazi mbaya ya serikali na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu yaliniletea vitisho. iwapo Museveni ataondoka madarakani nitarejea Uganda. Mwanasheria pia wanaharakati wa haki za binadamu Gawaya Tegule anatoa maoni yake kuhusu hali ya mambo. Rais Mseveni hutumia mifumo na miundo ya kiserikali kuwanyanyasa uh, watetezi wa haki za binadamu. Kuna watetezi wengi ambao sasa hivi hawana jinsi ya kuleta mkate mezani. Serikali kupitia waziri wa habari na mwongozo wa kitaifa Dr. Chris Bariomusi imejibu hoja hizi. Sio kweli kwamba wanaharakati wa haki za binadamu wako hatarini. Ukitumia mfano la Nyanzi amekuwa huru na salama. Nadhani amehamia Ujerumani kwa sababu tofauti, sio kwa sababu alikuwa hatarini. Lakini wanaharakati hawa wanataka kufanya kazi nje ya sheria, hilo halikubaliki katika jamii yoyote iliyostaarabika. Wasiwasi wasi kuhusu kazi ya wanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda ulianza kuibuliwa kabla ya uchaguzi mwaka jana. Licha ya kuhakikishwa na serikali, wanaharakati haswa kutoka mashirika yasiyo ya ya kiserikali sema wanatendewa vibaya Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF limesema zaidi ya wanafunzi milioni 600 wanaendelea kukosa elimu baada ya shule kufungwa kutokana na janga la korona. <mulia> wanajeshi nchini Burkina Faso wameipindua serikali ya rais Roch Marc Christian Kabore, wakifunga mipaka ya nchi na kuweka makataa ya watu kutembea usiku kwa kile walichodai kiongozi huyo alishindwa kusimamia usalama wa taifa. Una mtazamo gani kwa kilichotokea Bukina Faso? Je, unafikiri mapinduzi ya kijeshi ni suluhu ya shida zinazoikabili nchi? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420. Hatimaye jeshi nchini Burkina Faso limetangaza kufanikiwa kuipindua serikali ya rais Rokma Christian Kabore pamoja na kulivunja bunge la kitaifa na serikali, huku wakitangaza kufunga mipaka yake na makataa ya watu kutembea usiku kuanzia saa tatu hadi saa kumi na moja alfajiri. Kwa mujibu wa msemaji wa vuguvugu la kizalendo la kulinda na kurejesha hadhi ya nchi MPSR, kapteni Sizor Kader Wedragon, operesheni hiyo imefanyika kabila umwagaji damu. Wananchi wa Burkina Faso, vuguvugu la kizalendo kwa ajili ya kulinda na kurejesha nchi, MPSR, limeamua kuwajibika mbele ya historia uguvugu linaundwa na vitengo defense vyote vya ulinzi na usalama vimeamua kusitisha utawala wa bwana Rock Mark Christian Kabore kuanzia Januari 24 mwaka 2022, uamuzi ambao umechukuliwa ili kuiwezesha nchi yetu kuelekea katika njia sahihi na kuunga vikosi vyote ili kutetea taifa, kulinyoosha na kulinda uhuru wake ni sauti yake Sidroge Wedrago ambao ni msemaji wa vuguvugu vugu la kizalendo la MPSR. Watu sita wamepoteza maisha na wengine arobaini wamejeruhiwa baada ya kukanyagana wakati mashabiki wa soka walipokuwa wanajaribu kuingia uwanjani kushuhudia mechi ya kombe la mataifa ya Afrika kati ya wenyeji Cameron na Comoro. Shirika la kutetea haki za binadamu, Amnesty International limesema wafungwa mia moja waliokamatwa miaka mitano iliyopita nchini Cameroon, wakiwemo wanafamilia wa chama cha upinzani na wale wa kundi linalopigania kujitenga katika eneo linalozungumza Kiingereza wamekuwa wakinyanyaswa na vyombo vya usalama ikiwemo kuteswa. Kila siku jioni matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frequency 21 na 990 kHz mita bendi 13. Ripoti mpya nchini Uingereza zinasema waziri mkuu Boris Johnson alikiuka makataa ya watu kutangamana kwa kuandaa sherehe ya kukumbuka siku yake ya kuzaliwa ambapo watu zaidi ya thelathini walialikwa ofisini kwake. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi taarifa hii mpya inatolewa wakati huu kiongozi huyo akijaribu kulinda nafasi yake kutokana na kashfa nyingine kukiuka ya kukiuka makataa ya kujilinda dhidi ya Covid-19 ambapo alikiri kuandaa sherehe kadhaa ofisini kwake wakati wa makataa ya watu kutembea, tukio hilo sasa likichunguzwa. Kituo kimoja cha televisheni nchini humo kimedai aliyekuwa mchumba wake wakati huo kabla ya kumuoa Carrie Simons alimwandalia sherehe ya kushtukiza kukumbuka siku yake ya kuzaliwa Juni 19 mwaka 2020. Ripoti hii imeongeza shinikizo zaidi kwa waziri mkuu Boris Johnson ambapo wanasiasa wa upinzani na hata baadhi ya ndani ya chama chake wanataka ajiuzulu. Nchi ya Marekani imesema ipo tayari kufanya mazungumzo na moja ya moja kwa moja na Iran kuhusu mkataba wa nyuklia baada ya utawala wa Teheran kutangaza itatoa fursa hiyo. Mamlaka nchini Mexico zimethibitisha kuuawa kwa mwandishi wa habari Lodes Maldonado Lopez aliyeshambuliwa kwa risasi akiwa kwenye gari lake siku ya Jumapili katika mji wa Tijuana, hii ikiwa ni mara ya pili kwa mwandishi wa habari kuuawa katika mji huo unaopakana na Marekani. saa mbili na dakika