Adakta so, ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo leo. Ni siku ya Jumatatu ya Oktoba 25 mwaka wa 2021. Tumekuandalia habari kuu za dunia na makala. Tuanze na muhtasari wa habari. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok akamatwa na kuwekwa chini ya ulinzi na wanajeshi wa nchi yake. Wajumbe wa Umoja wa Mataifa wahitimisha ziara yao nchini Mali, na mlanguzi mkuu wa dawa za kulevya Dairo Antonio almaarufu Antoniel aliyekamatwa Colombia kusafirishwa Marekani. Tuanzie nchini Sudan, msikilizaji. Ripoti zinasema kuwa waziri mkuu Abdalla Hamdok amekamatwa na wanajeshi na kuzuiwa nyumbani kwake. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Ripoti kutoka Khartoum zinasema tukio hili limetokea mapema siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa televisheni ya nchi hiyo Al Hadath. Aidha, inaelezwa kwamba pamoja na waziri mkuu Hamdok maafisa wengine wa serikali ya mpito akiwemo waziri wa viwanda na mawasiliano pia wamekamatwa. Hii inakuja kufuatia nchi hiyo kuendelea kushuhudia maandamano ya wanaounga mkono serikali ya mpito chini Hamdok na wale wanaotaka jeshi kuchukua uongozi wa nchi hiyo. Serikali ya mpito iliundwa kati ya raia na baraza la kijeshi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Ilikuja baada ya kuangushwa kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir, baada ya maandamano ya wananchi na ilipaswa kuongoza nchi hiyo mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kupisha uchaguzi mkuu. Kwa sasa mtandao wa intaneti umezimwa nchini humo. Bila shaka mengi zaidi, msikilizaji, tutakuletea kwenye matangazo yetu ya jioni, na kwa sasa raia wa Sudan wameanza kuwasili jijini Khartum, huku ripoti zikisema uwanja wa ndege jijini Khartum umefungwa. Tuelekee huko Uganda, ambako polisi nasema polisi wanasema kwamba shambulizi la bomu lililotokea mwishoni mwa juma iliyopita katika mgahawa mmoja jijini Kampala na kusababisha kifo cha mtu mmoja na kujeruhi wengine wanne ni tukio lililopangwa ndani ya nchi hiyo. Msemaji wa polisi Fred Enanga hapa anaeleza kilichojiri. Uh, Mlipuko katika wadi ya Kamambogo imethibitishwa kuwa kitendo cha kukusudia cha kigaidi na ushahidi uliokusanywa unaonyesha wazi kwamba wanaume watatu walijifanya kuwa wateja waliowasili katika eneo moja la kula majira ya saa mbili na nusu usiku, na baada ya washukio hao watatu kuondoka walipua eneo hilo kwa kutumia kilipuzi cha kutengeneza uh, na kuacha na majeraha jumla ya waathiriwa wanne. Rais Yoweri Museveni amelaani shambulizi hilo na kuahidi kuwa wote waliohusika watakamatwa na kuchukuliwa hatua za kisheria. Waasi wa ADF kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamewaua watu kumi na mmoja katika kijiji cha Bulongo kule Beni mashariki mwa nchi hiyo. Ni shambulizi linalojiri wakati huu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu amani Jean-Pierre Delacroix akifanya uh, ziara kule mashariki ya DRC. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe. Duru kadhaa zathibitisha mashambulizi ya mjini Bulongo pamoja na Tandika. Zaidi ya asilimia 50 ya wanavijiji wamehama makazi yao Magezi cells ni mchaguliwa wa Beni wabunge wetu mbele ya kuongeza muda kwa huu muda wa dharura waangalie kwanza wanarevalue namna gani maoperesheni kwa sababu raia wanaendelea kuwawa kiolela. Kanali Charle Umeonga ni mkuu kiongozi wa wilaya ya Beni kipindi hiki cha muda wa dharura asema, hakuna tena adui kwa sasa, ni raia tu wanahofu. Jeshi imedhibiti mji, ni vita tu vya gorila ndivyo vinachanganya mambo zaidi. Adui amekimbia. Oktoba 21, raia wengine wane waliuawa katika mji wa Bulongo Mutilipi. Hali hii imeripotiwa huku makamu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix akiwa ziarani Beni. Cha ziada tunachoweza kufanya ni kuongezea nguvu kikosi maalum cha Umoja mataifa, wa Mataifa kushughulikia udhaifu kwa upande wa jeshi la Kongo na isema kwa uaminifu, hata viongozi wa ngazi ya juu wanafahamu hilo. Ni shambulizi ya nne katika kipindi cha siku nne wilayani Beni na kusababisha zaidi ya raia 30 kuuawa. Watetezi wa haki za binadamu Keza, Erickson Luhembe, Benny, RFI Kiswahili. Tukisalia huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, muungano wa vyama vinavyoungwa mkono na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila, FCC, umepinga uteuzi wake Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi CENI. Felix Kabange ni kutoka muungano huo wa FCC ni kwa namna isiyo ya kawaida katika kukiuka maandishi yote na sheria za bunge la like kitaifa, ndiyo bwana Denis Kadime ameteuliwa. Mbele ya shinikizo hili, sisi kama FCC tumepanga kutumia njia zote za kisheria na kuhamasisha wananchi, ili tuandamane tupate kufikia mazungumzo, kwa sababu ni lazima tuwe na kuelewana kati ya vyama vya kisiasa na asasi zote za jamii. Katika hatua nyingine uh, Denis Kadima ambaye Jumaa iliyopita aliidhinishwa na Rais Felix Chisekedi, yeye na makamishina wenzake wanatarajiwa kuapishwa siku ya Jumanne, yani hapo kesho, na amekuwa na kauli hii. Matumaini yetu ni kwamba mchakato wa uchaguzi unaoanza kwa sasa utaruhusu kufanyika kwa uchaguzi huru na wa haki na kwamba mchakato huu utafanyika bila ya kuwepo kwa machafuko ambayo hayawezi kukosa kutokea kama kawaida katika kila uchaguzi unapofanyika. Endapo kutokea na vurugu, hali itakuwa mbaya sana kwa wananchi wa DRC. Ndio maana tunatoa wito kwa asasi za kiraia na vyama vya siasa pamoja na wakuu wa nchi wafanye jitihada zote ili uchaguzi ufanyike bila shida na uwe huru na haki. Sauti yake Denis Kadima, mwenyekiti mpya wa Seni kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Serikali ya Rwanda imelegeza makataa ya watu kutotembea iliyowekwa tangu mwezi Machi, ambapo nchi hiyo ilikabiliana na maambukizi ya virusi vya korona <mulia> Nchini Uganda mtu mmoja ameuawa na wengine kujeruhiwa baada ya shambulizi kutokea jijini Kampala mwishoni mwa wiki iliyopita, mashambulizi kama haya yakiripotiwa nchini Burundi. Je, unadhani serikali ya Uganda ilipuuza tahadhari ya kutokea kwa shambulizi hili? Unadhani mataifa ya Afrika yanafanya vya kutosha kukabiliana na ugaidi na kuzuia vijana kujiunga katika makundi ya kigaidi? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha 2541100 Wajumbe wa Umoja wa Mataifa wamehitimisha ziara yao nchini Mali. Haya yanajiri wakati Waziri Mkuu Shogel Maiga amesema licha ya kushauriwa kuanza mazungumzo pamoja na pande zote katika nchi hiyo, wao wako tayari kuhakikisha usalama unazingatiwa katika taifa hilo ili kufanyika uchaguzi unavyopaswa, ulivyopangwa. Tunatoa wito kwa kila pande kubadilisha mawazo ili kufikia upatikanaji wa usalama na kuboresha kwa hali ya wasiwasi iliyopo nchini. Mabadiliko haya yanawahusu pia washirika wetu, miongoni mwao Minusma. Mali haitachoka kutoa shukrani zake kwa jumuiya ya kimataifa. Tunalionya baraza la usalama pamoja na washirika wetu wote kusaidia katika kufanikisha kipindi cha mpito. Leur soutien à la réussite de la transition. Shogel Maiga, waziri mkuu wa Mali. Tuelekee huko nchini Colombia. Uh, huko msikilizaji, ni kwamba nchi hii imetangaza kukamatwa kwa mshukiwa mkubwa wa ulanguzi wa dawa za kulevya Dairo Antonio na kwamba atamsafirisha hadi huko Marekani. Minslet Ijai na maelezo zaidi. Dairo Antonio Usuga maarufu kama Otoniel aliyekamatwa akiwa mafichoni siku ya Jumamosi katika operesheni ya pamoja iliyojumuisha jeshi, vikosi vya anga na polisi. Otoniel anasemekana kuongoza genge kubwa la wahalifu na kwa muda sasa amekuwa katika orodha ya watu wanaosakwa na shirika la Marekani la kupambana na dawa za kulevya. Usuga anatuhumiwa kuagiza angalau tani 73 ya kokaini nchini humo kati ya mwaka wa 2003 na 2014. Waziri wa ulinzi wa Colombia Diego Molano ameliambia gazeti la El Tiempo kwamba hatua itakayofuata ni kwa maafisa kufuata amri ya uhamishaji ya Marekani. Na huko nchini Israeli ni kwamba hapo jana nchi hiyo ilipitia, kupitia wizara ya ujenzi na nyumba imetangaza mipango yake ya kujenga makazi uh, zaidi ya elfu moja na mia tatu kwa ajili ya Wayahudi katika eneo la ukingo wa Magharibi.