Ni saa moja na nusu asubuhi huko Khartum nchini Sudan, sawa kabisa na huko Lubumbashi, huko Katanga, DRC. Wakati ni saa mbili na nusu jijini Lusaka nchini Zambia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka ujambo msikilizaji, na tuanze na muktasari wa habari. Maandamano makubwa kupinga makubaliano kati ya waziri mkuu wa Sudan Hamdok na wanajeshi yaendelea kushuhudiwa jijini Khartoum huko Sudan. Na mahakama ya ICC yapunguza hukumu dhidi ya kiongozi wa kundi la kigaidi nchini Mali. Ufaransa yatangaza mpango wa kuanza kutoa chanjo ya tatu dhidi ya COVID-19 kwa watu wazima kuanzia siku ya Jumamosi. Habari kamili tuanzie nchini Sudan ambako maelfu ya raia wameandamana hapo jana katika mitaa ya Khartum na miji mingine ili kupinga makubaliano ambayo yamemrejesha madarakani waziri mkuu Abdalla Hamdok baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita. Wadadisi wa mambo wanasema maandamano hayo ni mwendelezo wa kutoa msukumo kwa viongozi wa kijeshi kuwarejesha kuwarejeshea basi utawala wa kiraia. Hawa hapa ni baadhi ya wa waandamanaji. Swali si iwapo maandamano haya ni mtihani au la. Ni wazi raia hawana imani na jeshi. Awepo asiwepo Hamdok, hatutagawanywa. Raia tuna makataa yaliyo wazi, na hakuna wa kutukutosha. Wanajeshi warudi kwenye kambi. Tuna jukumu kulijenga taifa hili. Leo hatupigani vita vya Hamdok ila dhidi ya uongozi wa kijeshi. Baadaye tutapigana na Hamdok, lakini kwa sasa tunakabiliwa na utawala wa kijeshi wenye manyanyaso ambao umechukua nchi. Hatuna haja na mkataba uliosainiwa. Msimamo wetu ni dhahiri, hakuna mazungumuzo, hakuna ushirikiano wowote na wanajeshi na hadi sasa watu karibu 40 wa wamepoteza maisha kwenye maandamano hayo huko Sudan. Tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi amesema kuwa nchi yake ni mojawapo ya nchi za kiafrika zilizoathiriwa zaidi na unyanyasaji wa kijinsia, kauli ambayo alitoa wakati wa mkutano maalum uliohudhuriwa na viongozi sita wa mataifa ya afrika hapo jana jijini Kinshasa. Tshisekedi amesema unyanyasaji wa kijinsia ukatili dhidi ya wanawake katika taifa hilo ni visa ambavyo vimedumu kwa zaidi ya miongo miwili kufuatia vitisho vya makundi yenye silaha, huku akitoa wito kwa wakuu wa nchi hizo kuongeza juhudi zao ili kutokomeza hali hiyo par tous, licha ya juhudi zinazofanywa na wote, hali ya unyanyasaji wa kijinsia haibadiliki. Mbaya zaidi katika maeneo yenye migogoro, ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na wasichana imechukuliwa kama silaha ya vita. Wakuu wenye kushikilia nyadhifa zao na watu wenye mamlaka wanayo kazi ya kuwashawishi wenzao kukubaliana kuhusu mbinu imara, ili kuzuia na kumaliza unyanyasaji huo dhidi ya wanawake na wasichana. Ni sauti yake rais uh, Felix Tshisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukiwa bado huko DRC, maelfu ya waathiriwa wa mlipuko wa mlima volkano Nyiragongo kwenye mji wa Goma, mlipuko mm, ambao ulitokeza mnamo mm, mwezi Mei mwaka huu. Wengi wa waathiriwa hao wanaendelea kupitia masaibu baada ya nyumba zao kuchomwa na kupelekwa katika vijanga vya matope ya volkano, wakilaumu serikali kwa kushindwa kutimiza ahadi za kuwajengea makazi daima. Na habari huko DRC, miili ya watu thelathini akiwemo mwenyekiti wa kijiji ilipatikana hapo jana katika kijiji cha Mbanzingi, umbali wa kilomita mbili kutoka mji wa, wa Bunia mashariki ya nchi hiyo, huku waasi wa ADF wakidaiwa kuhusika na mauaji ya watu hao. Luhembe Erickson, na taarifa zaidi. Viongozi wa pahali wasema shughuli za kutafuta maiti bado zaendelea. Justin Braza: tukitaka ya kwamba hali kuwe nzema, inaomba kuongezea wajeshi kwa sababu tunaendelea kuwalilia wakubwa wetu watupatie wajeshi, lakini hawatimizi yale ambayo tunawaomba. Monusco inakuwa hapo hapo wana lakini wanakuwa wana ndogo sana. Msemaji wa jeshi la Kongo, FRDC, Luteni Gile Ngongo asema bado hawajazidiwa. Jimbo lote liko mikononi mwetu, na mpaka sasa tunaendelea kuongeza askari ili kuwalinda raia. Kwa sasa tunasema kwamba jimbo hili liko mikononi mwetu, tunasonga mbele na operesheni kwa kuzuia mashambulizi ya aina yoyote bunge wa Kivu Kaskazini Alansi wako apendekeza muda wa dharura ubadilishwe na hali hatari. Watu wanaendelea kufariki kushinda hata mbele, unaona hiyo eta de siege, viongozi wanafanya masimization de recete, wanafanya administration developpement, wanakosa muda ya kufanya usalama, na hiyo eta durgence itaacha viongozi wanajihusisha tu na maneno ya kutafuta usalama. Masaa ishirini na mane yaliopita, raia ya kumi na mmoja wameuawa Kainama, Beni na zaidi ya kumi kutekwa na zadokeza mashirika za haki za binadamu. Erikson Luhembwe, mm -hmm. Beni, RFI Kiswahili. Wanaharakati wa kutetea haki za wanawake kule Rwanda wameitaka serikali ya nchi hiyo kufuta tamasha la mwanamuziki nyota wa DRC Koffi Olomide kutokana na mashtaka ya ubakaji na unyanyasaji wa kingono yanayomkabili katika mahakama ya Ufaransa. Katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini Kenya, Francis Atoli, amewalaumu maafisa wa ngazi za juu serikalini kwa manyanyaso anayoyapitia raia wa Kenya ambao wamekwenda kufanya kazi kwenye mataifa ya guba huko mashariki ya kati. Msikilizaji, makala yetu ya Habari Rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia uhalifu wa kivita ICC imepunguza hukumu iliyokuwa imetolewa dhidi ya Ahmed Al Mahdi, aliyekuwa mwanachama wa kundi la kijihadi la Ansar Din kule Mali. Maelezo zaidi na Jupiter Mayaka. Raia huyo wa Mali aliyetuhumiwa kwa makosa ya kuharibu makaburi ya Timbuktu yanayotambulika na UNESCO alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka tisa jela, ila mahakama ya ICC hapo jana imeridhia kupunguza kifungo hicho kwa miaka miwili. Masuala yaliyochangia Mahdi kupunguziwa hukumu hiyo ni pamoja na kwamba alikuwa na ushirikiano mzuri na upande wa mashtaka, haswa wakati akihojiwa nchini Niger, mahali ambapo alizuiliwa kwa mara ya kwanza. Alipofikisha mahakamani alikiri mashtaka ya uhalifu wa kivita haswa uhalifu uliotekelezwa nchini Mali. Mahdi anatarajiwa kuachiliwa Septemba 18 mwaka 2022. Jupita Mayaka. Hatimaye msafara wa wanajeshi wa Ufaransa uliokuwa umekwama ambao, uh, ulikwamishwa bila shaka hivi karibuni a wa waandamanaji kule Burkina Faso ukielekea Niger hatimaye umevuka mpaka na kuingia Niger wa majira ya usiku kuamkia leo. Serikali ya Ufaransa imetangaza mpango wa kuanza kutoa chanjo ya tatu kwa watu wazima ambao tayari wameshapata chanjo ya kupambana na virusi vya COVID-19 wakati huu bara la Ulaya likikabiliwa na maambukizi ya wimbi la tatu la maambukizi ya korona. Olivier Veran ni waziri wa afya nchini Ufaransa. Nakuambieni kwamba hatima yetu iko mikononi mwetu. Hivyo, kulingana na kikao cha baraza la usalama ulinzi wa kitaifa kilichofanyika hapo jana finance, mimi siji hapa kuwatangazieni finance, makataa mapya ya watu kutotoka nje wala kufungwa kwa biashara ama kuzuiwa kwa safari, wakati huu ambapo nchi nyingi barani Ulaya zinakabiliwa na wimbi kubwa la maambukizi. Nasi katika hali hii tumejaribu kuweka uhuru na watu ku bika wenyewe. Tutafungua vituo vya kupewa ce, chanjo kuanzia mwishoni mwa wiki hii na utolewaji chanjo ce, kwa watu wazima tutafunguliwa kuanzia Jumamosi hii. Olivier Veran, waziri wa afya nchini Ufaransa. Taifa la Korea Kusini limetuhumiwa kwa ubaguzi katika kutambua chanjo dhidi ya COVID-19, ambapo wageni ambao wamechanjwa nje ya taifa hilo hawaruhusiwi kuingia katika maeneo ya burudani na michezo. Rais wa Jamhuri ya Zek, Milos Zeman, amerejea hospitalini saa kadhaa baada ya kuruhusiwa kwenda nyumbani kutokana na kuambukizwa na virusi vya korona.