Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Bunge la Senati nchini Kenya lapitisha mswada mpya wa vyama vya siasa. Misri na Equatorial Guinea zatinga kwenye robo fainali ya mashindano ya kombe la mataifa Afrika. Na marekani yakataa sharti la urusi la Ukraine kutojumuishwa kwenye muungano wa NATO karibu katika awamu ya pili ya matangazo ya asubuhi. Tunaanza kule nchini Kenya, ambapo bunge la seneti hapo jana jioni limepitisha bila marekebisho yoyote mswada wa sheria kuhusu vyama vya siasa, ambapo sasa unasubiriwa kutiwa saini kuwa sheria na Rais Uhuru Kenyatta. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Ni hatua ambayo hata hivyo haikutabiriwa kuwa rahisi kutokana na malumbano yaliyoshuhudiwa wakati mswada huo ukijadiliwa katika bunge la kitaifa majuma kadhaa yaliyopita. Licha ya wabunge kadhaa kutoka mrengo wa naibu wa rais William Ruto kupendekeza marekebisho ya vifungu 15 kwenye mswada huo, yalishindwa kufua dafu mbele ya wabunge walio wengi wanaomuunga mkono Rais Kenyatta na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Tofauti na kwenye bunge ambapo kulishuhudiwa hata wakirushiana ngumi, kwenye bunge la seneti kulitawaliwa na maneno ya vijembe, ambapo sasa utawasilishwa kwa rais ili autie saini na kuwa sheria. Waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu ameagiza kutolewa kwa takwimu za maambukizi ya virusi vya korona kila wiki, akisema hatua hii ni katika juhudi mpya za nchi hiyo kupambana na janga hilo na kutoa hamasa kwa watu kuchoma chanjo ya kuzuia korona mwandishi maarufu wa vitabu nchini Uganda na mkosoaji wa rais Yoweri Museveni Kakwenza Rukirabashaija ameachiwa usiku wa kuamkia leo na watu waliokuwa na silaha nje ya nyumba yake saa chache tangu wakamatwe tena licha ya mahakama kuagiza aachiwe, wamethibitisha mawakili wake. Kule kule DRC wakimbizi mia mbili kutoka Burundi ambao wamekuwa kisha katika kambi ya Lusenda wilayani Fizi, mashariki mwa nchi hiyo, wamerudishwa nchini mkwao. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Shirika hili la UNHCR limewaongoza wakimbizi hao wa Burundi hadi kwenye mpaka wa Congo DR wa Kamvimvira na kuwakabidhi kwa, kwa idara ya kitaifa ya Burundi inayohusika na kuwarejesha makazini pamoja na kuwaunganisha watu waliopotezana na jamaa zao inayofahamika kama DGRRR ya Burundi mkurugenzi wa idara hiyo huko Burundi, Nestor Bimenyimana amesema tangu mwezi Novemba mwaka uliopita wamekuwa wakishirikiana na mkuu wa UNHCR eneo la Baraka Jean Siriak Grahun kuwahamasisha maelfu ya wakimbizi walioko huko Lusenda na Mulongwe katika kambi za wakimbizi za Burundi kukubali kurejea nyumbani. Tukisalia DRC, hali ya wasiwasi imeendelea kushuhudiwa tangu jana katika mji wa Beni nchini humo, baada ya makundi ya vijana na wanaharakati kufanya maandamano kushinikiza kuondolewa kwa makataa ya watu kutembea usiku pamoja na kuimarishwa kwa usalama wa raia kwenye eneo hilo. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limeshtumu hatua ya kukamatwa kwa wafanyikazi wake tisa mwanzoni mwa juma hili huko Katum na kusema kitendo hicho hakikubaliki. Shirika hilo linasema timu ya madaktari wake na wauguzi walikamatwa wakati wakitokea katika hospitali ambayo hutoa matibabu kwa watu waliojeruhiwa katika maandamano. Michel Olive La Charite ni mkuu wa kitengo cha dharura katika shirika hilo la MSF. Anasema ameridhishwa na hatua ya kuachiwa kwao lakini anasikitishwa kuona walikamatwa wakati wakijaribu kuokoa maisha ya watu. Walikuhojiwa kuhusu shughuli za shirika, walizuiliwa mpaka asubuhi. Kukamatwa huko hakukubaliki, sababu shirika letu halina tatizo, kwa kuwa tunatoa huduma kulingana tatizo la mtu na sio kwa misingi ya kundi hili wala lile. Tumepigwa na butwa, maana baada ya kuhojiwa hakuna tuhuma zozote zilizotolewa. Kwa sasa tunajadiliana na watawala ili tuendelee na shughuli zetu za kitabibu. Sudan imetumbukia katika ghasia za maandamano tangu yalipotokea mapinduzi ya kijeshi. <coughs> Nchi za magharibi zimetishia kuichukulia hatua Urusi iwapo itavamia Ukraine. Wakati huu Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akitazamiwa kuzungumza na Rais Vladimir Putin wa Urusi Ijumaa ijayo. Unadhani Urusi itafanya uvamizi huo? Unafahamu nini kuhusu mzozo wa Ukraine na Urusi? Tutumie maoni yako kwa njia ya sauti kwenda namba ya WhatsApp alama kujumlisha 2541142 viongozi wa nchi kumi na tano za jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOAS, mbali na kulani mapinduzi yaliyotokea nchini Burkina Faso, wanakutana wa hapo kesho Ijumaa kujadili mzozo uliotokea baada ya maafisa wa jeshi kumundua madarakani rais Roch Marc Christian Kabore na kuendelea kumshikilia. Haya yanajiri wakati chama chake Peoples Movement for Progress, MPP, kikitaka achiliwe huru na arejeshwa katika utaratibu wa kawaida wa kikatiba. Chama hicho kinatoa wito kwa wanaharakati na wafuasi wote kutafuta suluhu kwa hali ambayo Bukina Faso inapitia. Clema Sawadogo ni makamu wa kwanza wa rais wa chama cha MPP. hakuamua mwenyewe kwa uhuru wake kusema, kutokana hili na lile, nimeamua kujiuzulu. sio tu mwenyewe kufikiria na kuamua kutamka, ni katika mazingira kulazimishwa. Haya ni mapinduzi. Chama chetu hakikubaliani na haya, ndiyo maana tuna lani na tunaendelea kulani mapinduzi haya, na tunaendelea kulazimisha kurejeshwa kwa taasisi za kidemokrasia za kawaida, kwa sababu ni demokrasia iliyopatikana kwa ghali sana. Katika hatua nyingine, mfanyabiashara maarufu wa Urusi anayesadikiwa kuwa mtu wa karibu wa Urusi amepongeza hatua hiyo ya mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso akiita kuwa ni ishara ya zama mpya ya kuondoa ukoloni barani. Ufaransa pamoja na mataifa mengine kumi na nne yameitaka serikali ya mpito ya Mali kuruhusu wanajeshi wa kikosi maalum wa Denmark wanaojumuishwa kwenye kikosi cha operesheni Takuba kusalia nchini humo wakati huu utawala wa Bamako ukisisitiza wanajeshi hao kuondoka kwa kile inasema hawakuwa na kibali. Serikali ya Tunisia imetangaza kuongeza muda wa kutekelezwa kwa amri ya watu kutotembea usiku na katazo la mikusanyiko kwa majuma mawili zaidi, ikiwa ni sehemu ya mkakati wa nchi hiyo kukabiliana na maambukizi mapya ya virusi vya korona, ambapo nchi hiyo iliripoti kupanda kwa kasi tangu mwezi Disemba. Kila siku jioni matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frequency 21 na 990 kHz mita bendi 13. Nchi ya Marekani imekataa moja ya sharti la Urusi ambayo inataka Ukraine isiwe mwanachama wa NATO, wakati huu utawala wa Washington ukiwa umewasilisha rasmi majibu yake kwa njia ya maandishi kwa utawala wa Mosco. Marekani imesisitiza kutumia njia ya kidiplomasia, licha ya kuonyesha kukataa kila pendekezo lililotolewa na Urusi kuhusu Ukraine. Antony Blinken ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani. tumesema wazi kwamba kuna mambo muhimu ya msingi ambayo tunayaheshimu na tutaenda kuyatekeleza na kuyalinda, ikiwemo uhuru wa Ukraine kujitawala na mipaka, pamoja na haki ya nchi kuchagua njia za kujilinda na washirika. Tumeweka mawazo yetu mbele, kwa sababu tunaamini yanatija ikiwa yatajadiliwa kwa nia ya njema, kuimarisha usalama wetu na ule wa washirika wetu, wakati huo huo kushughulikia maswala yaliyogusiwa na Urusi kupitia njia ya heshima Sauti yake Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Polisi nchini Uingereza wamesema wamewakamata watu wawili zaidi katika mji wa Manchester wanaotumiwa kuhusika katika kupanga tukio la utekaji nyara kwenye mji wa Texas Marekani, ambapo kijana mwenye silaha alivamia kanisa la Kiyahudi. Kampuni ya Marekani ya kutengeneza dawa Moderna imeanza majaribio ya chanjo ya ziada ambayo imetengenezwa kwa ajili ya kukabiliana na kirusi ya Omicron. Majaribio haya yakiwahusisha watu wazima mia sita. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameapa kupigania nafasi yake kama waziri mkuu, wakati huu wanasiasa nchini humo wakiongeza shinikizo kumtaka jiuzulu kutokana na kukiuka masharti ya korona.