Ni saa moja na nusu asubuhi jijini Khartoum huko Sudan, sawa kabisa na huko Chimbunda kivu kusini mashariki ya DRC. Wakati ni saa mbili na nusu huko Lusaka, Zambia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo. Tuanze na muktasari wa habari. Hatimaye, waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok arejeshwa nyumbani kwake. Watu kumi na wawili wauawa mashariki ya DRC na shuhuda wa kwanza wa mauaji ya Thomas Sankara ajitokeza katika mahakama ya kijeshi jijini Wagadugu. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira UNEP lasema utoaji wa gesi joto kutoka mataifa kadhaa waiweka sayari hii katika hali mbaya. Habari kamili, msikilizaji. Leo ni Jumatano ya Oktoba 27 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tuanzie nchini Sudan ambako waziri mkuu Abdala Hamdok hatimaye amerejeshwa nyumbani kufuatia shinikizo za kimataifa kufuatia kukamatwa na wanajeshi waliochukua madaraka nchini humo huku vyama vya wafanyakazi vikiitisha mgomo wa kitaifa kulaani kinachotokea na Victor Abuso, naona hata ofisi yake imethibitisha, ofisi yake imethibitisha kurejesha nyumbani kwa Hamdok, lakini chini ya ulinzi mkali, licha ya mawaziri wengine na viongozi wa serikali ya kiraia unapoendelea kushikiliwa na jeshi. Siku ya Jumanne, mkuu wa jeshi nchini humo Jenerali Abdel Fatah Al Burhan alisema alikuwa amempa hifadhi Hamdok nyumbani kwake kwa sababu za kiusalama na kuongeza kwamba jeshi lichukua nchi ili kuepuka umwagaji damu. Safari za ndege kuingia na kutoka nchini Sudan zimesitishwa mpaka Oktoba 30 huku mabalozi wa nchi hiyo huko Ubelgiji, Ufaransa na Uswizi wakilaani mapinduzi hayo na kusema wataendelea kuheshimu serikali la kiraia. Katika hatua wa nyingine, waandamanaji wenye wa hasira wameendelea kuandamana jini hatum kupinga kuongoza kijeshi, huku kukishuhudiwa makabiliano kati yao na wanajeshi na watu wanne wameuawa, baada ya kupigwa risasi na maafisa wa usalama, huku mamia wakijeruhiwa. Victor Abuso. Na kule Ethiopia, kule Somalia kumradhi, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa amesema amesikitishwa na hali ya usalama inavyoendelea kuzorota katika jimbo la Galmudug, ambapo mapigano kati ya vikosi vinavyounga mkono serikali na wanamgambo wa kisufi yamesababisha takriban watu laki moja kuyatoroka makwao. Polisi nchini Uganda wanasema waasi wa ADF wanaoendeleza mauaji mauaji ya mara kwa mara uh, nchini DRC ndio waliohusika na mashambulizi ya siku ya Jumamosi na Jumatatu nchini humo. Na sasa tuelekee huko DRC ambako watu kumi na wawili wameuawa uh, katika shambulizi jipya linaloaminiwa kutekelezwa na waasi wa ADF kwenye kijiji cha Masenze hapo jana, magharibi mwa mji wa Beni. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe. Hatma ya raia wengi waliobebwa na waasi mustuni haijajulikana bado. Ansel Mendoviani, mmoja wa viongozi sehemu hiyo ya wilaya ya Bini, kuna mini zaidi ya kumi kunaonekana kwa mtu Ituri adui aloa wa raia ambayo alikuwa anafanya kazi ya shamba na hakuna msaada wa jeshi. Mto Ituri ni mto mkubwa sana, haiwezekana mtu kuogelea kama hausio mai kabisa. Taifa itatetewa hadi tani la damu la mwisho kudondoka, asisitiza msemaji wa jeshi. A... jeshi ilikamata hatua zinazohitajika ili kuzuia a... waasi kutoshambulia raia wetu ambao ni muhimu kwetu. Magaidi nayo lengo le ni kutaka la la kukatisha tamaa raia wasiunge mkono jeshi wa, ndiyo maana wanashambulia raia ili ichukuliwe kwamba hatu wakinge. Mashirika ya kiraia yapendekeza vitendo zaidi. Meleki Mulala ni matokeo ya kuendelea tu kulia kila siku kila siku. Katika kipindi cha siku saba, zaidi ya wanavijiji 50 wamewaua kikatili na ADF, imesema serikali ya Kongo. Ericson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, baada ya kuapishwa kwa mkuu mpya wa tume ya uchaguzi CENI, Deni Kadima. Uh, wanasiasa wa upinzani wanaopinga uteuzi wake na mashirika kiraia, ya kiraia wameandaa maandamano ya nchi nzima kuanzia Novemba 6 mwaka huu. Wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo wana mtazamo gani kuhusu tume mpya kuhusu kiongozi mpya wa seni kule DRC? Kuna wapresida wengine wenye walikuwa nome sa contestation me kazi yenye walifaa haikukua kazi nzuri, tutamujije ku kazi yenye atafaa. Hakuna hata mwanamke mumoya ambaye alirepresente wanawake wengine, haitufurahishe kwani, mahali ambapo hakuna mwanamke uaminifu inakuwaka kidogo sana, ya tutakuwa na hoga ya kusema mwenye tachagua watatangazwa, wenye wanatiliwa kuseni ni watu wenye rai haipendi, na unajua makanisa mbili kubwa kubwa ilimkataa na tunajua Shaba ni wakazi wa mashariki mwa DRC wakizungumza uh, wakizungumzia makamishna wapya wa tume huru ya uchaguzi seni ambao waliapishwa hapo jana kule Kinshasa. Tuelekee nchini Burundi, msikilizaji, ambako naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na vikosi vya kulinda amani Jean Pierre Lacroix amefanya amehitimisha yani ziara yake nchini Burundi alikokutana na Rais Evariste Ndayishimiye, na sasa anataka Umoja wa Mataifa kuongeza idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo wanaohudumu kwenye kazi za kulinda amani katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia. Kama alivyoambiwa na Rais Evariste Ndayishimiye, Lacroix amesema Tumezungumza na wadau mbalimbali wa Burundi kuhusiana na ushirikiano uliopo sasa na pia kuhusu kazi tunazopaswa kufanya pamoja katika kufanikisha uwezekano wa kutumwa kikosi kutoka nchi hii. Tumezungumza pia kuhusu lazima wa kuhakikisha kwamba nidhamu inakuwepo zaidi kuhusu vitendo vya unyanyasaji wa kingono na kuangalia kiundani baadhi ya yaliyozungumzwa katika siku zilizopita ili ukamilisha uchunguzi na uwezekano wa kuadhibu waliohusika. Sauti yake naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na maswala ya amani katika Umoja wa Mataifa yani Jean-Pierre Lacroix akiwa Burundi. <todicomu> Msikilizaji, watu 18 wameripotiwa kufariki baada ya shambulizi la kigaidi nchini Nigeria. Hii inakuja baada ya shambulizi lingine la basi kufanyika nchini Uganda na ambalo limehusishwa na kundi la kiislamu la Islamic State. Tumekuuliza, nini chanzo cha mashambulizi hayo? Mamlaka zifanye nini ili kudumisha amani na kumaliza visa vya kigaidi? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumuisha 254110000420 Msikilizaji, shuhuda wa kwanza wa mauaji ya Tomas Sankara Elise Ibudo alijitokeza hapo jana katika mahakama ya kijeshi kwenye jiji la Uagadugu. Maonyesho ya vyombo na kazi zingine za sanaa kutoka ufalme wa Daomei kule Benin karne ya kumi na tisa yanahitimishwa hivi leo jijini Paris. Na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Nigeria wa Abuja wamezitaka mamlaka kutoa taarifa kuhusu kutoweka kwa mwanahabari mwenzao Tordue Salem. Tuelekee huko katika uga wa kimataifa. Shirika la Umoja wa Mataifa yani la mazingira UNEP katika ripoti yake ya hivi punde imesema ahadi za sasa za kupunguza utoaji wa gesi joto linaweka sayari hii katika hali mbaya. Maelezo zaidi na Minlet Ijai. ikiwa ni siku kadhaa zimesalia kabla ya kuanza kwa mkutano wa mazingira ya COP 26 mjini Glasgow, Scotland, UNEP inasema mipango ya kitaifa ya kupunguza uchafuzi wa hewa kutokana na kaboni umesababisha ahadi hafifu ambazo hazijatimizwa. Mkurugenzi mkuu wa UNEP Inger Anderson amesema mataifa ya G20 yanachangia asilimia 78 ya uzalishaji wa gesi chafu na hivyo suluhu kubwa itatokana na mataifa hayo kulingana na ripoti hiyo, hadi kufikia Septemba 30 mataifa 120 ambayo yalikuwa yamewasilisha mipango mipya, huku mataifa matatu ya G20 yakitangaza ahadi yao mpya kupunguza utoaji wa gesi chafu. Alok Sharma anayeingia kama rais mpya wa COP 26 amesema ripoti hii inasisitiza kwa nini mataifa yanahitajika kuonesha mipango thabiti kuhusu hali ya hewa katika mkutano wa COP 26. Baada ya kushindwa kwa mara ya kwanza, Marekani imerejelea tena juhudi zake za kuitaka mahakama ya Uingereza kukubali kumrejesha nchini mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange, baada ya kushutumiwa kwa uvujaji mkubwa wa nyaraka za siri za nchi hiyo. Maafisa wa usalama mjini Bagdad huko Iraq wamesema watu kumi na mmoja wameuawa katika shambulio ililodaiwa kutekelezwa na kundi linalojiita Islamic State.