Saa za Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu asubuhi, wakati ni saa kumi na... saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa habari asubuhi hii ni pamoja na kanisa Katoliki nchini DRC latangaza kusitisha ushirika wake katika jukwaa la madhehebu ya kidini nchini humo. China yaahidi kuisaidia Afrika kupambana na janga la covid-19 kwa kutoa dozi bilioni moja ya chanjo. Rais wa Marekani Joe Biden aomba utulivu kuhusu hofu ya kirusi kipya cha covid-19 cha Omicron. Karibu msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo. Tunaanza nchini DRC ambapo kanisa Katoliki limetangaza kuwa inasitisha ushirika wake katika jukwaa la madhehebu ya kidini nchini humo. Hii inafuatia tofauti na madhehebu nyingine sita zilizomchagua Denis Kadima kuwa rais wa seni. Wakatoliki na waprotestanti wanamchukulia Denis Kadima kuwa mtu wa karibu sana na rais wa DRC Felix Tshisekedi. Padi Donatien Nshole, Katibu Mkuu wa Senko, amesema anasikitishwa na hali ya kutoaminiana ambayo inaweza kusababisha uchaguzi kupingwa mapema. Hali ya kutoaminiana inayoweza kusababisha kupingwa kwa uchaguzi kwa mapema na ambayo inaweza kuvunja mshikamano wa kijamii na amani ya kijamii. Ndiyo maana ili kudhaminia mchakato wa uchaguzi wenye kuaminika, wameondoa uwezekano wa kumtaka mhusika kuonyesha dhamira ya dhati ya kuleta uwazi na ushiriki wa pande zote katika mchakato wa uchaguzi kupitia uteuzi wa wajumbe wa Seni, maskofu wamegundua uwepo wa tofauti kubwa mwenendo na kanuni na madhehebu mengine. Ndiyo maana wameamua kusitisha ushiriki wa kanisa Katoliki katika muungano wa madhehebu ya kidini. Ni sauti yake Padri Donatien Nshole, katibu mkuu wa Senko. Tukisalia nchini DRC, visa vya utekaji nyara wa watoto katika mji wa Goma vimeripotiwa kuongezeka, lakini wanaotekeleza matukio hayo hawafahamiki. Mwandishi wetu wa Goma Chube Chube Ngorombi ana taarifa zaidi. RFI Kiswahili ikizungumza na baadhi ya wadhadhi wa watoto waliotekwa nyara na waasi wasiojulikana jijini Goma wamejulisha kwamba watu hao wenye nia mbaya wadai pesa kama masharti ya kuacha huru watoto wao. Tukasikia baranza tuambie, aseme tutafute 5000 dola, tuvapatie juu balibere mtoto Mungu alisaidie raia wa kawaida. Lakini pia watetezi wa haki za binadamu wamesema kwamba kwa sasa ni kugumu kufanya siku tatu bila kusikia mtoto aliyetekwa nyara jijini Goma. Kusudi la Mola ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Kuona hali ya utekaji nyara wa watoto inavyoendelea ndani ya mji wetu huu wa Goma, tunaomba kwa serikali kuweza kuwasiliana na hawa viongozi vya mitandao, kwa sababu hawa watekaji nyara mara kwa mara wanatumia mitandao hii kwa ajili ya kuomba pesa. Serikali imelaumu vikali utekaji nyara huo na kuwasii wazazi, lakini pia mashirika yanayowashughulikia watoto ulimwenguni kuingilia kati suala hilo kwa lengo la kutokomeza utekaji nyara huo, kama vyojulisha Adiriesha Semba, mbunge mchaguliwa wa muji wa Goma. Tunawaita viongozi wetu wa serikali, wale wa umoja wa Mataifa kupitia UNICEF wazidishe ulinzi wa watoto, sababu watoto ndio ujio wetu wa kesho. Asasi hizo za kiraia zimethibitisha watoto wasiopungua wanne kutekwa nyara juma lililopita, wakati huo ambapo serikali ya Kongo yapambana na mauaji jijini Goma. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukielekea nchini Rwanda, ni kwamba vifaru thelathini weupe wamehamishwa hadi mbuga ya kitaifa ya Kagera nchini humo kutoka Afrika Kusini kwa hofu ya kutokomea kabisa. Serikali ya Uganda na ubalozi wa China jijini Kampala wamekanusha ripoti kwamba Beijing inaweza kuchukua udhibiti wa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Entebe, taarifa zinazokuja siku chache baada ya ufichuzi wa gazeti moja nchini humo kuhusu masharti ya mkopo huo wa benki ya Exim ya China kwa ajili ya upanuzi wa uwanja huo wa ndege. Serikali ya Ethiopia imekanusha kuwa ilipanga shambulizi mwishoni mwa juma lililopita katika mpaka wake na Sudan, ikilaumu machafuko hayo ya eneo linalozozaniwa la Afashaka kwa waasi wa eneo la Tigray. Kwa muda mrefu eneo hilo limekuwa chanzo cha mvutano kati ya Adis Ababa na Hartum. Waziri Mkuu wa Somalia Hussein Roble ametoa wito wa msaada katika juhudi za kutoa msaada wa kibinadamu kwa wananchi walioathiriwa na ukame unaoendelea. Mchezaji wa soka kutoka Argentina anayechezea klabu ya Paris Saint Germain Lionel Messi ameshinda tuzo ya Ballon d'Or mwaka huu hii ikiwa ni tuzo yake ya saba, na amewashinda wachezaji wenzake Robert Lewandowski na Jorginho, lakini pia Cristiano Ronaldo. Unazungumzia vipi ushindi wa Messi? Unadhani alistahili kushinda? Kushiriki kwenye habari rafiki, tutumie maoni yako kuenda nambari yetu ya WhatsApp kwa kwanza na lama kujumlisha 254110000420 Kongamano la ushirikiano kati ya China na Afrika linaendelea mjini Daka nchini Senegal. Mawaziri kadhaa wa China wanahudhuria kongamano hilo ambalo sehemu muhimu ya mazungumzo ni uhusiano wa kiuchumi kati ya China na bara la Afrika, huko Beijing ikiahidi kutoa msaada wa dozi bilioni moja kusaidia kupambana na janga la korona barani Afrika. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Beijing inasalia kuwa mshirika mkuu wa biashara wa bara la lakini uhusiano huu hauna usawa, na leo wakuu wa nchi za kiafrika wanataka kubadilisha hali hiyo. Mwaka 2019 biashara kati ya China na Afrika ilifikia karibu dola bilioni 210. Katika mwaka huo huo nakisi ya kibiashara ya mataifa ya Afrika dhidi ya China iliongezeka mara tatu na kufikia karibu dola bilioni 18. Ni wazi China inasafirisha bidhaa nyingi zaidi barani Afrika kuliko inavyoagiza kutoka nje. Zaidi ya hayo, inauza nje bidhaa zilizoongezwa thamani ya juu huku ikiagiza zaidi mali ghafi kutoka nje. Kulingana na Rais wa Senegal Macky Sall, hali hiyo haina usawa ambayo ni inapaswa kubadilishwa. Rais huyo ameeleza, lazima kuharakisha maendeleo ya uwezo wa kiviwanda wa Afrika ili bara hili liweze kurahisisha upatikanaji wa bidhaa zake kwenye soko la China. Serikali ya jeshi ya Gini imetangaza kuwa rais aliyeondolewa madarakani Alfa Conde amehamishwa hadi makao ya mkewe eneo la Conakri baada ya kuzuiliwa kwa miezi kadhaa, taarifa ambayo imetangazwa kwenye runinga ya serikali. Nchini Mali, rais wa mpito Kanali Asimi Goita amekutana na viongozi wa vyama vya kisiasa vya nchi hiyo kwenye kasri ya Koluba ili kuwahimiza kushiriki katika mazungumzo ya kitaifa yanayotarajiwa kufanyika nchini humo ili kuiunda Mali mpya. Kuhusu mchakato wa maandalizi ya si mazungumzo ya kitaifa <F2> kwenye suka upya taifa inatoa wito kwa washikadau <F2> wote wa kisiasa bila kumtenga yote kushiriki Zazifrizi, ili wananchi wa Mali kwa pamoja waweke msingi mpya kati ya serikali na wananchi. Ni sauti yake Kanali Asimi Goita, rais wa kipindi cha mpito nchini Mali. Serikali inayoongozwa na jeshi la Chad siku ya Jumatatu imetoa amri ya msamaha wa jumla kwa karibu waasi mia tatu na wapinzani wa kisiasa kwa kukidhi matakwa muhimu ya makundi ya upinzani ili kuruhusu uwepo wa mazungumzo. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kirusi kipya cha COVID-19 kilichopewa jina la Omicron kinazua mashaka lakini watu hawapasi kuwa na hofu. Siku ambayo shirika la afya duniani lilipotangaza kupatikana kwa kirusi kipya nilichukua hatua mara moja, na kusitisha but safari za ndege kutoka kusini mwa Afrika, tunapoamini kwamba hatua hii inaweza kudhibiti kusambaa kwa kirusi hiki. Ukweli ni kwamba hakizuiliki sure, lakini tunapata muda wa watu kupata chanjo, kwa sababu hivi karibuni tutashuhudia kirusi hiki hapa we'll Marekani. Kwa hivyo lazima tukabiliane na tishio hili, lakini hakuna sababu ya kuwa na hofu. Sauti yake Rais wa Marekani Joe Biden. Nalo shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa kirusi hiki kipya huenda kikasambaa kwa kasi katika baadhi ya maeneo duniani. Kisiwa cha Barbados katika eneo la Caribbean kimekuwa jamhuri kamili na kumaliza uongozi wa Malkia Elizabeth wapili wa pili wa Uingereza kama mkuu wa nchi hiyo kwa zaidi ya miaka hamsini. Sandra Mason, sasa gavana, ambaye alikuwa gavana wa zamani, anakuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo mpya duniani. Mwanasiasa wa mrengo wa kulia wa Ufaransa, Eric Zemmour, atatangaza kugombea urais wa mwaka 2022 licha ya umaarufu wake kushuka baada ya wiki chache za misuko msuko, na anatarajiwa kufanya mkutano wake wa kwanza rasmi wa kampeni siku ya Jumapili mjini Paris saa mbili na dakika