Ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Florence Kibuba. Hujambo na karibu kwenye matangazo yetu jioni hii, ikiwa ni tarehe 4 mwezi wa 12 mwaka 2021. Na tuanze na muktasari wa habari. Rais wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amfuta kazi Albert Yuma kama mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa kampuni ya madini ya Gika Mines. Zaidi ya watu 30 wauawa nchini Mali baada ya shambulio kwenye basi la abiria na chama cha The Republicans nchini Ufaransa chamchagua Mgombea wake wa urais kuu. Rais Emmanuel Macron akizuru Saudi Arabia. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Rais Felix Chisekedi amemfuta kazi Albert Yuma, mwenyekiti wa bodi ya wa wakurugenzi wa kampuni ya umma ya madini Jekamenz. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kupitia taarifa iliyotolewa kwa umma siku ya Jumamosi, rais Chisekedi ameteua wakurugenzi wapya kushika nafasi hizo na kusimamia kampuni hizo ikiwemo ile ya uchimbaji wa madini Jekamin aliyechukua nafasi ya Albert Yuman ya Alphonse Kabuto Kalubi ambaye ripoti zinasema ni mshirika wa karibu wa waziri mkuu Jean-Michel Sama Luconde. Kabla ya uteuzi wake, Kaputo alikuwa mkurugenzi kutoka kampuni hiyo kabla ya kustafu Bwana Yuma, ambaye ni mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 66 aliteuliwa katika nafasi hiyo na rais wa zamani Joseph Kabila mwaka elfu mbili na kumi na, na ripoti zinasema kuwa ni mshirika wa karibu wa kiongozi huyo wa zamani. Wakati wa uongozi wake, mashirika ya kimataifa kama Global Witness mwaka elfu mbili kumi na saba alitoa ripoti kuwa kulikuwa na wizi wa fedha zipatazo dola milioni mia saba na hamsini kutoka kwenye kampuni hiyo ya madini Jekamin. Asante Ali Bilali. Tukisalia nchini DRC, muungano wa kisiasa wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila umeshikilia msimamo wake wa kuto kujihusisha na uteuzi wa makamishna wa tume ya uchaguzi seni, baada ya Denis Kadima aliyekuwa anapingwa na muungano huo kuapishwa kuwa mwenyekiti mpya na kuwagawa hata viongozi wa madhehebu na dini nchini humo. Miezi tisa baada ya kuchapishwa kwa ripoti ya wanahistoria juu ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda, ambayo ilihitimisha kuwa Ufaransa ilikuwa na jukumu kubwa, kesi hiyo inarejeshwa mbele ya mahakama. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameonya kuhusu visa vya ufisadi katika idara ya serikali, huku akiwashutumu baadhi ya watendaji katika serikali yake anaosema wanaoshutumu uongozi wake kwa kuongezeka kwa visa vya ufisadi. Rais Samia ameongea ameongeza kwamba hatakubali uongozi wake kupakwa tope kusema serikali ya awamu ya sita ufisadi umerudi, mambo yako ovyo. Kumbe wao ndio wako ovyo, na mambo yale hayakufanyika ndani ya awamu ya sita, yalifanyika huko nyuma. Gari bovu linaangushiwa awamu ya sita. Sitakubali, sitakubali. Niliapa kusimamia haki za wananchi, nitasimama nao. Aidha, Rais Samia ametangaza kuzivunja bodi ya mamlaka ya bandari Tanzania TPN na ile ya shirika la meli kwa kuondoa wenye viti wake baada ya kutoridhika na utendaji kazi wao. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura kuongeza muda wa mpango unaoruhusu vikosi vya kimataifa vya jeshi la majini kupambana na uharamia katika pwani ya Somalia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezihimiza mamlaka nchini Sudan kuheshimu uhuru wa kujieleza na vyombo vya habari, wakati huu raia nchini humo kupitia maandamano wakipinga mkataba kati ya waziri mkuu Abdala Hamdok na jeshi. Aidha ametaka kuachiwa huru kwa wafungwa wa kisiasa nchini humo. RFI Kigali 91.9 FM watu wenye silaha wamewaua we, watu 30 waliokuwa kwenye basi la abiria katika jimbo lenye utovu wa usalama wa Mopti nchini Mali. Mengi zaidi na Victor Abuso. Maafisa nchini Mali wanasema abiria hao walishambuliwa na wanajihadi waliowapiga risasi na gari lao walimokuwa wanasafiria kuteketezwa moto katika tukio lililotokea karibu na mji wa Bandiagara. Watoto na wanawake ni miongoni mwa watu waliouawa katika shambulizi hilo ambalo mpaka sasa hakuna kundi lolote lenye silaha ambalo limejitokeza na kudai kwamba limehusika. Mali imeendelea kukumbwa na utovu wa usalama kufuatia kuwepo kwa makundi mengi ya kijihadi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, hali ambayo imesababisha maafa ya watu na wanajeshi licha ya kuwepo kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali. Utovu huu wa usalama umeendelea kusambaa mpaka katika nchi jirani za Burkina Faso na Niger. Wananchi wa Gambia wamekuwa wakipiga kura katika uchaguzi wa kihistoria ambao ni wa kwanza bila ya kuwepo kwa kiongozi wa zamani Yahya Jammeh Ka, karibu watu milioni wamejiandikisha kuwa wapiga kura katika uchaguzi huu wenye ushindani mkali unaowaniwa na wagombea sita wa urais akiwemo Rais Adama Barrow anayetafuta muhula wa pili. Nigeria itaanza kutoa chanjo ya tatu kwa raia waliopata dozi zao zote kuanzia wiki ijayo ili kuimarisha kinga zao kwa lengo la kupambana na kirusi kipya aina ya Omicron. Hii ni baada ya nchi hiyo kugundua kirusi hicho miongoni mwa abiria waliowasili kutoka Afrika Kusini. Afisa mmoja wa polisi ameuawa kusini mwa jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu, nchi hiyo imekumbwa na mapigano kati ya makundi yenye silaha na kusababisha umwagaji mkubwa wa damu. Wataalamu wa afya nchini Afrika Kusini wanasema idadi kubwa ya watoto wanaoambukizwa virusi vya COVID-19 hakustahili kuzua wasiwasi nchini humo. Aidha, wanawataka watu nchini humo kutokuwa na hofu kufuatia kuwepo kwa kirusi kipya aina ya Omicron nchini humo, na badala yake waendelee kujikinga ili wasiambukizwe. Unataka kusikiliza habari za hivipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Chama cha The Republicans cha mrengo wa kulia nchini Ufaransa kimemchagua Bi Valerie Pecrese, ambaye mkuu wa baraza la jiji la Paris, kama mgombea wake kupambana na Rais Emmanuel Macron wakati wa uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Aprili mwaka 2022. Uongozi wa chama hicho umetangaza kuwa Pecrese baada ya kura ya mchujo na kuwashinda wapinzani wake waliokuwa wanapewa nafasi kubwa, ambao ni pamoja na aliyekuwa waziri Xavier Bertrand na kuwa mwanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya kuhusu Brexit, Michel Barnier. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekutana na kiongozi wa Saudi Arabia mwanamfalme Muhamed bin Salman jijini Jeda, katika ziara inayolenga kujadili hali ya usalama, haki za binadamu katika eneo la Mashariki ya Kati. Rais Macron anaeleza umuhimu wa ziara yake nani ambaye angeamini kuwa tungesaidia Lebanon kupata amani katika eneo la, la mashariki ya kati? Hatuwezi kuacha kuzungumza na Saudi Arabia kwa sababu ni taifa kubwa lenye idadi kubwa ya watu katika eneo la Guba. Sisi pia ni taifa kubwa na ni lazima tushirikiane, na la kufanya kazi kwa pamoja na mataifa mengine. Hivyo ndivyo ilivyo. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Kansela wa Ujerumani, Angela Merkel, anayeondoka madarakani mwezi huu, kwenye hotuba yake ya mwisho ametoa wito kwa raia wote wa nchi yake kupata chanjo ili kupunguza uwezekano wa kuambukizwa virusi vya COVID-19, hasa wakati huu dunia inapoanza kukabiliana na aina mpya ya kirusi kinachofahamika kama Omicron. Mahakama Kuu ya Haki nchini Brazil imetaka uchunguzi kufanywa kuhusiana na kauli yake Rais Jair Bolsonaro kwamba chanjo dhidi ya virusi vya korona inaweza kuongeza uwezekano wa kuambukizwa virusi vya ukimwi. Rais wa Marekani ameonya kuwa hata kubali tahadhari yoyote inayotolewa na Urusi, ambayo kuna wasiwasi kuwa inapangwa kuivamia Ukraine mapema mwaka wa 2022. Marekani ni mshirika wa karibu wa Ukraine na rais Biden anasema nchi yake haiwezi kuruhusu uvamizi huo kufanyika. Nimekuwa katika mashauriano ya karibu na washirika wetu barani Ulaya ili kuhakikisha kuwa inakuwa vigumu sana kwa Bwana Putin kuendelea na kufanya kile ambacho watu wanahofia kuwa huenda akakifanya. Ni sauti yake rais wa Marekani, Joe Biden.