Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Florence Kibuba. Hujambo na karibu kwenye matangazo yetu jioni hii, na hizi ni baadhi ya taarifa tulizokuandalia. Watu 17 wauawa na waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Raia wa Gambia wanasubiria matokeo ya uchaguzi wa urais. Na mataifa ya laani Taliban kwa mauaji ya waliokuwa maafisa wa serikali. Karibu. Watu 17 wameuawa na waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, 11 kati yao wakiuawa mjini Mungwalu, kilomita 80 kaskazini mwa jiji la Bunia Ijumaa ya Disemba tatu, watu wengine sita wakiuawa Jumamosi Disemba 4 mjini Eringeti, kilomita 60 kaskazini mwa jiji la Beni. Jeshi la Kongo likisema limefanya mashambulizi ya anga katika ngome mbili za waasi wa Kodeko baada ya kushambulia raia. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Shughuli zimeanza ila si kama kawaida, mjini Mungwalu na mjini Eringeti, raia wengi wameondoka. Rashidi Maliro, mwana kijiji: viongozi wa serikali waikale watafuta mbinu zote kutununulia usalama kwa bei yoyote, hata wameleta hivi waikale kwa pamoja na waangalia, inaweza kupata amani kwa njia gani? Tumechoka kulia na tumechoka kuzika, bwana journalist ngome za washi wa Kodeko ikiwemo Brazil. Luteni Gilles Ngongo ahaidi matukio ya operesheni hiyo siku za usoni BC. adui amekimbia na kuelekea bese. Tulitumia ndege za kivita de za jeshi kando kando na mgwalo wapiganaji waje kupambana na de, sisi waache kuua raia wasio na hatia wa ikiwa e wana de haja ya wa kupambana wakabiliane de na nguvu za kijeshi inepaluna eta ilohusishwa na ADF kwa mjibu wa polisi. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi anatarajiwa kutangaza hatua mpya za kukabiliana na virusi vya korona kwa hofu ya kuibuka kirusi kipya aina ya Omicron. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba uwekezaji wa kibinafsi wa China nchini Uganda unaongezeka na kufanya vizuri kimapato, huku wa magharibi ukipoteza ari ya kuwekeza pesa kufanya biashara, akiahidi kuongeza juhudi juhudi za kukabiliana na ufisadi ambao umepata maendeleo polepole pole. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametuma risala za rambirambi kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao baada ya basi lililokuwa limewabeba waumini wa kanisa Katoliki kutumbukia ndani ya Mtu Enziu, kaunti ya Kitui. Haya yanajiri wakati huu idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali hiyo ikifikia watu 26, juhudi za kuondoa miili zaidi majini zikiendelea, kama anavyoeleza jamaa huyo ambaye anahusika katika shughuli ya uokoaji. Gari imekuwa sio vile ilikuwa jana, bali gari imeweza kukaa upande, imeweza kukaa kama inataka kuanguka saidi ya mkono wa kiume, na tumeweza kufunga kamba kule ndani ili tuweze kuletewa kirini ili tuweze kuitoa nje. Kwa saa hii wanaendelea kufunga kwa ile gari ya gari ya, ya kaunti, tuone kama itaweza kutoka na tuna, tuna, tuna matumaini ya kwamba tutaweza kufaulu basi hilo lilikuwa na abiria 50 wakati wa ajali. Zaidi ya wanajeshi mia moja wa kikosi maalum cha Somalia waliomaliza mafunzo nchini Uturuki wamerejea katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Wanatarajiwa kujiunga na kikosi cha kijeshi maarufu na chenye ufanisi zaidi nchini humo kiitwacho Gorgor, ambao wote walipewa mafunzo Uturuki. Vita nchini Ethiopia vinaingia katika hali tete huku jeshi la Ethiopia likithibitisha wiki hii kurejesha udhibiti wa maeneo yaliyotekwa na waasi wa Tigri wakionekana kutumia mkakati wa waziri mkuu Abi Ahmed. Kiongozi wa jeshi nchini Sudan Abdel Fata al Burhan amesema jeshi litaondoka mamlakani ifikiapo uchaguzi wa mwaka 2023. Abdel Fata aliongoza unyakuzi wa kijeshi mwishoni mwa Oktoba na hivyo kuhitimisha mpito wa Sudan kwa demokrasia inayoongozwa na raia. Nairobi, 89.9 FM. Msikilizaji, Rais wa Gambia Adama Barrow anaongoza kwa asilimia ndogo ya kura zilizohesabiwa kufuatia uchaguzi uliofanyika jana ambapo tume ya uchaguzi inatarajiwa kutangaza matokeo rasmi. Mwandishi wetu George Ajoi ana maelezo kamili. Baro mwenye umri wa miaka 56 anawania mhula wa pili madarakani akiwa na wapinzani watano akiwemo mpinzani wake mkuu osanu Daboe ambaye alimuingiza baro kwa siasa. Matokeo ya mwanzo kutoka maeneo bunge 53 yanaonyesha Baro anaongoza kwa kura 14599 dhidi ya Daboe ambaye ana kura 6188 kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Aliyonjai. Baada ya kupiga kura, Rais Baro alisema ana matumaini ataibuka na ushindi katika taifa hilo ambalo linawapiga kura milioni moja waliosajiliwa. Wakosoaji wa Baro hata hivyo, wamemtuhumu kwa kuvunja ahadi yake ya kuongoza kwa miaka mitatu tu baada ya kushinda uchaguzi wa mwaka 2016 Mshindi wa uchaguzi huo anatarajiwa kutangazwa baadaye leo. Milipuko miwili imeshuhudiwa katika kambi za Umoja wa Mataifa MINUSMA katika mji wa Gao kaskazini mwa Mali na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali, ila hakuna vifo vilivyoripotiwa. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Islamic State limekiri kuhusika kwenye shambulio baya la Ijumaa lililosababisha vifo vya maafisa saba wa usalama nchini Nigeria, akiwemo kamanda mkuu muungano wenye nguvu wa UGTT nchini Tunisia umeomba kufanyika kwa uchaguzi wa mapema ukisema unahofia mafanikio ya kidemokrasia ya nchi hiyo kutokana na kuchelewa kwa rais kutangaza mwelekeo wa mageuzi ya kisiasa. Maoni ya kiongozi wa UGTT Nurdin Tabub katika hotuba yake kwa maelfu ya wafuasi wake yaliweka shinikizo zaidi kwa Rais Kais Saied zaidi ya miezi minne baada ya kunyakua mamlaka yote ya kisiasa. Chama cha upinzani nchini Angola kimemteua Adalberto Costa Junior kuwa kiongozi wa chama kikubwa zaidi cha upinzani baada ya kuangushwa na mahakama. Vilevile vile, Costa anatarajiwa kuwa mgombea mkuu atakayechuana na rais wa Angola Joao Lourenco katika uchaguzi mkuu mwakani. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua aplication ya RFI pu radio, radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Aplication hii ni bure. Marekani na mataifa mengine washirika wake yametaka utawala wa Taliban nchini Afghanistan kusitisha mauaji ya waliokuwa maafisa wa vyombo vya usalama nchini humo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Benson Wakoli. Kupitia taarifa pamoja, Marekani na mataifa mengine ishirini na mawili yametaka serikali ya Taliban kuheshimu ahadi yake ya kutoa dhuru waliokuwa maafisa wa serikali kabla ya Taliban kuchukua serikali, mataifa haya yakisema yamesikitishwa sana na hatua hiyo. Ni taarifa inayotokana na ripoti kuwa serikali ya Taliban imekuwa ikiwateka na kuwaua waliokuwa maafisa wa serikali iliyoangushwa na Taliban baada ya vikosi vya kigeni kuondoka nchini humo. Ripoti ya Human Rights Watch imesema zaidi ya maafisa mia moja wa serikali iliyopita wametekwa na kuwa na serikali ya Taliban. Marekani na washirika wake wamesema watahakikisha serikali ya Taliban inawajibikia vitendo vyake. Hata hivyo, kundi la Taliban limekanusha taarifa hizo na kusema kuwa liko tayari kuruhusu uchunguzi huru kuendeshwa kuhusiana na ripoti hiyo ya Human takriban watu 13 wafariki dunia baada ya mlipuko wa volkano katika kisiwa cha Java nchini Indonesia. Vikosi vya uokozi vinaendelea na juhudi za kutafuta manusura wa mlipuko huo. Mkuu wa jeshi nchini Myanmar Min Aung Hlaing ameketi naye kiongozi mashuhuri wa chama kilichoondolewa madarakani cha Aung San Suu Kyi hii leo. Ni mkutano wa kwanza kuandaliwa tangu mapinduzi ya Februari mwaka huu.