Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajowi. Miongoni mwa utakayoyasikia Jumamosi hii ni pamoja na wanajeshi watano nchini DRC wafungwa jela kwa kufuja fedha zilizotengwa kusaidia kukabiliana na waasi rais wa ufaransa emmanuel macron alaani mauaji ya wa waandamanaji wa algeria waliokuwa wanadai uhuru mwaka 1961 na ni mwaka mmoja tangu kuuawa kwa mwalimu samuel paty aliyekatwa shingo na mwanajihadi nchini ufaransa karibu Wanajeshi watano na polisi wamehukumiwa jela miaka kumi na mahakama ya kijeshi kaskazini mashariki mwa jimbo la Ituri mashariki mwa DRC kwa matumizi mabaya ya fedha zilizotengwa kusaidia kufanikisha mapigano dhidi ya waasi. mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Makanali wengine wawili wa jeshi waliopatikana na kosa hilo wamefungwa miezi kumi na miwili jela, huku wengine wawili wakiachiwa huru baada ya kukamatwa mwezi Julai na kesi yao kuanza Septemba kumi na saba. Walipatikana na kosa la kutumia fedha hizo visivyo, badala ya kwenda kwenye kazi ya kuwawezesha wanajeshi wanaopambana na waasi wa ADF ambao wamekuwa wakiua raia wasio na hatia kwenye jimbo la Ituri ambalo limekuwa chini ya uongozi wa kijeshi tangu mwezi Mei. Hatua hii inakuja wakati raia wa maeneo ya Beni hapo jana Ijumaa waliadhimisha miaka saba tangu kuanzishwa kwa mauaji ya raia wilayani Beni na maeneo mengine. Hali hii imewapelekea raia wa Beni waishio huko Kisangani katika Province Orientale kusoma misa kubwa, ambapo mwenyekiti wao Ernest Mumbere Kaonja amekuwa na ujumbe huu: wale ambao wanaendelea kumwanga damu ya ndugu zetu wajue ya kwamba wanaendelea kufanya sadaka, mambo ambao wanafanya tunapenda iwarudilie kwa siku ya leo, tukikumbuka wafu ambao wametuacha, tukikumbuka wale ambao wanakuwa warefije katika mgini wao katika inji yao, tuungane pamoja na askari na government ili tupate kusukuma adui umbali. Haya yanajiri wakati watu wasiopungua watano kutoka kijiji cha makungwe isale Kasongwere katika eneo la Bashu huko mwa DRC wameripotiwa kuwa wamebebwa na kupelekwa kusikojulikana baada ya waasi wa ADF kukivamia kijiji hicho usiku wa kuamkia leo Jumamosi, mashariki ya DRC. Tukisalia nchini DRC ni kwamba kikao cha wabunge kujadili na kuidhinisha mkuu wa tume mpya ya uchaguzi kimerejelewa baada ya kuahirishwa kutoka jana. Viongozi wa dini wameshindwa kuelewana ni nani awe mwenyekiti baada ya jina la Denis Kadima kukataliwa na kanisa Katoliki na Kiprotestanti kwa madai kuwa karibu na rais Felix Tshisekedi, huku madhehebu mengine sita yakimkubali. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ameonya kuwa nchi yake inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kubadilisha madaraka kwenda kwa raia baada ya kuondolewa madarakani miaka miwili iliyopita kwa Omar Al Bashir aliyekuwa ameongoza taifa hilo kwa miaka 30. Onyo hili limekuja wakati huu kukiwa na mgawanyiko mkubwa miongoni mwa makundi ya kisiasa yanayoegemea upande wa kiraia na jeshi yaliyounda ya serikali ya mpito mwaka mwak Mmekuwa mkifuatilia matukio ambayo yamekuwa yakiendelea nchini, na mvutano wa kisiasa tunaopitia kwa sasa, sitakuwa na tia sita chumvi nikisema kwamba huu ni mvutano ambao unatishia serikali hii ya mpito na nchi yetu. Licha ya mzozo huu tusisahau kwamba tunapaswa kufikia malengo ya kitaifa. Kati ya wanamapinduzi na walioshinikiza mabadiliko, kuna hatari ya raia na wanajeshi kugawanyika. Ni waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok. Sudan Kusini bado inazipa mikataba yenye thamani ya mamilioni kwa kampuni zinazomilikiwa na watu waliowekewa vikwazo, kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa kwenye gazeti la The East African. Kampuni moja nchini Marekani imesema utawala wa Rais Salva Kir Ume umedharau vikwazo na kampuni kadhaa zimepokea mabilioni kwa mikataba. RFI Goma 98.0 FM rais wa ufaransa emmanuel macron amelaani mauaji yaliyotekelezwa na polisi chini ya kamanda wa polisi hao jijini paris maurice pepon dhidi ya waandamanaji wa algeria waliokuwa wanadai uhuru mwaka 1961 akizungumza na ndugu wa wanaharakati katika maadhimisho wa miaka sitini, ya miaka 60 jijini paris macron ambaye amekuwa kiongozi wa kwanza nchini, katika taifa hilo kushiriki kwenye maadhimisho hayo amesema mauaji hayo yalisababisha mamia ya watu ambao bado kufikia sasa hayajajulikana. Na ni je imefungua chuo chake cha kwanza cha kijeshi katika mji mkuu wa Niamey. Kwa mujibu wa kamanda wa chuo hicho Abdul Razak Ben Ibrahim, kikosi cha kwanza kitakuwa na maafisa 26 waliochukuliwa kutoka kwa jeshi pamoja na walinzi wa kitaifa ambao watapata mafunzo ya miezi 9. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Achanje Taudera ametangaza kusitishwa kwa mapigano katika mzozo wa nchi hiyo na vikundi vya waasi. Kwa miaka mitatu iliyopita, CAR imeshuhudia mzozo ukipungua, lakini vikundi vya ugaidi vimeendelea kutawala maeneo ya nchi hiyo. Kwingineko ni kwamba aliyekuwa kiongozi wa kikundi cha waasi nchini Chad, Baba Lade, ameteuliwa kuwa mkuu wa kitengo cha ujasusi. Kuteuliwa kwake kunalenga kusaidia taifa hilo la Afrika ya Kati kupata udhibiti wa kiusalama. Na Zimbabwe haitaruhusu wafanyikazi wa serikali ambao hawajachomwa chanjo ya covid19 kufika afisini zao kufuatia kumalizika kwa tarehe ya mwisho ya chanjo ya lazima ya covid19 siku ya Ijumaa. Utawala wa rais Emmerson Mnangagwa unajaribu kuhamasisha watu zaidi kuchomwa chanjo ya covid19, huku serikali ikilenga asilimia 60 ya idadi ya watu ifikiapo mwisho wa mwaka ili kupata chanjo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr sw. Waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex ameongoza kumbukumbu -kumbu ya mwaka mmoja baada ya kuuawa kwa mwalimu Samuel Pati aliyekatwa shingo na mwanajihadi baada ya kuwaonyesha wanafunzi wake kibonzo cha Mtume Mohamed. Castex amesema nchi hiyo ilipoteza mtu aliyepigania haki Et voilà que nom, qui voulait faire son métier. Huyu ni son mtu aliyetaka kufanya kazi exige yake, kazi ya kipekee ambayo mara nyingi huwa haina shukrani, mtu aliyetaka kutuma ujumbe wa kuwa huru laicite, kuchukuliana na kufanya maamuzi mambo ambayo yaligarimu maisha ya watu les lumières, kwa sababu hizi, mtumishi huyu wa jamhuri ameuawa, na ndiyo sababu tunamkumbuka Samuel Paty kama jamhuri Mwalimu huyo aliuawa akiwa na umri wa miaka 47 baada ya kuchomwa kisu na baadaye kukama, kukamatwa shingo viungani mwa jiji la Paris baada ya kurejea kutoka shuleni alikokuwa anafunza historia na somo la jiografia. Nchini Uingereza ni kwamba polisi wanasema kitendo cha kuchomwa, kitendo cha kuchomwa kisu kwa mbunge David Ames hadi kusababisha kifo chake kilikuwa kitendo cha ugaidi, na tayari mshukiwa mwenye umri wa miaka 25 amekamatwa. Waziri Mkuu Boris Johnson, ambaye ametembelea eneo la tukio ameelezea kwamba bunge huyo ni mtu mwema. Alikuwa uh, mtu mwema sana na mkarimu. Kwenye siasa alikuwa uh, na rekodi ya kutunga sheria za kuwasaidia watu wenye uwezo wa chini na wagonjwa, lakini pia tutamkumbuka kwa jitihada zake za kusaidia kumaliza umaskini nchini. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Marekani imetoa malipo ya marupurupu wa marambirambi kwa familia ya raia kumi waliouawa katika shambulio la ndege zisizokuwa na rubani nchini Afghanistan mwezi Agosti kabla ya wanajeshi wa Marekani kuondoka nchini humo. Na kwingineko ni kwamba Urusi imeripoti zaidi ya vifo elfu moja vya visa vya siku ya COVID-19 kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa janga hilo huku harakati za kuwachanja raia wa nchi hiyo zikiwa zinaendelea. Wanaharakati saba wa demokrasia nchini Hong Kong pamoja na wabunge wa zamani wamefungwa jela miezi kumi na miwili kwa kupanga na kushiriki kwenye maandamano dhidi ya sheria ya usalama kwa kitaifa iliyowekwa na China mwaka uliopita. Naam, kwingineko ni kwamba mkuu wa utawala nchini Maiman ametengwa kwenye mkutano ujao wa chama cha mataifa ya kusini mashariki mwa Asia.