Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Hilary Ingati tumekuandalia mengi jioni hii, ikiwemo bunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo laidhinisha jina la kiongozi mpya wa tume ya uchaguzi seni Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo, azindua chama kipya cha kisiasa na chansela Ujerumani Angela Merkel akamilisha ziara yake nchini Uturuki. Habari kamili. Bunge la kitaifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limemwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi CENI katika kikao kilichogubikwa na wasiwasi. Fredi Tendilonge kutoka Kinishasa ametuandalia ripoti ifuatayo. Ndivyo hali ilikuwa bungeni wakati spika wa chumba hicho akitangaza kuwa ni Denika Dimandie amekubaliwa kuteuliwa kama mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi CENI baada ya kikao cha pamoja kilichoundwa kufikiana baada tu ya tangazo hilo la spika wa bunge, wanabunge wa upinzani ya FCC ya rais mustafu joseph Kabila hawakukubali kupitishwa kwa Kadima. Vurugu lilianza bungeni na wakatoa tamko yao kupitia felikse kabange Numbi, mmoja wa viongozi wa FCC: tulishambuliwa, waliacha watu wenye silaha kuingia bungeni. Tumejua kuwa ni kupitia rushwa na vitendo vingine vyao, vyo ndo maana watu hao wametiwa hapo. Mori, atatua mbele ya majukumu yake. Denis Kadima alikataliwa na viongozi wa kanisa Katoliki na la Kiprotestanti akituhumiwa kuwa mtu wa karibu na rais Chisekedi, lakini wakuu wa kanisa sita za uamusho walimkubali. Baada ya jitihada hii, jina za wanamemba walioteuliwa zitatumwa kwa rais wa jamhuri kwa ajili ya kuwasimika wanamemba wote. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tusalie nchini humo sasa katika jimbo la Ituri ambapo waasi wa kundi la CODECO wamekiri kuhusika na shambulizi la hapo jana dhidi ya wanajeshi wa FRDC karibu na vijiji vya Risi na Samarungu, kilomita 15 kaskazini mwa mji wa Bunia. Waasi hao aidha wanasema kuwa waliwaua wanajeshi katika shambulizi hilo bila ya kutoa idadi ya waliouawa. Wa jeshi la FRDC kwa upande wake limekiri kutokea kwa shambulizi hilo uwepo wa wapiganaji waasi wa National Liberation Forces FNL kutoka nchini Burundi unasemekana kuonekana katika eneo la Kiliba huko Ruzizi kwenye sekta ya Uvira kusini mwa jimbo la Kivu kuelekea kwenye mpaka wa Burundi, kwa mujibu wa vyanzo vya taarifa hii usiku wa Alhamisi ya tarehe kumi na nne ya mwezi Oktoba mwendo wa saa moja jioni wapiganaji hao waliripotiwa kuiba vitu vya dhamana pamoja na kuwateka baadhi ya raia katika eneo la Kiliba. Mamia ya waandamanaji wanaunga mkono jeshi nchini Sudan wameandamana kwa siku ya pili hii leo katika mji mkuu wa Khatum kushinikiza kuvunjwa kwa serikali ya mpito kwa kile wanasema imefeli kisiasa na kiuchumi. Maandamano haya yanajiri wakati huu kukishuhudiwa tofauti za kisiasa nchini humo kati ya vikundi vinavyoongozwa mchakato wa mpito ambao umekumbwa na msukosuko tangu kuondolewa madarakani kwa Omar Al Bashir. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu kinachoendelea nchini Sudan? Hamdun Masel anaangazia hili akiwa Tanzania. Hali ilivyo ni wazi dhahiri kabisa. Kilichotokea ni kitu tofauti kabisa ambacho, njieshi, na kile ambacho jeshi na baadhi ya raia walikitarajia, kwamba kuondolewa kwa kwa Albashir haikuwa waranti Al eh, ya kumpeleka Albashir kwenye mahakama ya, ya, ya, ya, ya uhalifu eh, ndio jambo kubwa linaotokea. Lakini pili, kuonekana kwamba wananchi wa Sudani wamepiga magoti kwa Marekani, jambo ambalo walikuwa walitaki. Lakini hatari nyingine ni serikali ya Hamdok kuonyesha kwamba yenyewe inataka kuchukua kila kitu kutoka Ulaya ya Magharibi, jambo ambalo wao walikuwa walipika toka zamani kwao, ndio jambo ambalo linapelekea mgogoro huo. Kwa hiyo wanahisi kwamba utamaduni wa Kiislamu wa, ile wa nini wa Sudan unataka kumezwa e, na kile ambacho walipigana nacho sana sana Albashir eh, wakati wa utawala wake miaka yote aliyotawala. Kwa hiyo kitendo kile cha kujaribu kumkabidhi Albashir kwa maadui kwa upande mmoja, lakini pia kitendo cha kujaribu kukubaliana na kila hatua ambayo Marekani inaishinikiza kwa hatua ya pili na hatua ya tatu ni kwamba kuonekana kwa akina Hamduki na wenzake kuwa ni ni, ni, ni, ni ni kama ni kama, ni kama wamekuwa wasaliti. Je, unadhani kuvunjwa kwa serikali ya mpito kutaleta suluhu kwa wananchi wa Sudan? Kunaweza kuleta suluhu, kwa sababu tatizo la serikali ya mpito si kwamba imekuwa serikali, lakini imeanza kwenda harijojo, imeanza kwenda katika misingi ambayo hata wenyewao wenyewe hawakubaliani nayo, sababu kama ni kumwondoa eh, Albashiri kwa sababu ya chakula na gharama kupanda haionekani sasa kupungua, na aliyo inaendelea na Wamarekani, ukiachilia mbali ile hatua waliyochukua ya kuiondoa Sudani katika miongoni mwa mataifa yanayofadhili ugaidi, lakini mambo mengine bado hawajaonekana ya, ya, kushughulika nayo. Ni mtazamo wake Amdun Masel, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. Polisi nchini Uganda wamemkamata mtu anayemhusisha na uongozi wa kundi la waasi ambaye alipatikana kwenye mojawapo wa makanisa katika manispa ya Njeru kwenye wilaya ya Buikwe. RFI Mombasa mia moja na tano nukta tano FM. Aliyekuwa rais wa Ivory Coast Laurent Gbagbo amezindua chama kipya cha kisiasa na kuvunja rasmi uhusiano wake na chama chake cha zamani cha Popular Front. Kuundwa kwa chama kipya cha African Peoples Party PPPACI kunaajiri wakati maswali yakiibuka kuhusu hatma ya kisiasa ya Bagbo. Habart Uluyale ni waziri wa zamani katika serikali ya Bagbo, akizungumza wakati wa uzinduzi wa chama kipya: hii ni siku muhimu sana Rais Loro Bagbo amerejea na anazindua chama kipya kinachoonyesha kwamba katika kipindi cha miaka kumi akiwa katika mahakama ya ICC alikuwa na muda, alichukua muda kufikiria kuhusu mustakabali wa baadaye wa Ivory Coast na Afrika, na haya yote yatapelekea kuundwa kwa chombo hiki kipya ambacho hakina uhusiano na chama cha zamani. Ni sauti yake Habart oulae waziri wa zamani katika serikali ya Ro, Loro Bagbo. Katibu mkuu katika Umoja wa Mataifa UN Antonio Guterres amekaribisha tangazo la rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera la kusitishwa kwa makabiliano ambayo yamekuwa yakishuhudiwa nchini humo kati ya serikali yake na waasi, Guterres akitaka pande zote mbili kuheshimu wito huo. Shirika linalohusika na maswala ya watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linatoa wito kwa utawala wa Tripoli kuachia huru wanawake na watoto wanaozuiliwa katika sehemu mbalimbali mbali nchini humo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Chansela wa Ujerumani anayemaliza muda wake Angela Merkel hapo jana amesema kwamba uhusiano wa nchi yake na Uturuki ambao ulihusisha ushirikiano na ukosoaji wa utawala wa Ankara utaendelea. Matamshi anayotoa wakati wa ziara yake ya mwisho nchini Uturuki katika kipindi cha utawala wake cha miaka 16, kama kansela wa Ujerumani, Merkel alitengeneza uhusiano mgumu lakini wa karibu na Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki. Nafikiri kwamba serikali ijayo ya Ujerumani itatambua kikamilifu uhusiano baina ya Ujerumani na Uturuki katika hali zote, na uzuri wake na ugumu wake, na kila mtu anajua kwamba amani yetu na usalama pia unategemea pande zote kwa kiwango fulani. Ni sauti yake, Angela Merkel, chancela wa Ujerumani. Mbunge wa Kifidhina, kwa maana ya konservative, nchini Uingereza sa David Ames amefariki baada ya kuchoma visu kadhaa wakati akiwa kwenye eneo bunge lake. Kundi la Taliban linatarajiwa kutangaza mikakati ya kuwaruhusu wanafunzi wa jinsia kike ya kike kuhudhuria masomo nchini Afghanistan hivi karibuni, imesema taarifa ya Umoja wa Mataifa UN. Serikali ya Venezuela imesema kuwa imesitisha mazungumzo na upinzani nchini humo yaliyokuwa yanatarajiwa kurejelewa wikendi hii, hatua inayokuja baada ya taifa la Cape Verde kupeana mfanyabiashara Alex Saab mzaliwa wa Colombia ambaye ni mjumbe wa Venezuela kwa taifa la Marekani kufunguliwa mashtaka ya utekatishaji wa fedha sa