Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajowi Miongoni mwa utakayoyasikia jioni hii ya Jumapili ni pamoja na maandamano yatatiza mazungumzo ya kidiplomasia nchini Sudan, serikali ya Burkina Faso yakanusha taarifa ya jeshi kuchukua madaraka na Uingereza yatuhumu Urusi kwa kuwa na njama ya kubadili uongozi Ukraine. Karibu. Rais wa Rwanda Paul Kagame Jumamosi amekutana na Jenerali Muhonzi Kainerugaba mwanawe rais wa Uganda Yoweri Museveni katika juhudi za kuimarisha uhusiano katika mataifa hayo mawili kwa muda. Rwanda imetuhumu Uganda kwa kufadhili makundi ya watu wanayoyumbisha usalama wa Rwanda. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kuhusiana na juhudi hizi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa haya mawili? Francis Wambete anazungumza akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Na, na tafsiri kama safari ya kuiziara ama safari ya kutaka kurejesha uhusiano mzuri sana ambao kidogo umeshorota wa baadhi, uh, kati ya Uganda na Rwanda. Na mnajua, um, kwamba hadi sasa mpaka wa Rwanda bado umefungwa, hivyo biashara kati ya Uganda na Rwanda imedidimia kidogo. Bwana Wambete, ni juzi tu tumemwona balozi Ayabera akifika kule Rwanda, na sasa tunamwona jenerali Mohozi. Hili tulitafsiri vipi? Pengine eh, Ayabera alipoenda anaweza kuwa anaambiwa, lakini sasa tena anahitaji mwingine ambaye ataleta ujumbe mzito zaidi. Kwa hivyo hivyo, mambo ya kidemokrasia ni utajaribu hapa na pale, unaona hata Umoja wa Mataifa kuweza kuwapeleka watu fulani, alafu kisha mwisho pengine yee mwenyewe akaenda. Kwa hivyo inatokana yule ambayo umempelekea ujumbe kama amekubali moja kwa moja, au bado anasikasika. Kwa hivyo utahitaji mwingine ambayo anaweza akazungumza naye, nafikiri ndio hayo. Lakini mbona Rais Museveni amtume mwanawe Jenerali Mohozi nchini Rwanda, kaonekana anaaminiwa na nguvu fulani ya kusikilizwa kuliko mtu mwingine yule, unaweza kuwa amepeleka ujumbe ambayo siwa kwake, lakini ujumbe mzito kutoka serikalini. Mwisho kabisa, bwana Wambete, tu ambazo zimekuwepo kati ya mataifa haya mawili, Rwanda inamtuhumu Uganda na Uganda inamtuhumu Rwanda, tutarajia kwamba zitakoma na kuzikwa kwa kaburi la sahau. Nafikiri hiyo ndio matarajia wengi hapa nchini Uganda, Rwanda na wananchi kwa ujumla. Ni kama wana wanasema kwa Kiingereza decisive breakthrough, kuona tu kwamba huyo mmoja ameenda huko wanasema breakthrough, maanake kunaweza kuwa na dalili ya viongozi wawili kuzungumza ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kampala nchini Uganda, akizungumza na mwanahabari wetu Benson Wakoli. Gavana wa benki ya Uganda Emmanuel Mutibe amefariki dunia katika hospitali moja jijini Nairobi nchini Kenya. Profesa Mutibe alizaliwa ama alilazwa hospitalini mnamo Disemba 31 mwaka jana, baada ya kuzirai kutokana na matatizo yanayohusiana na ugonjwa wa kisukari. Alibobea katika masuala ya kiuchumi Chama cha siasa cha UDPS kimeshauri rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuandaa uchaguzi wa magavana na manaibu wa magavana katika majimbo husika kama alivyoahidi katika hotuba yake mwaka jana katika mkoa wa Kasai. Katika taarifa iliyotolewa uko Kidu, UDPS imesema kuwa kuna migogoro ndani ya taasisi za mkoa ambayo imekanusha maendeleo ama imekwamisha maendeleo ya jimbo la Maniema. Na rais wa Sudan Kusini Salva Kir ameagiza kuunganishwa mara moja kwa kikosi ama vikosi vya upinzani vyenye silaha SPLM io vinavyoongozwa na mkuu wa zamani wa jeshi Jenerali Simon Gatwech. Mshauri wa rais kuhusu masuala ya usalama Tut Manieme amesema kwamba serikali na vikosi hivyo vilivyoundwa kuandaa na kuelimisha vitengo vya kukabiliana na unganishwaji kwa kikosi vinavyotii Gatwech na naibu wake John Olien. Na kwingineko ni kwamba ghasia nchini Sudan, Sudan zimesababisha shinikizo kubwa kwa wanadiplomasia kusukuma taifa hilo katika kipindi cha uongozi wa mpito ili taifa hilo lisisambaratike. RFI Kampala 93.7 FM. Serikali ya Burkina Faso imekanusha taarifa za jeshi kuchukua madaraka nchini humo huku baada ya milio ya risasi kuripotiwa katika kambi kadhaa za wanajeshi zikiwemo kambi mbili kuu jijini Uagadugu. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Milio ya risasi katika kambi ya wanajeshi ya Sungule la Mizana ambayo ndiyo makao makuu ya mkuu wa jeshi na idara ya magereza ilianza kusikika mwendo wa saa 11 alfajiri, kambi hiyo pia ikiwa na wafungwa wanajeshi wanaotumiwa kuhusika kwenye mapinduzi ya serikali mwaka 2015. Tarehe 11 mwezi huu serikali ilitangaza kuwakamata wanajeshi kumi kwa misingi ya kuwa na njama ya kupindua serikali. Waziri wa ulinzi Batlem Simpore amekanusha taarifa za jeshi kuchukua madaraka kumkamata rais Roch Kabore na kutaka raia kusalia utulivu. Rais Kabore aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya utawala wa rais Blaise Kampore kuangushwa, na mwaka uliopita alifanyia mabadiliko ya usimamizi wa idara ya usalama nchini humo. Milio hiyo ya risasi imejiri siku chache tu baada ya polisi kukabiliana na waandamanaji waliokuwa wakishinikiza serikali kuimarisha usalama kutokana na utovu wa usalama kutoka kwa wanajihadi ni mwandishi wetu Benson Wakoli. Mwanajeshi wa Ufaransa ameuawa katika shambulizi la kurushia mawe katika kambi ya kijeshi mjini Gao, kaskazini mwa Mali. Ofisi ya rais wa Ufaransa imesema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameelezea hisia zake kali kwa kifo hicho cha Brigadia Alexander Martin katika shambulio la Jumamosi. Martin amekuwa mwanajeshi wa 53 wa Ufaransa kuuawa katika mzozo wa Sahel tangu mwaka 2013. Rais wa mpito nchini Guini Kanale Mamadi Doumbaya ametangaza orodha ya wajumbe 81 wa baraza la kitaifa la mpito ambayo itatunga sheria katika muda wote wa kipindi cha mpito kilichoanza mwezi Septemba kufuatia mapinduzi yaliyomng'oa rais wa zamani Alfa Konde madarakani tangu Disemba mwaka 2010. Raia nchini Senegal wamepiga kura kuwachagua mamea na mawakilishi wa serikali za mitaa katika mchakato unaoonekana kama mtihani muhimu wa kuunga mkono rais macky Sall. Uchaguzi huo ni wa kwanza katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi tangu ghasia mbaya kuzuka mwaka jana kufuatia kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani osman Sonko. Uchaguzi huo ambao umefanyika miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu unasubiriwa kwa hamu. Pia ni wa kwanza tangu Sall ashinde muhula wa pili mwaka 2019. Raia kadhaa waliripotiwa kuuawa wakati wa operesheni ya pamoja ya kijeshi ya vikosi vya wanajeshi wa Afrika ya Kati fasa na washirika wao wa Urusi, hali ambayo imeibua maswali mengi kushinda majibu katika operesheni hiyo. Makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho ni kila siku juma ya Jumatatu saa moja na dakika 40 asubuhi na saa 12 na dakika 20 jioni, saa za Afrika Mashariki, RFI. Uingereza imetuhumu rais wa Urusi Vladimir Putin kwa kuwa na njama ya kuteua mwandani wake kuongoza serikali ya Ukrain. Colin Sokaka na maelezo zaidi. Hatua ya Uingereza inajiri baada ya afisi ya mambo ya nje wa ya Ukremlin kumtaja aliyekuwa mbunge wa Ukrain Yevhen Murayev kuwa kiongozi anayestahili kuongoza Ukrain. Waziri wa mambo ya nje ya Uingereza Liz Truss ametaja taarifa hiyo kuwa ni wazi Urusi na njama ya kuvamia Ukrain na kutaka Urusi kusitisha mpango huo. Marekani na Uingereza ni baadhi ya mataifa ambayo yameonya Urusi kwamba jaribio lake la kuvamia Ukrain litajibiwa vikali. Urusi imewapeleka zaidi ya wanajeshi laki moja karibu na mpaka wa Ukrain ila imekanusha mpango wa kuvamia Ukrain. Mbunge nchini Uingereza amesema alifutwa kazi ya uwaziri katika serikali ya waziri mkuu Boris Johnson kwa sababu ya imani yake ya Kiislamu. Nasrit Gani, ambaye alipoteza kazi yake ya waziri mdogo wa uchaguzi wa uchukuzi mnamo Februari mwaka 2020 aliyeambia jarida la Sunday Times kwamba Uislamu wake ulitolewa kama sababu kuu ya kuachishwa kazi. Ujumbe wa kwanza wa Taliban kuzuru Ulaya tangu kurejea madarakani nchini Afghanistan umeanza mazungumzo na wanachama wa mashirika ya kiraia wa Afghanistan yanayolenga haki za binadamu. Wizara ya Mambo ya Nje nchini Norway imesema mapigano makali yanaendelea nchini Siria kwa siku nne hii leo kati ya wanajeshi wa kikurdi wanaunga mkono na Marekani na na wapiganaji wa kundi la Islamic State ambao wameshambulia gereza moja na kuua takriban watu mia moja na ishirini. Na maafisa wa mji wa Beijing nchini China wamesema wakazi wote milioni mbili ambao wamegunduliwa wakiwa na kikundi kidogo cha maambukizi ya COVID-19 watapimwa jijini.