Ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Florence. Uba. Hujambo na karibu katika matangazo yetu jioni hii, lakini kwanza ni habari kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi seni licha ya upinzani mkali. Wafungwa watoroshwa nchini Nigeria baada ya watu wenye silaha kufamia gereza. Na Umoja wa Mataifa wahofia ongezeko la visa vya ukikwaji wa haki za binadamu nchini Myanmar. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amemwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa Tume ya Uchaguzi Senii licha ya upinzani wa Kanisa Katoliki na lile la Kiprotestanti na pia vyama vya upinzani kama muungano wa Lamuka na FCC. Akilihutubia taifa hilo usiku wa kuamkia leo, Rais Chisekedi amesema ana matumaini kwamba wajumbe watatu wa upinzani watateuliwa haraka ili kukamilisha ofisi hiyo ya seni yenye wajumbe kumi na tano watakaojihusisha na maandalizi ya uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. C'est ici l'occasion de feliciter le president de l'Assemblee nationale. Hii ndiyo fursa ya kumpongeza spika wa Bunge la Taifa ambaye ametoa fursa kadhaa kwa madhehebu kidini ili wakutane na kufikia makubaliano baada ya kutoelewana kuhusu uteuzi wa mwenyekiti mpya. Kwa kuzingatia hayo yote, nimeamua kutia saini hati inayoteua wanachama wapya wa tume ya uchaguzi nawaonya sasa kuharakisha mchakato wa uchaguzi ulio huru na wazi katika muda uliopangwa kikatiba. Upinzani nchini DRC umepinga uteuzi wake Denis Kadima kufuatia kile wanachosema ni mshirika wa karibu wa utawala uliopo madarakani nchini humo. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia mkoani Tanganyika, kusini mashariki mwa jamhuri ya nchi hiyo yanahofia kuhusu kuondoka kwa vikosi vya Umoja vya kulinda amani MONUSCO ifikapo Juni 30 mwaka 2022 mashirika hayo yanasema itakuwa mapema kwa vikosi hivyo kuondoka kufuatia kuendelea kushuhudiwa kwa mapigano kati ya makundi ya waasi katika mkoa huo. Msikilizaji, nchini Congo Brazzaville, shirika la kimataifa ya maendeleo Action Center CAD linasema watu 30 waliuawa katika maandamano ya kupinga kura ya maoni kuibadilisha katiba ili kumruhusu rais Denis Sassou Nguesso kuendelea kusalia madarakani. Hata hivyo, serikali nchini humo imekuwa ikisema ni watu wanne ndio waliouawa na wengine zaidi ya kumi kujeruhiwa, wakiwemo maafisa watatu wa usalama. Maelfu ya waombolezaji wakiwemo wanakijiji, wanariadha kutoka ndani na nje ya nchi pamoja na wanariadha wamehudhuria ibada ya mazishi ya mwanariadha wa Kenya Agnes Chebet Tirop aliyepatikana ameuawa nyumbani kwake. Mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka 25 amekumbukwa kama mwanamichezo aliyekuwa na kipaji cha kipekee ambaye angeiletea sifa nchi yake. Dina Tirop ni mama yake. Kwa leo sina ya kusema kwa maana nimelia mpaka machozi naisha na, sasa eh, ninadisindikisa leo msichana yangu, nami namwambia Mungu aweke pale fake. Msichana yangu alikuwa na, anapenda wasasi yake, alikuwa msichana mzuri mbole, na alikuwa tu anafanya kazi yake mzuri na saidia sisi kwa maneno ya shule, kwa maneno hata ya taya, nini ya, ya kusaidia sisi <laughs> Mshukiwa wa mauaji hayo ambaye anaaminiwa kuwa mpenzi wake anashikiliwa na polisi. Ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, umependekeza mahakama ya kijeshi kuwafungulia mashtaka wanajeshi wa Uganda wanaodaiwa kuwaua raia wasiokuwa na hatia katika vita dhidi ya al Shabab. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Ethiopia katika mji mkuu wa jimbo la kaskazini la Tigrey yamesababisha ndege ya misaada ya umoja wa mataifa kushindwa kutua mjini Mekele. Hii ni kwa mujibu wa taarifa ya afisa mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa, Martin Griffiths. RFI Kampala 93.7 FM. Watu waliojihami kwa silaha wamevamia gereza kusini magharibi mwa Nigeria na kuwatorosha idadi kubwa ya wafungwa. Mengi zaidi na Vikta Abuso. Ripoti zinasema watu hao waliokuwa wamejihami kwa silaha kama magruneti walishambulia gereza hilo katika jimbo la Oyo na kuwatorosha wafungwa zaidi ya elfu moja kwa mujibu wa ripoti kutoka vyombo vya habari mbalimbali nchini Nigeria, idadi ambayo bado haijathibitishwa. Afisa wa serikali katika jimbo hilo Olan Sarwaju Anjorin amesema kwamba watu hao walikuwa wengi na walivamia gereza hilo, lakini baadhi ya wafungwa walikamatwa wakijaribu kutoroka. Taifa hilo la Afrika Magharibi lenye idadi kubwa ya watu limeendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama, huku maeneo mengi yakidhibitiwa na makundi yenye silaha. Mwezi Septemba, wafungwa 240 walitoroka kutoka kwenye gereza lingine katika jimbo la Kogi, huku wengine zaidi ya 1800 wakitoroshwa kusini mashariki mwa nchi hiyo mwezi Aprili. Asante Victor Abuso. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wanatarajiwa kuwasili jijini Bamako nchini Mali kushinikiza uongozi wa serikali ya mpito nchini humo kuruhusu kuundwa kwa serikali ya kiraia baada ya mapinduzi mawili ya kijeshi kufanyika chini ya mwaka mmoja. Wizara ya ulinzi nchini Niger imethibitisha kuuawa kwa wanajeshi wake kumi na moja katika shambulizi la kuvizia dhidi ya msafara mkuu wa mkoa wa Tilaber linalodhaniwa kutekelezwa na wanajihadi siku ya wa Jumatano karibu na mpaka wa nchi hiyo na bukina Faso. Nchi ya Tunisia sasa itatoa vyeti rasmi vya kuonyesha watu nchini humo wamepokea chanjo kwa raia wake na wageni wote kutokea mataifa mengine. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho, Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza niko bas hapa ndo mali pekee utasikiliza ngoma unaipenda, kuichangamsha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555. RFI. Unaisikiliza RFI Kiswahili kutokea jijini Nairobi, nchini Kenya. Umoja wa Mataifa unasema unahofia kuendelea kushuhudiwa kwa uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu nchini Myanmar, wakati huu kukiwa na ripoti za maelfu ya wanajeshi wanapoendelea kukabiliana na waandamanaji mengi zaidi. Na Ali Bilali, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Myanmar, Tom Andrews amesema dunia ijiandaye kushuhudia mateso zaidi ya watu wa Myanmar kaskazini mwa nchi hiyo mikononi mwa wanajeshi. Tangu mwezi Februari, wakati jeshi lipochukua madaraka kwa nguvu na kumkamata kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi, kumekuwa na maandamano ya wananchi wanaotaka achiliwe huru. Mpaka sasa watu elfu moja na mia moja wameuawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama nchini humo, huku wengine zaidi ya elfu nane wakikamatwa. Hali inatarajiwa kuwa mbaya zaidi katika siku zijazo kufuatia hatua ya wanajeshi kutumwa katika maeneo ambayo kuna wapinzani wa uongozi wa kijeshi. Aidha, watu wa kabila la Rohingya ambao ni Waislamu wamekuwa wakiahama makwao kufuatia mzozo unaoendelea kulitikisa taifa hilo. Asante Ali Bilali. Mabalozi kutoka nchi kumi ikiwemo Ufaransa, Ujerumani na Marekani nchini Uturuki waliomba kuachiwa huru kwa mwanaharakati Osman Kavala hawataruhusiwa tena nchini humo. Talimati... nimetoa maagizo kwa waziri wa mambo ya nje. Nimemwambia anachostahili kufanya. Atangaze mabalozi hao kumi kama watu wasiotakiwa haraka iwezekanavyo. Ni sauti yake Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Italia Mateo Salvini amefunguliwa mashtaka kwa madai ya kuzuia wahamiaji zaidi ya mia moja kuingia nchini humo waliokuwa na uhitaji mkubwa wa kibinadamu. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron siku ya Ijumaa wamejadiliana kuhusu ushirikiano wa kiusalama katika mataifa ya Afrika, Ulaya na eneo la Pacific katika kile kinachoonekana ni kuzika tofauti zao baada ya Marekani, Uingereza na Australia kuingia kwenye ushirikiano wa kiusalama. Wawili hao walizungumza kwa simu. Ikulu ya Whitehouse inasema wataendelea na mazungumzo hayo watakapokutana.