Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajowi. Miongoni mwa utakayasikia Jumapili hii ni pamoja na watu kumi na moja wauawa nchini DRC na waasi wanaoaminiwa kuwa ni wa ADF. Ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa upo nchini Mali kutathmini mchakato wa kurejesha utawala wa kiraia. Na rais wa Uturuki Rasip Tayip Erdogan ameagiza kutimuliwa mab kwa mabalozi kumi kutoka nchini humo. Karibu. Waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF wamewaua watu kumi na moja katika kijiji cha Bulongo kule Beni, mashariki mwa DRC. Ni shambulizi linalojiri wakati huu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu amani, Jean Pierre Lacorix, akifanya ziara kule mashariki mwa DRC. Mengi zaidi na Erikson Luhembwe. Duru kadhaa zazibitisha mashambulizi ya mjini Bulongo pamoja na Tandika. Zaidi ya asilimia 50 ya wanavijiji wamehama makazi yao. Magezi Sales ni mchaguliwa wa Beni tena, kwa asubuhi ya leo kumekuwawa watu katika senta hiyo ya komine ya Bulongo. Wabunge wetu mbele ya kuongeza muda kwa huu muda wa dharura waangalie kwanja, wanarevalue namna gani maopereshen, kwa sababu raia wanaendelea kuwawa kiolela. Kanali Charles Omeonga ni mkuu kiongozi wa wilaya ya Beni kipindi hiki cha muda wa dharura asema: et l'armée est à la possession de son espace de contrôle. C'est la guerre asymétrique qui complique aussi la situation. L'ennemi est en fuite. Oktoba 21, raia wengine wane waliwawa katika mji wa Bulongo Mutilipi. Hali hii Kiswahili. Serikali nchini Rwanda imelegeza masharti ya kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona mwaka moja na nusu baada ya hatua kali kuchukuliwa dhidi ya COVID-19. Jumla ya raia wa Rwanda milioni 1.5 wamechomwa chanjo huku idadi ya maambukizi ikizidi kupungua. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kuwa mlipuko ambao ulishuhudiwa jijini Kampala jana usiku ni mashambulizi la kigaidi. Kulingana na rais Museveni, mtu mmoja aliuawa katika shambulizi hilo, japo kamishna wa polisi ametangaza kuwa ni watu watatu waliofariki, na uchunguzi umeanzishwa kuhusiana na waliohusika kwenye mashambulizi hayo. Na kwingineko ni kwamba mwanajeshi wa Uingereza ambaye mnamo mwaka 2012 anadaiwa kumuua kahaba mmoja katika eneo la Nanyuki mashariki mwa Kenya amekiri kutenda kosa hilo. Afisa huyo alifanya uhalifu huo, alikashifu, alijisifu kuhusu unyama huo na kisha kuutupa mwili wa binti huyo katika shimo la maji taka. Takriban wanachama ishirini wa jeshi la upinzani la splaio nchini Sudan Kusini wamekamatwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku wengine wakikisiwa kuwa wameaga dunia wakiwa gerezani, kwa mujibu wa Askofu Alfred William Lasu nchini Sudan Kusini. Kulingana na askofu huyo, maafisa upinzani wa raia, upinzani wa, na raia walikamatwa katika maeneo yanayopakana na DRC katika maeneo ambayo ni pamoja na Aba Magoroho, Sunba na Idapei na Bayote kati ya mwaka 2017 na 2021. Serikali ya Ethiopia imefanya mashambulizi mawili zaidi ya anga mapema Jumapili katika jimbo la Tigre, eneo la Maitebir, ikilenga kambi ya mafunzo za waasi wa TPLF na vituo vyao vya kuweka silaha. Msemaji wa serikali Legese Tulu, kupitia taarifa, amethibitisha kwamba mashambulizi hayo mawili. Hata hivyo, msemaji wa waasi wa TPLF Gatsechu Reda hakuweza kuthibitisha wala kuhakikisha kuwa kauli hiyo ya serikali iko sawa. Lakini je, nini maana ya maendelezo na mashambulizi haya katika serikali ya adis ababa? Tuta Richard ni mtaalamu wa usalama kutoka jijini Nairobi. inajibikia vipengele tofauti tofauti vya sheria za kimataifa, lakini kwa sasa unakumbuka kwamba labda wamepiga, wame mahesabu zao, wakajua kwamba tukiendelea kufuatia hizi sheria za kimataifa, basi huenda serikali yenyewe ikaanguka. Kwa hivyo sasa inaashiria kwamba iko tayari kutumia nguvu yoyote ile, hata kama watajibu wawezi wakaijibu katika ile nguvu ambayo serikali imeweza kaitekeleza. Ujue kwamba hawa waasi wa Tigri hawana zile zana ambazo serikali inaimiliki. Kwa hivi sasa, lazima kwanza tujiulize ni kwa nini kwamba raia wamejipata katika hili janga, kivipi ki, huenda ikawa kwamba waasi wanatumia raia kama ngao ni mtazamo wake Tuta Richard, mtaalamu wa usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Virusi vya COVID-19 vimeangamiza takriban watu milioni 4.91 hadi kufikia sasa tangu vilipogunduliwa nchini China Desemba mwaka jana, kulingana na takwimu iliyotolewa na shirika la habari la AFP. Aidha, visa ambavyo vimesajiliwa vya virusi hivi ni milioni 242.2, kutoka kwa takwimu zinazotolewa kila siku na maafisa wa afya kutoka mataifa tofauti tofauti i Kampala tisini na tatu nukta saba FM Ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa unaendeleza mazungumzo nchini Mali kushinikiza serikali ya mpito nchini humo kuandaa uchaguzi na kurejesha utawala wa kiraia. Uchaguzi nchini Mali unastahili kufanyika mwezi Februari tarehe 27 mwakani, kwa mujibu wa ECOWAS, japo serikali ya mpito imesema kwamba huenda ikakosa kutimiza makataa hayo. Abdoulaye Diop ni waziri wa mambo ya nje nchini Mali. Tunakaribisha kikosi hiki ambapo tutapata nafasi ya kutoa taswira kamili ya hali ilivyo hapa nchini Mali, pia kutoa maelezo ya hatua zilizopigwa na serikali hii na maono yetu kwa kile kinahitajika kuhakikisha tunaandaa uchaguzi ambao ni huru na haki. Ni sauti yake Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje nchini Mali. Serikali ya Senegal na Guinea Bissau zimekutana jijini Bissau ili kufanikisha usimamizi wa umoja wa pamoja wa mataifa hayo mawili. Na Nigeria itazindua sarafu ya kidijitali maalmaarufu n en, I naira mwezi kadhaa baada ya kuzua benki na taasisi za kifedha kuwezesha shughuli za pesa za sarafu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz ita bendi 13 RFI. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameagiza waziri wa mambo ya nje nchini humo kuwatimua haraka kutoka katika taifa hilo mabalozi wa mataifa kumi, yakiwemo balozi wa Marekani, Ufaransa na Ujerumani, baada ya kutoa taarifa kwa pamoja wakati wanaharakati Osman Kavali kuachiliwa huru baada ya kukamatwa mwaka 2017 kwa madai ya kuhusika na majaribio la mapinduzi ya serikali mwaka 2016. Huyu hapa rais wa Uturuki. Nilimpa maagizo waziri wa mambo ya nje, nilimwambia kile anastahili kufanya, yaani kutoa taarifa kwamba mabalozi hawa kumi hawahitajiki kutoka asubuhi hadi jioni, kabala kabala kawala, kawala ni sauti yake Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Na polisi nchini Colombia wamemkamata Dairo Antonio maarufu kama Otinel ambaye amekuwa akitafutwa kwa madai ya kuwa mhusika mkuu wa ulanguzi wa madawa za kulevya nchini humo. Kukamatwa kwa Otinel ni ishara ya ushindi kwa serikali na mkondo wa sheria dhidi ya vita vya ulanguzi wa dawa za kulevya hakuna sehemu ya Kolombia ambayo magaidi wabakaji, wauaji wa viongozi na wanaopanga mashambulizi dhidi ya polisi watajificha. Ni sauti yake Diego Malano, waziri wa ulinzi nchini Kolombia. Mwanadiplomasia wa ngazi za juu wa Marekani amehimiza Korea Kaskazini kumalizia majaribio yake yasiyo na tija na kuanza mazungumzo. Na kwingineko ni kwamba eh, zimetimu saa 12 na