Ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukukutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. George Ajowi. Miongoni mwa habari za dunia tulizokuandalia ni pamoja na watu wanane wapoteza maisha kufuatia shambulizi la bomu mjini Mogadishu nchini Somalia; mwanajeshi mwingine wa Ufaransa uawa baada ya kushambuliwa nchini Mali; na kampeni zinamalizika nchini Ujerumani kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Jumapili. Karibu watu wanane wamepoteza maisha nchini Somalia baada ya kutokea kwa mlipuko wa bomu iliyotegwa kwenye gari dogo katika kizuizi karibu na ikulu ya rais mjini Mogadishu. Mengi zaidi na Victor Abusu. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limekiri kuhusika na shambulizi hilo ambalo limesababisha vifo vya raia wa kawaida na kujeruhi wengine saba. Polisi wamesema shambulizi hilo limetokea karibu kilomita moja kutoka makazi ya rais na walioshuhudia wameeleza kwamba gari lilolipuka lilisimamishwa kukaguliwa na maafisa wa usalama. Kwa kawaida, ukaguzi wa magari hufanyika kwenye kizuzi hicho kabla ya kuendelea na safari hii. Sio mara ya kwanza kwa Al-Shabab kuhusika na tukio kama hili tangu kuondolewa mjini Mogadishu na jeshi la Umoja wa Afrika Amisom, na mara kwa mara limekuwa likiwalenga maafisa wa serikali na raia wa kawaida mjini Mogadishu na maeneo mengine ya nchi hiyo. Wizara ya mambo ya nje nchini Kenya imepiga marufuku kwa muda wajakazi kwenda Saudi Arabia hadi pale hatua za kutosha za ulinzi zitakapotekelezwa. Katibu mkuu wa masuala ya kigeni Macharia Kamau aliwaambia wabunge kuwa wizara yake imeandikia wizara ya leba barua ya kuweka vikwazo hivyo, huku akisema kuwa mwaka huu zaidi ya wajakazi 40 wamefariki na wengine elfu moja wakipata majeraha mabaya. Tume ya haki za binadamu nchini Ethiopia imesema raia 29 wameuawa baada ya kundi lenye silaha kufanya mashambulio katika mkoa wa Oromia. Aidha, tume hiyo imesema kuwa zaidi ya watu wapatao elfu arobaini wamehamia makazi yao kutokana na mashambulio matatu tofauti. Hata hivyo, haijabainika shambulizo hilo lilifanywa na akina nani. Na waziri wa mafuta nchini Sudan amesema waandamanaji nchini humo wamezuia mabomu mawili makubwa ya mafuta katika eneo la Port Sudan baada ya makabiliano ya amani kutibuka kati ya vikundi vya waasi waandamanaji hao aidha yanaaya yanajiri wakati ambapo Sudan inapambana na changamoto za kiuchumi baada ya kuondolewa madarakani kwa Omar al-Bashir na jaribio la mapinduzi ya kijeshi wiki hii Kwingineko ni kwamba, kwingineko ni kwamba rais Paul Kagame wa Rwanda amemteua ama ametembelea kikosi ama vikosi nchini yake kaskazini mwa Msumbiji vinavyopambana na wapiganaji wa kijihadi Mwezi Julai, Rwanda ilikuwa nchi ya kwanza kutuma wanajeshi wake zaidi ya elfu moja katika mkoa wa Cabo Delgado na imefanikiwa kudhibiti eneo hilo na kuwarudisha nyumbani wapiganaji hao. Huu hapa ndio ujumbe wake, Rais Paul Kagame kwa wanajeshi wake: tumekuja kufanya kazi na ndugu zetu watu wa Msumbiji. Tunawashukuru kwamba mmeweza kukomboa hii eneo ya Cabo Delgado ambaye ilikuwa imetekwa. Sasa kazi niliyosema imeanza ni kulinda, ni kujenga upya eneo hii na kuhakikisha kwamba wananchi wanarudi makwao na kushughurika na kazi mbalimbali zinazowahusu Rais wa Rwanda Paul Kagame akizungumza na wanajeshi wa nchi yake baada ya kuwatembelea katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka limesema linakumbwa na wasiwasi baada ya mwandishi wa habari kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo sostene kambindi kukamatwa kwa madai ya kuwa na taarifa kuhusu vifo vya wataalamu wawili wa umoja wa mataifa mwaka elfu mbili na kumi na saba katika mkoa wa kasai kambindi mwanahabari huru wa shirika la habari la ufaransa la afp akuchalite pauside na, na wakati mwingine RFI amekamatwa siku ya Jumatatu na kuzuiliwa na maafisa wa usalama na anahojiwa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz tabendi 13 RFI. Mwanajeshi mwingine wa Ufaransa ameuawa nchini Mali baada ya kushambuliwa na, na wanajihadi. Ikulu nchini Ufaransa imethibitisha kuuawa kwa mwanajeshi wake na kusisitiza azma ya kushinda ugaidi katika eneo la Sahel. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu, idadi ya wanajeshi wa Ufaransa waliopoteza maisha katika vita dhidi ya ugaidi katika eneo la Sahel imefikia hamsini na wawili. Kwingineko ni kwamba wanajeshi wanane nchini Nigeria wameuawa na wengine kadhaa hawajulikani waliko baada ya kuvamiwa na wanajihadi katika jimbo la Bono linalokumbwa na vita kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Msafara wa kijeshi ulishambuliwa na roketi wakati wapiganaji walipokuwa wakipiga doria. Kwingineko ni kwamba Rais wa Chad, Mahamad Idris Deby, amewateua wabunge tisini na watatu kuunda bunge jipya la mpito miezi mitano baada ya kuchukua madaraka kufuatia kifo cha baba yake rais wa muda mrefu Idris Debi. Mwezi Aprili alivunja bunge na kuahidi uchaguzi huru na ulio wazi kupitia miezi, miezi kumi na minane alipojitangaza mkuu wa baraza la jeshi la mpito. Zaidi ya viongozi maarufu mia moja kutoka chama cha kiislamu Ennahda nchini Tunisia wakiwemo wabunge na waziri wa zamani wamejiuzulu wakipinga utendakazi wa chama chao, jambo ambalo ni pigo kubwa zaidi kwa chama hicho ambacho kinakabiliwa na mgawanyiko mkubwa. Chama hicho ambacho ni chama kikubwa zaidi bungeni kimekuwa kwenye mgogoro kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu. Kwa sasa virusi hatari zaidi vya korona vinasambaa ili kuepuka kuambukizana ni muhimu tukajitenga haraka sana pale inapohitajika. Ninapokuwa na wasiwasi na kupata dalili ya kwanza, ninajitenga na kufanya kipimo cha COVID-19. Kama nimeambukizwa, ninajitenga kwa siku kumi na nawataarifu watu niliokutana nao. Kama nimegusana na mtu aliyeambukizwa, nafanya vipimo haraka na kujitenga kwa wiki moja, hata kama vipimo vinaonyesha sijaambukizwa. Kwetu sote tusisahau kuvaa barakoa, osha mikono mara kwa mara na hakikisha tunapeana nafasi ya angalau mita moja. Kwa pamoja tuungane dhidi ya virusi vya korona. Ujumbe huu ni kutoka Wizara ya Afya ya Ufaransa pamoja na RFI. Ni saa 12 na dakika 7 saa za Afrika Mashariki, ukiwa jijini Mwanza nchini Tanzania unatupata kupitia Inland FM 93.3 Kampeni za mwisho zinafanyika leo kuelekea uchaguzi mkuu nchini Ujerumani siku ya Jumapili utakaomaliza umali, utaka uongozi wa miaka 16 wa kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Mengi zaidi na Ali Bilali. Wapiga kura wapatao milioni 60 walio na zaidi ya umri wa miaka 18 wanatarajiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo kuwachagua wabunge 598. Wachambuzi wa siasa wanasema uchaguzi huo unatarajiwa kuwa na ushindani mkali kati ya chama cha ja kansela Angela Merkel cha CDU na kile cha mrengo wa kushoto cha SPD. Tayari Angela Merkel ameunga mkono kiongozi wa chama chake Armin Laschet kumrithi anapomaliza muda wake wa uongozi nchini humo. Katika kampeni ya mwisho siku ya Jumamosi, kansela Merkel amempigia debe Laschet na kuwataka Wajerumani kumchagua wakati huu kura za maoni zikionyesha kuwa yupo nyuma ya mgombea wa chama cha SPD, olaf Scholz. Raia wawili wa Kanada Michael Kovrig na Michael Spavor waliokuwa wanazuiliwa nchini China baada kufunguliwa ya kufunguliwa mashtaka ya kujihusisha na ujasusi wamewasili nyumbani na kukaribishwa na waziri mkuu Justin Trudeau. Hatua hii imekuja baada ya Meg Wangzu, mkurugenzi wa kampuni ya teknolojia ya China Huawei ambaye amekuwa akizuiliwa nchini Kanada baada ya kutakiwa na Marekani tangu mwaka 2018 kuachiliwa huru, baada ya makabiliano na viongozi wa mashtaka nchini Marekani. Hatua hii inaelezwa na wachambuzi wa mambo kama mpango wa China kutaka kurejesha uhusiano wa kidemokrasia na Marekani na India na Pakistan zimetofautiana vikali kwenye mkutano mkuu wa Umoja Mataifa jijini New York nchini Marekani. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amemshutumu kiongozi wa India kwa kuendelea kunyanyasa Waislamu kwa madai kuwa ni wagaidi, huku wanadiplomasia wa India wakishutumu Pakistan kwa kuendelea kuunga mkono makundi ya kijihadi kama vile Al Qaida. Na waumini wa dhehebu ya Wabudhi wameandamana nchini Myanmar kupinga mapinduzi ya kijeshi, maandamano ambayo yakiendelea mashambulizi ya maadhimisho ya miaka kumi na minne ya maandamano makubwa ya viongozi wa kidini.