Saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Hilary Ingati, tumekuandalia tu mengi tu jioni hii, ijapokuwa kwa muktasari. Ni kujuza tu ambao utasikia: rais wa Rwanda Paul Kagame ahitimisha ziara yake nchini Msumbiji, Waziri Mkuu wa Mali aishutumu Ufaransa kwa kujaribu kuitelekeza nchi yake katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi, na raia nchini Ujerumani wamepiga kura katika uchaguzi wa kihistoria. Habari kamili, msikilizaji. Kanali wa zamani kwenye jeshi la Rwanda ambaye alihukumiwa kwenda jela kwa makosa kuhusika na mauaji ya raia karibu laki nane wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisaini na nne amefariki dunia akiwa nchini Mali ambako alikuwa anatumikia kifungo chake. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatufungulia na taarifa hiyo. Teonesti Bagosora aliyekuwa na umri wa miaka 80, alikuwa afisa wa juu katika wizara ya ulinzi ya Rwanda wakati wa mauaji haya yakitekelezwa. Mahakama ya Umoja Mataifa kuhusu Rwanda awali limehukumu kifungo cha maisha gerezani kabla ya baadaye kifungo chake kupunguzwa hadi kufikia miaka 35. Mauaji yalianza baada ya ndege iliyokuwa imembeba rais wa Rwanda hayati Juvenal Habyarimana ilipodunguliwa Aprili 6 mwaka 1994, ambapo kila mtu aliyekuwemo kwenye ndege hiyo alifariki. Miaka miwili baadaye, Bagosora alikamatwa nchini Cameroon ambako alikimbilia baada ya rais Paul Kagame kuchukua hatamu ya uongozi na chama chake cha Patriotic Front. Mwaka elfu mbili na nane, Mahakama ya Kimataifa kuhusu Rwanda ilimkuta na hatia ya makosa ya dhuluma dhidi ya binadamu kuandaa mauaji ya wanasiasa mashuhuri akiwemo aliyekuwa waziri mkuu wa gate Ulinginyimana. Jenerali wa Canada Romeo Dalail, aliyeongoza vikosi vya kulinda amani wakati wa mauaji hayo, alimtaja Bagosora kama kinara aliyehusika pakubwa kwenye mauaji hayo na hata kumtishia maisha. Taarifa yake mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Lakini sasa msikilizaji, tukisalia ni taarifa inayofungamana na, na maswala ya nchi ya Rwanda. Rais Paul Kagame amehitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Msumbiji, ambapo mbali na kutembelea wanajeshi wa nchi yake walioko kaskazini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Cabo Delgado, alitiliana saini na mikataba kadhaa ya ushirikiano na mwenyeji wake Rais Filipe Nyuse. Nchi ya Rwanda ilikuwa taifa la kwanza kutoka ukanda wa SADAK kutuma wanajeshi wake ni Msumbiji kukabiliana na makundi ya kijihadi. Shirika la fedha duniani IMF limesema taifa la Tanzania linahitaji msaada wa haraka wa dola za Marekani bilioni 1.1 ili kunusuru uchumi wa taifa hilo ambao umetetereka pakubwa kutokana na athari za COVID-19. IMF inasema ikiwa kiasi hicho hakitatolewa huenda nchi hiyo ikashuhudia kushuka kwa pato ghafi la taifa na kuteteresha zaidi uchumi wake. Serikali ya Sudan imesema imetuma ujumbe wa mawaziri wake kwenda kukutana na waandamanaji ambao wamefunga bomba kuu la kusafirisha mafuta na barabara za kuingia kwenye bahari muhimu mashariki mwa nchi hiyo. Ziara yao imekuja ikiwa ni siku kumi sasa kupita tangu waandamanaji kutoka kabila la Beja waandamani kupinga makabiliano makubaliano kati ya makundi ya waasi na serikali. Msikilizaji, wachambuzi wa, wa siasa wana mtazamo gani? Hamdun Masel anaangazia hili akiwa Mwanza, Tanzania. Ni wazi na ni dhahiri kwamba hali si nzuri kule Karatumu, na sababu zilizomwondoa uh, jenerali al Bashir huenda zikawa ni sababu za kuondoa hawa akina hamduki na wenzake. Tatizo kubwa ni kwamba hakuna mawasiliano kati ya serikali na raia kwa upande mmoja, lakini pia hakuna mawasiliano kati ya serikali yenyewe na mawaziri wake. Aa, jambo ambalo linafanywa kwa siri kama mkakati kujaribu kuonyesha kwamba pengine kulikuwa hakuna mawasiliano, lakini mawasiliano yapo, ni ufisadi na uondo wa mambo. Ni mtazamo wake Hamdun Masel, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akizungumza nasi akiwa Mwanza, Tanzania. Serikali ya Ethiopia imesema haitamfungulia mashtaka aliyekuwa kamanda wa kundi la Oromo Liberation Army, Golicha Vega, hatua inayokuja baada ya kiongozi huyo kutangaza kujiunga na serikali licha ya ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu kwa kundi hilo. Gulicha, ambaye alikuwa mpiganaji wa kundi la Oromo Liberation Army kwa miaka 27 ametangaza kujiunga na upande wa serikali sambamba na maofisa wengine kumi. RFI Kigali 91.9 FM. Msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ukiwa nami studioni Hilary Ingati. Waziri Mkuu wa Mali Jogel Maiga ameshutumu nchi ya Ufaransa kwa kujaribu kutelekeza nchi yake katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi miezi michache tu tangu Paris itangaze kuwa inapunguza wanajeshi wake nchini humo Le Mali regrette Que le principe de consultation et de concertation. Mali inasikitishwa kuwa kanuni za mazungumzo ambazo zinatakiwa kuwa sheria kwa wahusika hazikuzingatiwa kabla ya uamuzi wa serikali ya Ufaransa. Hali mpya inayotokea kufuatia kumalizika kwa operesheni Bakane iliyoacha Mali katika upweke katikati ya safari inatuelekeza katika hali ya kutafuta njia mbadala ya usalama bora, iwe kivyetu au na washirika wengine. Matamshi yake yameatoa wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov akithibitisha nchi yake nchi ya Mali kufanya mazungumzo na makampuni kadhaa ya usalama nchini mwake. Wanajeshi tisa wa Nigeria wameuawa na wengine wakiwa wajulikani waliko katika eneo la Manila baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa kundi la Islamic State kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Simoni Bagbo, mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Ro Bagbo, amezindua chama chake cha kisiasa ambacho anatarajiwa kukitumia kuendeleza azma yake ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa urais wa mwaka 2025. Rais wa mpito wa Chada Jenerali Mahamati Disdebi Itno, ambaye amekamilisha ziara yake ya siku mbili nchini Kongo Brazzaville, ametoa wito kwa wahusika nchini Chad kukumbatia mazungumzo katika siku zijazo, akiomba mataifa ya ukanda huo kusaidia nchi yake. Karibia mashirika ishirini ya kutetea haki za binadamu ndani na nje ya taifa la Tunisia yamelani hatua ya Rais Kais Saida kutumia madaraka yake vibaya, ambapo alitangaza kusitishwa kwa shughuli za bunge na kujipa madaraka makubwa. RFI. Raia nchini Ujerumani hivi leo wamepiga kura katika moja ya uchaguzi ambao ni vigumu kutabiri nani ataibuka mshindi kati ya chama cha chansela anayemaliza muda wake Angela Merkel na Armin Laschet wa chama cha kisosialisti. Mwandishi wetu Michael Were ana maelezo zaidi. Uchaguzi wa hivi leo utashuhudia kumalizika rasmi kwa utawala wa miaka 16 wa chancela Merkel, ambaye wakati anaingia madarakani wengi hawakutabiri kuwa angeweza kudumu kwenye kiti hicho. Kura za maoni zilionyesha chama cha conservative cha Merkel kikiwa nyuma kwa asilimia 23 dhidi ya chama cha social democrat chenye asilimia 25. Wachambuzi wa siasa za Ujerumani wanasema licha ya kuwa kura ya maoni imekipa ushindi chama cha SDP, ushindi kwa chama cha Makelu huenda usizuilike, licha hivi karibuni kupoteza mvuto wake. Sera kubwa kwenye kampeni za mwaka huu zilikuwa ni kuhusu janga la virusi vya korona, usalama na masuala ya uhamiaji. Taarifa ya mwandishi wetu Michael Were, msikilizaji. Uwanja wa ndege visiwani la Palma nchini Hispania umefungwa kwa muda kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa mlipuko wa volkano uliosababisha kusambaa kwa lava tangu juma liliopita. Serikali imewahamisha mamia raia kutoka kwenye visiwa hivyo. Raia nane wa Palestin wameuawa na jeshi la Israel katika makabiliano wakati wanajeshi hao wakitekeleza operesheni katika maeneo ya Jenin na Jerusalem kwenye eneo la ukingo wa magharibi. Nchi ya Afghanistan inakabiliwa na tishio la baa la njaa, wakati huu baadhi ya shughuli muhimu nchini humo zikiwa zimetatizika na hatua ya kundi la Taliban kuchukua uongozi wa taifa hilo, imesema taarifa ya Umoja wa Mataifa, UN. Natalia Kanen, mkurugenzi wa shirika la United Nations Population Fund, ametaja hali nchini humo kuwa ya dharura ambapo zaidi ya raia milioni 33 wanakabiliwa na tishio la njaa. Wapiganaji hamsini wa kundi la huti pamoja na vikosi vinavyounga mkono serikali ya Yemen wameuawa