Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kwa Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi Kenya. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia ni pamoja na Afrika Kusini yasema inaadhibiwa kwa kugundua aina mpya kirusi cha COVID-19 kinachoendelea kusambaa. Marekani ya hofia mapambano ya kijeshi yanayoendelea nchini Ethiopia, na polisi nchini Burkina Faso wametumia vitoa wa machozi kwa waandamanaji dhidi ya serikali. Karibu msikilizaji. Afrika Kusini inasema inaadhibiwa kwa kugundua aina mpya ya kirusi cha COVID-19 kilichopewa jina na Shirika la Afya Duniani WHO, kwa jina Omicron. Mengi zaidi na Victor Abuso. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini, katika taarifa yake, imesema inastahili kupongezwa kwa hatua yake na sio kuadhibiwa kama inavyoshuhudiwa kwa sasa. Kugundulika kwa aina hii mpya ya kirusi kumesababisha wasiwasi mkubwa duniani baada ya Shirika la Afya Duniani kusema kwamba aina hii mpya ya kirusi inazoa hofu. Marekani limekuwa taifa la hivi punde kuungana na mataifa mengine kama Canada, Urusi, Umoja wa Ulaya na Uingereza kuzuia abiria kutoka kusini mwa bara la Afrika. Katika hatua nyingine, 61 waliokuwa kwenye shirika la ndege la KLM wamewekwa karantini na wanatarajiwa kufanyiwa vipimo zaidi baada ya kupatikana na maambukizi wakitokea nchini Afrika Kusini, walipowasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Amsterdam kule nchini Uholanzi. Kirusi hicho kilichopewa jina la Omicron kiliripotiwa mara ya kwanza mwezi Novemba nchini Afrika Kusini, lakini pia Botswana, Hong Kong na baadaye Ubelgiji. Taarifa yake Victor Abuso. Mwanasayansi wa Uingereza aliyeongoza utafiti zaidi kuhusu chanjo ya COVID-19 aina ya AstraZeneca, Profesa Andrew Pollard amesema chanjo mpya huenda ikatengenezwa ili kukabiliana na aina ya kirusi kipya cha corona omicron, wakati huu maafisa wakisema watu wawili tayari wameambukizwa nchini humo. Taifa la Rwanda kuanzia siku ya Jumapili litaanza kutekeleza sheria ya karantini ya lazima ya saa 24 kwa wasafiri wote wanaoingia nchini humo katika harakati za kudhibiti kuingia na kusambaa kwa aina ya kirusi kipya cha korona ambacho kimegunduliwa kaskazini mwa Afrika. Uganda na Tanzania zimekubaliana kushirikiana kujenga kiwanda kitakachozalisha chanjo mbalimbali kwa ajili ya afya ya binadamu na wanyama. Hii imejiri baada ya mazungumzo kati ya rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan na mwenyeji wake Yoweri Museveni, anayezuru nchi hiyo kwa siku tatu. Rais Samia anaeleza baadhi ya mambo waliyokubaliana. Serikali zetu mbili, tumekubaliana kushirikiana katika kuweka kiwanda kitakachozalisha chanjo ziwe za uviko au chanjo nyingine kwa wanadamu, lakini pia kwa wanyama. Tumewataka wataalamu wetu wakae, wajadiliane tutakwenda vipi kwenye kiwanda hicho. Tulimalizia kwa kusisitiza ushirikiano wetu ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini pia katika nyanja za kimataifa. Ajenda nyingine imekuwa kutathmini maendeleo ya mradi mkubwa wa mafuta wa kilomita 1445 ambao Rais Mseveni amesema maandalizi yote yamekamilika kwa kwanza. Mradi huo wa dola bilioni 3.5 unaotarajiwa kuimarisha uchumi wa nchi hizo jirani. Na taifa la Uganda huenda likalazimika kuachia udhibiti wa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Entebe kwa taifa la China kutokana na mkopo ambao Uganda ilichukua miaka sita iliyopita ili kupanua uwanja huo. Uganda ilitaka baadhi ya vipengee kubadilishwa katika mkataba huo na benki ya Exim ya China. RFI Kampala, tisini na tatu nukta saba FM. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwa mara nyingine ametaka majadiliano ya haraka na kusitishwa kwa mapambano ya kijeshi yanayoendelea kati ya jeshi na jeshi la serikali na waasi wa Tigray. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Wito huu wa Marekani umekuja muda mfupi baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kuonekana kwenye mkanda wa video akiwa na wanajeshi wa nchi hiyo kwenye mapambano dhidi ya waasi wa Tigrei. Blinken, kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price, amesema makabiliano yanayoendelea kati ya pande hizo mbili yanaendelea kuzua wasiwasi kuhusu usalama wa Ethiopia. Aidha, ripoti zinasema Blinken ametoa wito huu baada ya kuzungumza na rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kinyatta aliyezuru Ethiopia hivi karibuni na kufanya mazungumzo na waziri mkuu Abiy Ahmed kama njia moja ya kutafuta namna kusitisha mapigano yanayoendelea. Siku ya Ijumaa, akionekana kwenye mkanda wa video akiwa katika maeneo ya milima, kiongozi huyo wa Ethiopia aliyekuwa amevalia magwanda ya kijeshi alisema yeye na jeshi lake hawatakata tamaa mpaka watakapopata ushindi dhidi ya waasi wa Tigrei. Taarifa yake, Hillary Engati. Waziri wa zamani wa masuala ya baraza la mawaziri wa Sudan Khalid Omar Yusuf ameachiliwa kutoka kizuizini pamoja na wengine, ikiwa ni siku moja baada ya kuanza mgomo wa kula, kulingana na taarifa ya wizara ya habari ya nchi hiyo. Tukielekea huko DRC ni kwamba watu wanne wameuawa wiki hii katika ghasia za jamii katika eneo la kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo zaidi ya nyumba mia mbili pia zilichomwa moto, vyanzo vya, vya serikali ya mitaa vimebaini hii leo. Katika eneo hilo lenye vijiji kumi na tatu ni kijiji kimoja tu kinachokaliwa na jamii ya Wamongo dhidi ya vijiji kumi na viwili ambavyo watu wengi ni wa jamii ya Ngombe. Tukisalia nchini DRC, wanamuziki wawili wamefikishwa mahakamani kwa kumkosoa mkuu wa jeshi ama mkuu wa nchi na jeshi ambaye wanamkashifu katika nyimbo zao kwa kutokomesha ghasia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kesi hiyo itarejelewa tarehe 3 Disemba njema yote kuhusu afya yako. Caroline Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na dakika 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Ni saa 12 na dakika 7 Afrika Mashariki. Maafisa wa polisi nchini Burkina Faso wametumia gesi za kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakielekea mji mkuu wa, wa Ouagadougou wakilaumu serikali kwa kukosa kukomesha wimbi la mapigano kutoka kwa wapiganaji wa Kiislamu. Watu kumi wameuawa na nyumba thelathini kuteketezwa katika kijiji kimoja katikati mwa jimbo la Plateau nchini Nigeria baada ya watu wenye silaha kufanya mashambulizi, ghasia hizi zikiwa za hivi punde katika eneo hilo lenye hali tete. Tukielekea huko Aljeria, ni kwamba raia nchini humo wamepiga kura hii leo katika uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi huu ukionekana kuwa muhimu katika azimio muhimu la Rais Abdul Majid Tebone na la kubadilisha utawala wa miongo miwili wa marehemu Rais Abdelaziz Buteflika. Zaidi ya kampuni mia saba kutoka kisiwani Madagaskar Wame ama zimekusanyika kwa ajili ya maonyesho ya uchumi na biashara ya mikoa 23, maonyesho ambayo yamekuwa yakifanyika tangu Alhamisi na yanaendelea hadi Jumapili Novemba 28 RF. Ni saa 12 na dakika 8 Afrika Mashariki. Mamia ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Jordan kupinga makubaliano ya maji na nishati kati ya Jordan na Israel, makubaliano ambayo iwapo yatatekelezwa yatakuwa ni moja ya miradi mikubwa zaidi ya ushirikiano tangu nchi hizo zitilie saini mkataba wa amani miaka 27 iliyopita. Miili ya watu watatu imegunduliwa katika jengo lililoteketea huko Honiara, mji mkuu wa visiwa vya Solomon, vifo hivi vikiwa vya kwanza kuripotiwa baada ya siku kadhaa za ghasia katika mji huo wenye machafuko. Huko kwingine, waziri mkuu wa Japan, Fumio Kishida, amesisitiza upya ahadi yake ya kuzingatia mbinu zote ili kulinda nchi huku kukiwa na vitisho vinavyoongezeka kutoka China na Korea Kaskazini. Korea Kaskazini inaendelea kufanya majaribio ya makombora huku China ikifuatilia uundwaji wa jeshi. Msikilizaji, matangazo haya unayopita unayopata jijini Nairobi kupitia 89.9 FM.