ni saa kumi moja kamili za jioni huko Nyabiondo, Masisi, mashariki ya DRC. Wakati ni saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Kampala, nchini Uganda, na maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na tuanze na muktasari wa habari. Wafanyakazi wawili wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu watekwa nyara mashariki ya DRC. Idadi ya watu waliokufa maji ajali ya boti nchini Nigeria yaongezeka na kufikia 29. Na nayo mataifa wanachama wa WHO waafikiana kuhusu namna ya kupambana na kirusi kipya cha ja Omicron. Ni Jumatano ya Desemba mosi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Wafanyakazi wawili wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu wameripotiwa kutekwa nyara hapo jana na waasi wasiojulikana katika eneo la Masisi huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa kamati la Msalaba Mwekundu nchini Kongo, Pole Bashengezi, amesema tukio hilo liliendeshwa katika mbuga la wanyama Virunga na miongoni mwa waliotekwa nyara ni pamoja na mwananchi mmoja wa Kongo na mtaalam wa shirika hilo kutoka nje ya nchi hiyo ya Kongo DRC. Ndugu zetu walikuwa wakijielekeza Sake kuhudumia raia kwa maji, wakiwa sita, na huko njiani wawili miongoni mwao walitekwa nyara. Naye kiongozi wa mahali pa tukio Bauma Bisibu amejulisha kwamba jeshi la Kongo laendesha msako mkali mahali pa tukio. Katika maeneo hayo serikali imeweza kukamata mpango ya kusema huwezi kuleta wajeshi ya kupiganisha ile ma wale wajambazi ili waweze kurudisha amani. Kufuatia tukio hilo la kusikitisha, mashiriki ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini wamezitaka mamlaka husika kupeleka haraka haraka siyo tu watafuta mateka bali zaidi ya yote kurejesha usalama katika muhimili huu unaounda ukanda unaotegemea maisha ya watu. Neemilengose ni mtetezi wa haki za binadamu chichini Goma. Wandani wa sote, tuhusike tutavutisha salama ili mambo kama haya yasikuwe yanaonekana katika Kongo yetu. Kesi hii ya utekaji nyara inakuja juu ya wengi kadhaa walioshuhudiwa hivi majuzi katika eneo hilo la Sake, mashariki mwa Kongo DRC, Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Asante sana Chube Ngorombi Daniel. Na siku moja baada ya jeshi la Uganda kuanzisha mashambulizi ya anga katika ushirikiano na jeshi la Congo FARDC dhidi ya kundi la waasi wa ADF, maafisa wa jeshi la UPDF, yaani la Uganda, wamesema wamefanikiwa katika operesheni za mwanzo na kwamba operesheni hizo zitaendelea. Tukisalia huko mashariki ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, viongozi wa serikali katika mji wa Goma wametangaza hatua wa mpya zinazolenga kudhibiti hali ya utovu wa usalama unaoendelea katika mji huo na katika maeneo mengine ya mashariki ya nchi hiyo. Ripoti ya mwandishi wa RFI Corali Pierre aliyetembelea mji huo wa Goma inasomwa studioni na Benson Wakoli. Mbele ya jengo la kanisa Katoliki kata la ofisi mjini Goma, majira ya usiku ni vigumu kupata bodaboda boda, kufuatia marufuku kwa uendeshaji pikipiki kuonekana barabarani ifikapo saa moja usiku. Lakini mbali kidogo, maeneo ya Keshero, moja ya maeneo hatari ya mji wa Goma, Jil anaeleza alivyoponea kuuawa: nilijikuta <tum> mbele ya kundi la majambazi walinyanganya simu zangu na vyote nilivyokuwa navyo. Niliponea chupu chupu, kwani kuna watu walitokea na kusababisha majambazi hao kukimbia. Ili kukabiliana na ukosefu wa usalama, maafisa wa usalama wameamua kupiga doria, hatua ambayo pia imesaidia kama anavyoeleza Jonathan Zandi, mwenyekiti wa kata ya Mrara. Alfajiri mapema, asubuhi sana, kuna wanajeshi wanaozingira mtaa fulani, wanafanya msako wa nyumba kwa nyumba, wameenda ndani ya kambi, inakuwa vigumu kuchunguza polisi. Asasi za kiraia kwenye muji huo zimewatuhumu baadhi ya polisi na askari wasio na nidhamu kwa kuhusika na hali ya ukosefu wa usalama, kauli ambayo hata hivyo imetupiliwa mbali na msemaji wa jeshi la Kongo FRDC Giome Njike Kaiko. Hakuna kutokuadhibu kokote kunakubaliwa ndani ya jeshi la DRC wala polisi. Wote tumelazimishwa kufanya kazi kwa bidii zaidi ifikie malengo yake 10. Lengo hasa ni kumaliza visa vya unyanyasaji, wakati huu hali ya dharura ikiendelea kwenye mikoa ya Kivu Kaskazini na Naituri, zaidi ya watu mia saba wakiwaa na maelfu ya watu wakilazimika kukimbia nyumba zao, kwa mujibu wa shirika linalofuatilia maswala ya usalama Barometa in Kivu ni taarifa ni ripoti ya mwandishi wa RFI Korali Pierre kama ambavyo imesomwa studioni na mwenzangu Benson Wakoli. Ni saa kumi na moja na dakika tano maeneo ya Musaga jijini Bujumbura nchini Burundi, kule ambako zilienea taarifa kwamba Umoja wa Ulaya umeongeza muda wa vikwazo vilivyowalenga hasa zaidi watu katika serikali ya nchi hiyo hadi uh, tarehe 31 Oktoba mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili lakini sasa umoja wa Ulaya umeelezea kuwa vikwazo hivyo vinahusu haswa ni vikwazo vya kiuchumi. Kule nchini Rwanda, maseneta wametoa wito kwa balozi za Rwanda na wawakilishi wengine katika mataifa mbalimbali mbali kupambana na dhana potofu zinazoenezwa duniani kuhusiana na mauaji ya kimbari yaliyofanyika nchini humo mnamo mwaka wa elfu moja kenda mia tisini na nne. Dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi, mashirika ya kiraia yanayopambana na ugonjwa huo nchini Kenya yanahofu hatua zilizopigwa miaka 20 kudhibiti maambukizi mapya na vifo huenda zikahujumiwa katika kipindi hiki cha janga la COVID-19. Maelezo zaidi na Carolin Korir. Mashirika ya kiraia nchini Kenya yanahisi hatua hizo chanya zinatishiwa na mvutano kati ya serikali na wafadhili wa mipango ya kupambana na ukimwi. Daktari Samuel Kinyanjui ni mkurugenzi wa wakfu wa AIDS Healthcare nchini Kenya. Kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hapa Kenya, kumekuwa na upungufu wa madawa ya kupambana na makali ya HIV. Tumeona pia, tumekuwa na shida ya test kits, hasa test kits za watoto wachanga wa chini wa umri wa mwaka mmoja, tunaita ID na pia kwa sasa tuko na shida pia imeingia katika ukosefu wa Eh, condoms zinazotumiwa na wanaume na pia zile zinazotumiwa na akina dada. Patricia Asero ambaye ameishi na virusi vya HIV kwa zaidi ya miaka ishirini anahofu kuwa hali ilivyoshuhudiwa katika miaka ya nyuma si kitu angependa kijirudie. Katika wakati ule ambao nilipata mama mmoja aliweza kuwaga na mtoto ako pale ananyonya, kufika kwake asubuhi kuubisha mlango nikapata iko wazi, kusukuma nilimpata yule mama amelala Chali, mtoto ananiwa, nikafikira yuko hai lakini, kumshika nikapata mwili kabisa imekuwa baridi. Na wanaharakati wanaopambana na TB nao wanahisi serikali kutuipa nafasi TB kusababisha vifo zaidi. Tunaweza reduce kabisa incidence za TB kwa watu walio na na ukimwi, na hiyo inachangia kureduce vifo vya watu ambao walio na ukimwi kwa sababu TB ndio ilikuwa inachangia kuua watu ambao wako na ukimwi. Baraza linaloongoza mapambano dhidi ya ukimwi nchini Kenya limeripoti maambukizi mapya zaidi ya elfu arobaini na moja mwaka elfu mbili ishirini na moja huku kasi ya maambukizi ikiwa inasalia asilimia nne nukta tisa. Wakati huo huo, wakizungumza wakati wa maadhimisho wa haya ya ukimwi uh, duniani, katika jiji la Nakuru, rais wa Kenya amesisitiza haja ya kila Mkenya kuwa mstari wa mbele kuzuia maambukizi zaidi dhidi ya virusi hivi vya ukimwi. Serikali saidia? Hapana, hii siyo serikali saidia, hii ni wewe na wewe na wewe, saidia ndio tuweze kukomesha mambo haya, na tupatie watoto wetu nafasi ya kukua, na sisi zote tuungane pamoja na tuhakikishe ya kwamba tumemaliza ukimwi katika taifa letu, na tumalize maugonjwa haya ambaye inaleta madhara kwa watoto wetu. Ni sauti yake rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, amewasili jijini Addis Ababa huko Ethiopia hivi leo, ambapo amekutana na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje Demeke Mekonen kuhusu na kwamba wamekuwa na mazungumzo yaliyojikita kuhusu kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili jeshi nchini sudan limesema limerusha makombora katika taifa jirani la ethiopia baada ya wanajeshi wa ethiopia kuwatisha tena wanajeshi wake na raia katika eneo linalozozaniwa la alfashka hilary ingati na maelezo zaidi taarifa kutoka kwa maofisa wa jeshi la sudan inasema kuwa wanajeshi wake mapema leo walazimika kufanya mashambulizi ya roketi kwenye himaya ya Ethiopia kama njia moja ya kujibu mashambulizi yaliyotekelezwa na taifa hilo. Kwa upande wake, Ethiopia imekana madai kuwa ilitekeleza shambulizi kwenye mpaka na Sudan, ikituhumu kundi la TPLF kwa kuchochea mzozo huo wa mpaka. Mapema juma hili, jeshi la Sudan lilitoa taarifa kuwa maofisa wake 6 na wanajeshi 31 walijeruhiwa katika shambulizi ambalo lilihusishwa na wapiganaji wanaohusishwa na jeshi la Ethiopia msemaji pia Legesse Tolo amekana uh, madai ya wanajeshi wa taifa lake kushambulia Sudan wakati akizungumza na vyombo vya habari nchini humo. Kwa miaka kadhaa sasa, wakulima kutoka Ethiopia wamekuwa wakifanya ukulima katika eneo la Al-Fashaq, eneo ambalo Sudan inasema liko kwenye mpaka wake. RFI Kitwi 92.5 FM. Mamlaka nchini Nigeria zimethibitisha vifo vya watu 29 wakiwemo watoto wenye umri wa miaka minane hadi 15 baada ya boti kuzama kwenye mto Bagwai, kaskazini magharibi mwa jimbo la Kano. Maelezo zaidi na George Ajoi. Msemaji wa idara ya majanga katika jimbo la Kano, Saminu Abdulahi, amesema ajali hiyo ilitokea Jumanne jioni na shughuli ya kutafuta miili zaidi ya 13 bado zinaendelea taarifa zaidi zinasema kwamba boti husika ilistahili kuwabeba watu wazima pekee, ila wafanyakazi wake wakabeba pia watoto ambao walikuwa wanaenda kuwahudhuria sherehe za dini na kwamba uenda ilizama kutokana na uzani kupita kiasi. Ajali za boti nchini Nigeria hutokea mara kwa mara kutokana na uzito kupita kiasi, mawimbi makali na boti hizo kukosa kushughulikiwa kiufundi. Mwezi uliopita, wasichana zaidi ya kumi pia walifariki kutokana na boti kuzama eneo la Jingwa. Mwezi Juni pia watu 13 walifariki katika jimbo la Sokoto baada ya boti kuzama. George Ajoi. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso Maxime Kone amesema wanajeshi wasiopungua elfu sita wametumwa katika eneo la mipaka ya nchi hiyo na mataifa mengine manne ikiwemo Ghana, Cote Divoire na Togo katika kuimarisha operesheni za kijeshi kufuatia mashambulizi ya wanajihadi katika ukanda wa Sahel. <mukilis> Mataifa wanachama wa shirika la afya duniani WHO ama OMS yameafikiana kuanza mpango wa pamoja wa kujiandaa kukabiliana na janga jingine jipya, yani ambao huenda uh, likatokea duniani mbali na janga la korona. Tedros adhanom Ghebreyesus amekuwa na, na kauli hii. Tunapoadhimisha siku ya ukimwi duniani, tunakumbushwa kuwa zaidi ya miaka 40 baada ya kutokea janga la ukimwi, bado hatuna chanjo ya virusi vya ukimwi na dawa ya kutibu ugonjwa huu lakini miaka miwili baada ya janga la korona tuna chanjo nyingi za COVID-19. Kutokana na hilo, nazitaka nji wanachama kuchagua mbinu za pamoja za afya, kutafuta chanjo ili kupunguza msukumo unaojitokeza kwa afya zetu na kuokoa maisha. Sauti yake Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus, ni mkurugenzi mkuu wa shirika la WHO. Mjumbe wake Rais wa Marekani Joe Biden kwenye eneo la Pacific ameshutumu China kwa kujaribu kuishawishi Australia kusaidia katika kuiepusha nchi hiyo kuingia katika vita vya kiuchumi vilivyoko katika kati ya mataifa hayo mawili yenye nguvu duniani. Wanachama wa chama kikuu cha mrengo wa kulia cha Les Republicains huko nchini Ufaransa hivi leo wameanza kupiga kura kumchagua mgombea wao katika uchaguzi wa mwaka ujao, huku mchuano huo ukionekana kuwa wazi baada ya kampeni iliyolenga uhamiaji na maswala ya kiusalama. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ametoa wito wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja na Moscow huku mvutano ukiongezeka kutokana na madai kwamba Urusi inaendelea kujiimarisha katika sera zake za uvamizi. Wito huo wake Zelensky umekuja wakati NATO ikijaribu kupinga hatua ya Urusi ya kuwapeleka wanajeshi wake kwenye eneo la mpaka na Ukraine, huku mkuu wa wanadiplomasia wa masuala ya kidiplomasia wa Marekani Anthony Blinken ambaye yeye ndiye waziri wa mambo ya nje wa Marekani akipanga kukutana na mwenzake wa Urusi Sergey Lavrov siku ya Alhamis ni saa