Ni saa kumi na moja kamili za jioni hapo Uvira, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, sawa na saa kumi na mbili kamili za jioni majira ya Afrika Mashariki. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali. Matumaini yangu ni kwamba hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo Disemba 6 mwaka 2021 Tumekuandalia mengi, lakini kwanza ni muhtasari. Watu 15 wadaiwa kupoteza maisha tangu jumamosi iliyopita kutokana na ugonjwa kipindu wa kipindupindu huko Misisi katika wilaya Fizi, mashariki mwa DRC. Serikali ya Kenya sasa yanatangaza ni lazima kwa raia yoyote anaingia nchini humo kutoka mataifa ya kigeni kuonyesha kwamba amechomwa chanjo ya korona. Na kiongozi wa kiraia wa Myanmar Aung San Suu Kyi ahukumiwa jela miaka minne. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambako kuna ripotiwa ongezeko la ugonjwa wa kipindupindu katika mkoa wa Kivu Kusini. Mwishoni mwa juma iliyopita, watu kumi na watano umeripotiwa kupoteza maisha katika mji wa Misisi unaotambuliwa kwa utajiri wa madini ya dhahabu mengi zaidi. Na mwandishi wetu William Basimike. Kulingana na mashirika ya kiraia katika eneo hilo la Misisi mnamofanyika pia uchimbaji wa dhahabu, kuna pia zaidi ya watu 30 ambao tayari wameambukizwa Kashindi Daudi ya Sumani ni kiongozi wa shirika mpya la raia NDC kule Misisi. Tangu Jumamosi hadi Jumapili tumekusha kuwapoteza watu ishirini na tano. Leo hivi Jumatatu kumekwenda kutokeka watu watano. Usaidi sana ni ukosefu wa maji, maji machafu watu wanatumia, hatuna mabomba. Afisa wa mawasiliano kwenye idara ya afya hapa Kivu Kusini, Daktari Claude Bahizire amesema kuwa waliofariki ni yapata kumi na tano na kwamba juhudi zinafanywa ili kukomesha kuenea kwa ugonjwa huu akitoa pia ushauri kwa wakazi wa Misisi, kipindupindu inaletwa na maji machafu ambayo inakuwa ndani mdudu ule wa kipindupindu, wajikazi waanze kuchamsha maji, kutokosha maji na wale wanakuwa na dawa wanaweza anza kuitia. Tulisikia mahabari kama kuna wale wako wanatosha wale wenyewe kupoteza maisha, kuwaweka kwenye pikipiki na kuwaleta Fizi, wengine wanawaleta Uvira, wengine wanawaleta hata Bukavu. Ile ni makosa, kwa sababu itaanza kuleta kusambaza sasa magonjwa yale fasi zingine, ugonjwa huo wa kipindupindu unaibuka kule Misisi Wakati huu ambapo mashirika ya kimataifa yaliyoshirikiana na serikali ya Congo kama vile MSF Holand kujiondoa katika wilaya ya Fizi kutokana na shida za kiusalama. Kwa sasa vituo kadhaa vya afya eneo hilo vinatoa malalamiko kwa kukosewa na vifaa muhimu. William Basimike, Bukavu, RFiki Swahili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linakutana Jumatatu hii alasiri kwa ajili ya kutoa taarifa kuhusu vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wakati taifa hilo la Afrika likipambana na waasi. Kinachotia wasiwasi mara moja ni hali ya dharura iliyotangazwa kwenye majimbo mawili ya mashariki ya Ituri na Kivu kaskazini tangu Aprili ili kudhibiti uasi. Mahakama ya Rwanda imemhukumu kifungo cha miaka mitano jela aliyekuwa mkurugenzi wa gereza kuu la Kigali kwa kosa la kuiba pesa za mfungwa wa Uingereza. Hati ya mahakama inaonyesha kuwa Inosan Kayumba, ambaye alihukumiwa Ijumaa jioni pamoja na makamu wake wa zamani Eric Ndakirutimana, wamekata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Serikali ya Kenya kupitia kwa waziri wake wa afya Mutahi Kagwe amesema sasa itakuwa ni lazima kwa raia yeyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha cheti cha kuthibitisha amechoma chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Kauli ya Mtaikago imekuja siku chache kupitia kupita tangu nchi kadhaa za umu, za Umoja wa Ulaya na Marekani zitangaze kuzuia raia kutoka barani Afrika ikiwa hawajachoma chanjo. Daktari Vitangani ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya afya. Anazungumzia hatua hii akiwa jijini Nairobi, Kenya. Ni hatua nzuri kwa maana uh, kwa muda mrefu sana kumekuwa na chanjo dhidi ya magonjwa tofauti tofauti. Kwa mfano, ugonjwa wa yellow fever, kuna mahitaji kuwa na chanjo kabla ya kuwasili katika nchi tofauti, na mara nyingi uh, wasafiri huwa hawana Uh, hawafikirii mara mbili kabla ya kutoa chanjo hiyo, uh, na wanatimiza matakwa ya, ya masharti hayo kwa, kwa haraka. Na vilevile vile kwa ugonjwa wa korona, ukilinganisha na ugonjwa kama ile yellow fever, ugonjwa wa korona umeenea zaidi, basi ni muhimu kwa wan, wanaosafiri kutoka nchi moja hadi nyingine kuwa na safiri kama tayari wamepewa chanjo ili wasieneze en, uh, ugonjwa wa korona kwa urahisi. Ni mtazamo wake Daktari Vita Ngani, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya afya ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Wizara ya mambo ya ndani nchini Uganda imetangaza msamaha wa miezi miwili kwa watu wanaomiliki silaha kinyume cha sheria, silaha ndogo ndogo, wakati huu taifa hilo likizidisha vita dhidi ya matumizi ya silaha kinyume cha sheria. Nchi ya Tanzania juma hili inaadhimisha miaka sitini tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kilele cha maadhimisho haya itakuwa ni tarehe tisa mwezi huu. Lakini je, Julius Kambarage Nyerere aliyekuwa kiongozi wa kwanza wa nchi hiyo alikuwa nani? Victor. Nyerere alikuwa kiongozi wa Tanzania na kabla ya hapo Tanganyika, baada ya nchi hiyo kupata uhuru wake mwaka wakati huo ikifahamika kama Tanganyika, kabla ya kuungana na Zanzibar mwaka wa 1964. Anatambuliwa na Tanzania kama baba wa taifa na aliongoza taifa hilo kubwa la Afrika Mashariki tangu uhuru hadi alipostaafu mwaka 1985. Alifahamika kwa jina la Mwalimu kufuatia taaluma yake. Kabla ya kujiunga na harakati za ukombozi wa kupigania uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni, Nyerere alikuwa katika mstari wa mbele kuunda chama cha Tanganyika African National Union, TANU, na Tanganyika alipopewa serikali mwaka 1960 na wakoloni alikuwa waziri kiongozi na kuiongoza nchi yake hadi kupata uhuru mwaka mmoja baadaye mwaka 1961 na na kuwa waziri mkuu wa kwanza. Wakati wake wa uhai wake anakumbukwa na Watanzania kwa mengi, hasa kwa kutumia lugha ya Kiswahili kuliunganisha taifa hilo, lakini pia harakati za serikali yake kuyasaidia mataifa ya kusini mwa Afrika kupata uhuru, miongoni mwa mambo mengine mengi. Hii ni sehemu ya hotuba yake aliyowahi kuitoa. Dunia nzima inapinga, na sababu za kupinga zinajulikana. Waingereza mnazijua, na wote wanazijua. Na kwa sababu dunia nzima inajua kuiuzia silaha South Africa ni kuiunga mkono katika udhalimu wake. Mwalimu Nyerere alifariki dunia Oktoba tarehe 14 mwaka wa 99 akiwa na umri wa miaka 77. Ripoti ya mwenzangu Victor Abuso. Kuna ripoti inayosema kuwa kuna takriban wakimbizi milioni tatu wa Sudani nchini Sudan ndani ya taifa hilo baada ya miongo kadhaa ya migogoro. Kati ya wakazi wa Sudan, asilimia thelathini wanahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao, Umoja wa Mataifa umeonya katika ripoti iliyotolewa leo Jumatatu, ukisema kiwango hicho ni kiwango cha juu zaidi kutokea katika mwongo mmoja. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio piwa kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nam, RFI Kiswahili tunasikika vema hapo Kampala kupitia 93.7 FM. Nchini Gambia, wafuasi wa rais Adama Barrow wamekuwa wakisherehekea ushindi wa mgombea wao baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais wa kihistoria uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita. Mengi zaidi na Florence Kihua. Tume ya uchaguzi nchini humo ilimtangaza Rais Barrow kuwa mshindi baada ya kuwashinda wagombea wenzake watano kwa kupata asilimia 53 ya kura zilizopigwa. Baro ambaye ameshinda muhula wa pili amewahutubia wafuasi wake na kuahidi kuimarisha maisha ya watu wa Gambia. Nitakuwa na bahati sana kuchaguliwa na nyinyi na ninamhakikishia kila mmoja wenu kwamba nitafanya kila niwezalo na kutumia kila rasilimali niliyo nayo kuifanya Gambia kuwa mahali bora kwetu sisi sote. Hata hivyo wapinzani wake wakiongozwa na Osonu Dabo, aliyemaliza katika nafasi ya pili kwa asilimia 27.7 ameyakataa matokeo hayo na kulalamikia uwizi wa kura. Tunahofu kwamba and... kumekuwa na ucheleweshaji okay katika utangazaji wa matokeo haya ya uchaguzi. Masuala kadhaa yamewasilishwa na mawakala wetu na wawakilishi katika vituo vya kupiga kura na hata katika makao makuu ya IEC, IEC. Waangalizi wa kimataifa walioshuhudia uchaguzi huo wanasema zoezi hilo lilikuwa huru na lilifanyika kwa utulivu. Kiongozi wa waangalizi kutoka ECOWAS Ernest Bai Koroma amewataka raia wa nchi hiyo kukubali matokeo yaliyotangazwa. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amesema nchi yake inajiandaa kuwa na wagonjwa wengi walioambukizwa na kirusi kipya cha Omicron watakaolazwa hospitalini. Ramafosa ameonya kuwa kirusi hicho kinasambaa kwa kasi na kuwataka raia wa Afrika Kusini kujitokeza kwa wingi na kupata chanjo pamoja na kuheshimu kanuni za kuzuia maambukizi. Ninaiamini sana chanjo kwa sababu ndio kinga yetu kubwa, na naamini kwamba tunapaswa kuwapa nafasi kubwa sana wananchi, ili waweze kupata chanjo na waone hatari ya kutopata chanjo, kwa sababu kuna wimbi kubwa ambalo linaongezeka. Tunahitaji kuchukua hatua za haraka. Ni sauti yake, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Efrahim Ismail Ibrahim, mkongwe wa vita dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, ambaye alikaa gerezani kwa takriban miaka mingi katika kisiwa cha Robben pamoja na Nelson Mandela, amefariki dunia Jumatatu hii akiwa na umri wa miaka 84. Chama tawala nchini Afrika Kusini ANC kimetangaza. Kampuni kubwa zaidi ya simu za mkononi barani Afrika MTN imetangaza chanjo za lazima za COVID-19 kwa wafanyakazi wake kuanzia Januari, lakini kampuni hiyo imesema itatoa msamaha kwa sababu zilizoainishwa na wafanyakazi wake. Kundi linalotetea haki za binadamu nchini Nigeria limeiomba mahakama amri ya kuzuia zuio la kudumu ili kuzuia serikali kuzima mitandao ya mawasiliano kinyume cha sheria katika sehemu yoyote ya nchi. Kampala nam saa 12ni dakika 12, Afrika Mashariki. Kiongozi wa kiraia nchini Myanmar aliyoondolewa madarakani na jeshi Aung San Suu Kyi amehukumiwa jela kifungo cha miaka minne, ikiwa e, ni hukumu ya kwanza kati ya nyingine zinazomsubiri. Mwenzangu Benson Wakoli hili Suchi amepewa kifungo hicho baada ya kupatikana na kosa la uchochezi na kuvunja kanuni za kukabiliana na janga la Covid 19 baada ya kukamatwa mwezi Februari na kuzuiliwa baada ya jeshi kumuunda madarakani. Suchi amefunguliwa mashaka 11 ambayo mpaka hukumu hii ikitolewa amekuwa akiyakanusha. Baada ya hukumu hii, haijafahamika iwapo atapelekwa jela, kwa sababu kipindi hiki chote amekuwa akizuiliwa katika eneo lisilojulikana. Jumuia ya kimataifa imelaani hukumu hii ikiongozwa na Marekani, ambayo imesema hukumu hiyo inarudisha nyuma hatua za kidemokrasia nchini humo na kutaka kiongozi huyo aachiliwe. Umoja wa Ulaya nao umesema mashtaka na hukumu dhidi ya Asan Suchi zimechochewa kisiasa. Benson Wakoli. Ripoti kutoka huko Myanmar zinaeleza kuwa kifungo hicho kimepunguzwa kutoka miaka minne hadi miaka miwili. Takwimu mpya kutoka kwa shirika la afya duniani WHO zinasema zinaonyesha kuwa janga la Covid 19 limetatiza huduma za malaria na kusababisha ongezeko kubwa la kesi na vifo. Serikali ya Iran siku ya Jumatatu imeishutumu Ufaransa kwa kuyumbisha usalama wa eneo la ghuba baada ya Paris kutia saidi makubaliano ya rekodi ya yuro bilioni 14 na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kununua ndege 80 za kivita aina ya Rafal. Waziri wa mambo ya nji wa Qatar amesisitiza msimamo wa nchi yake wa kushughulikia hali ya Afghanistan, akisema Doha itaendelea kufanya kazi katika kuimarisha juhudi za kibinadam na kiuchumi katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita, katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na mwenzake wa Uturuki katika mji mkuu wa Qatar Doha siku ya Jumatatu, Shekh Muhamed Bin Abdul Rahman Al Thani amesema Qatar itashirikiana na Uturuki na maafisa wa Taliban kuhakikisha kuwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul unafanya kazi kama kawaida. na kiongozi wa mpinzani wa zamani wa waasi wa FARC nchini Colombia ameuawa katika shambulizi la kuvizia nchini Venezuela vyombo vya habari vya ndani vimeripoti hapo jana Jumapili, Hernan Dario Velasquez jina, kwa jina la utani El Paisa, amefariki <mulia> nam