Skilizaji, ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Idhaa ya Kiswahili International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini kenyawa baahi ya taarifa ambazo utasikia kwenye habari zetu jioni hii, awamu ya kwanza, ni pamoja na waasi wacodeco nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wadai kuwa wanajeshi hamsini wa serikali eneo la Ituri. Kiongozi wa upinzani nchini Cape Verde ashinda kiti cha urais. Na waziri mkuu katika taifa la Ufaransa Jean Castex akutana na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. <tune> Popote ulipo, hujambo na karibu kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu jioni hii. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mkoa wa Ituri, kama tulivyoripoti jana, waasi wa Codeco walishambulia vijiji vya Risi na Suramungu, kilomita 15 kaskazini mashariki mwa Beni jana asubuhi, na kuanza makabiliano kati ya waasi hao na wanajeshi wa FRDC. Waasi wa Codeco wanadai wameua wanajeshi hamsini wa mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa waasi wa Codeco, kilichochochea mapigano dhidi ya wanajeshi wa serikali FRDC ni viongozi nchini humo kushindwa kuwajumuisha kwenye jeshi la nchi hiyo katika mpango wa DDR lakini pia wanadai kuwa haki za watu kupewa chakula haziheshimiwi. Zukpa Gershon ni msemaji wa kundi la Codeco huko Ituri. Serikali yetu ya Congo uh, hawaheshimu hii mkataba. walituita kwa, kwa ukini, lakini wao ndio wanatuchokoza uh, hawako wanatupatia chakula uh, wao ndio wanachoma hata nyumba ya, ya populasio Lendu, na hatujui kama kwa nini njo guvernema yetu ya Kongo iko, iko na Aidha, waasi wa Codeco wa wanadai wamewaua wanajeshi 50 na kuwapokonya silaha na risasi, huku jeshi hata hivyo limekiri mapigano hayo lakini halikueleza idadi ya wanajeshi wake waliouawa. Jules Ngongo ni msemaji wa FRDC katika mkoa wa Ituri. Vema, mpaka sasa ni vigumu kupata idadi kamili ya majeruhi wala maafa, bali mahali adui alikuwa amevamia, sasa ametimuliwa. Habari nyingine zote ni uongo tu. Jeshi la serikali linaendelea na operesheni bila kuchoka, adui anaendelea kukimbia, nasi tuamtisha adui. Mashirika ya kiraia yanasema silaha mikononi mwa waasi linazidi kuongezeka, kama anavyoeleza Sharite Banza, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Ituri. Mapambano ilikuwa ni kweli, hali ya usalama ndio nakuwa mbovu nini. Mapambano ya Fardes ndio nasambaza kundi, wenyewe walikuwa ukobu, wanaanza kukangaika ovyovyo, ndio wanaendelea na kufanya ile iwapo idadi ya wanajeshi 50 kuuawa wa itathibitishwa itakuwa ni ushindi wa nguvu kwa waasi mashariki mwa DRC na changamoto za wanajeshi kulinda raia. Tangu kutangazwa kwa hali ya dharura mnamo mwezi Mei mwaka huu, jeshi la Congo FRDC limeendelea kushuhudia wakati mgumu wa kupambana na waasi katika eneo hilo na kuleta amani. Tukisalia kule DRC, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linasema limekabiliana vikali na vikosi vya nje jirani ya Rwanda inavyovituhumu kuvuka mpaka na kuingia kwenye ardhi yake katika eneo la Buhumba wilayani Nyeragongo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jeshi hilo la FARDC limethibitisha kuwa vikosi hivyo vinavyoaminika kutoka Rwanda vilivamia vijiji sita katika eneo la Buhumba na Kibumba, vikiwemo vile vya mpani vya kito Toma na Kabuhanga. Ripoti nyingine zinasema kwa baada ya kuwasili katika eneo la Kibumba, wanajeshi wa Rwanda na DRC walianza kufuatilia na risasi kusababisha wakazi wa eneo hilo kuanza kuyakimbia makwao. Giome Njike Kioko ni msemaji wa jeshi la FRDC akiwa Goma. Uongozi wa sekta ya operesheni za kijeshi Sukola ya pili inathibitisha kuingia kwa wanajeshi wa Rwanda wa RDF okay katika ardhi ya Kongo ambao walivamia vijiji sita na walifikia hadi mita mia mbili kutoka barabara kuu ya kitaifa namba mbili. Ni baada ya jeshi kuimarisha nguvu zake, ndio wanajeshi wa Rwanda waliondoka. wa hii ndiyo ilisababisha wasiwasi mjini Kibumba asubuhi ya leo taarifa kutoka kwa mtu aliye karibu na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, MONUSCO, nchini DRC zimethibitisha tibi, zime wanajeshi wa Rwanda walivuka mpaka na kuingia katika taifa la DRC. RFI Goma 98.0 FM na msikilizaji ni kwamba serikali ya Ethiopia imekanusha taarifa za wapiganaji wa TPLF kuwa ilitekeleza shambulizi katika mji mkuu wa Mekele katika jimbo la Tigray na kuua raia kadhaa. mengi zaidi na Hilary Ngati. Na msikilizaji, taarifa hiyo ya Hilary Ngati itakukujia muda sio mrefu. Kwingineko ni kwamba waandamanaji wanaounga mkono wanajeshi nchini Sudan wamekuwa wakiandamana mbele ya waziri mkuu Abdalla Hamdok wakimshinikiza achia nafasi hiyo. Maandamano haya yamefanyika wakati huu Hamdok akikutana kwa dharura na baraza lake la mawaziri, wakati huu serikali ya mpito inapoendelea kushuhudia mpasuko kati ya vikosi vya raia na wanajeshi. Nini hatima nchi hii? Wakili Ojuanga Agina ni mchambuzi wa siasa za Sudani akiwa jijini Nairobi. Hatima ya nchi hiyo ni vita, kwa sababu hivi karibuni waandamanaji wale waliweka hii serikali ya kiraia ya Prime Minister pia wataanza maandamano, na maandamano mawili yakikutana kutakuwa na vita. Pili, marafiki ya Shal Bakir kama ule mkubwa ya majeshi sasa ule aliyekuwa mkubwa ya jajabili zamani, hawajafurahia vile mambo imetokea, kwa hivyo watajaribu ku libadilisha serikali na wale watu waliweka hiyo serikali watakataa. Kwa hivyo hatima, hatima ya Sudan sasa ni vita wenyewe kwa wenyewe, kuamua pande gani itatawala. Ni mtazamo wake wakili Ujunga Agina, mchambuzi wa siasa za Sudan, akiwa Nairobi. Serikali ya Ethiopia imekanusha taarifa za upiganaji wa TPLF kuwa walitekeleza shambulizi katika mji mkuu wa Makele na kwa jeruhi raia kadhaa. Ila Ringati ana maelezo zaidi. Mkuu wa mawasiliano katika serikali ya Ethiopia Legese Tulu amesema serikali haina mpango wowote wa kutekeleza shambulizi katika mji wa Mekele jimboni Tigray, akisema Tigray ni sehemu ya Ethiopia na kwamba serikali haiwezi wadhuru raia wake. Legese ameongeza kuwa wapiganaji wa TPLF wanapotosha jamii ya kimataifa kwa hilo na halifai. Kwa upande mwingine, wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema wapiganaji wa TPLF wenyewe wamekuwa wakitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na baadaye Serikali na kuongeza kwa wapiganaji hao ndio wamekuwa wakizuia misaada ya kibinadamu kufika huko Tigray. Mapema leo chombo cha habari kinachomilikiwa na wapiganaji wa TPLF wakiliripoti vifo vya raia watatu waliofariki baada ya serikali ya Addis Ababa kutekeleza mashambulizi mawili ya anga katika mji mkuu wa Mekele. Serikali ya Rwanda imefunga kambi ya wakimbizi ya Gihembe iliyokuwa makao ya wakimbizi elfu kumi na mbili kutokana na kambi hiyo kuwa katika hatari ya kukumbwa na mafuriko. Serikali ya Burundi imeanza kutoa chanjo ya virusi vya korona kwa raia wake, Burundi ikiwa miongoni mwa mataifa machache duniani ambayo yalikuwa bado yajaanza kutoa chanjo ya, ya COVID-19. Mshukiwa mkuu wa mauaji ya mwanariadha wa Kenya Agnes Tirop, ambaye ni mchumba wake, Ibrahim Rotich atasalia rumanda kwa kipindi cha siku ishirini kuruhusu polisi nchini Kenya kwa kukamilisha uchunguzi dhidi yake. Serikali ya Tanzania inatarajiwa kupokea dozi elfu mia tano ya chanjo ya covid-19 aina ya Pfizer mwishoni mwa mwezi huu kutoka kwa mpango wa COVAX. Msemaji wa serikali nchini humo Gerson Msingwa amesema. Je, ungependa kuwasiliana nasi? Tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 254110 Nchini Cape Verde mgombea mkuu wa upinzani Jose Marie Nevas ameshinda mzunguko wa kwanza wa uchaguzi wa urais, kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi, baada ya kupata asilimia 51 na kuwashinda wagombea wengine sita. Baada ya kupata ushindi huo Nevas alikuwa na kauli hii. Tratas, uh, di de... ni ushindi mkubwa wa raia wa Kape Verde, washindi wa siku hii ya uzalendo uliodhihirishwa na raia waishiwe kwenye visiwa hivi vya Verde na walioko ughaibuni. Huu ni mfano mzuri ambao umedhihirisha namna ambavyo watu wanaipenda nchi yao nitakuwa rais wa wananchi wote wa Cape Verde, mwamuzi asiyeegemea upande wowote, mchunguzi na mkaguzi wa matendo na shughuli zote za serikali, pia mpatanishi wa migogoro. Ni sauti yake, mshindi wa uchaguzi wa urais nchini Cape Verde, kiongozi wa upinzani Jose Maria Neves. Ujumbe wa Jumuia ya Kimaendeleo ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ukiongozwa na rais wa zamani wa Ghana Nana Akufo-Addo Rais wa sasa wa Ghana Nana Akufo Addo umezuru nchini Mali na kumsisitizia kiongozi wa upinzani ama kiongozi wa mapinduzi Kanali Asim Goita kuheshimu kalenda ya uchaguzi, kurejesha utawala wa kiraia katika taifa hilo. Hii inajiri wakatu wanaunga mkono msimamo wa ECOWAS wakifanya maandamano nje ya eneo la mkutano wa ECOWAS na uwanja wa ndege kuonyesha kumuunga mkono wa msimamo wa kufanyika uchaguzi huo. Ibrahim Taore ni mratibu wa muungano wa vijana wa M5 nchini humo. Tumeonyesha wazi leo kwenye uwanja wa ndege na wakati wa mapokezi kwamba raia wa Mali wanakubaliana na ECOWAS na hasa kuwa ECOWAS itatuelewa na kutusaidia katika hili. Tupo pamoja na ECOWAS. Umeona maandamano yalikuwa ya amani, hii ni kuonyesha watu wa Mali ni wapenda amani. Ni mtazamo wake Ibrahim Taore, mratibu wa muungano wa vijana wa M5R AFP. Watu wenye silaha wameua zaidi ya raia 30 katika jimbo la Sokoto nchini Nigeria. Msemaji wa jimbo hilo Muhammad Bello amesema wanajihadi wamevamia kituo kimoja cha ja polisi eneo la Tilaberi nchini Je na kuua polisi wa polisi watatu na kujeruhi wengine saba. Viongozi wa eneo hilo wamethibitisha taarifa hiyo. Msemaji wa mwendesha mashtaka katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji, Ageloseta, amesema makundi ya kijihadi yaliyokuwa yakitekeleza mashambulizi ya eneo hiyo eneo hilo, samahani, pia yalikuwa yakijiingiza ya kwenye ulanguzi wa dawa za kulevya. Rais wa zamani wa Tunisia Monesfo Morozuki, ambaye anaishi nchini Ufaransa, hivi karibuni amekuwa mkosoaji mkubwa wa rais wa sasa Kais Saidi, hasa baada ya Saidi kulivunja bunge mwezi Januari, akitoa wito kwa jamii ya kimataifa kusitisha msaada katika taifa la Tunisia unataka kusikiliza habari za hivi punde ingia kwenye tovuti yetu ya rfi kiswahili rfi fr sw waziri mkuu wa ufaransa jean castex amekutana na kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis mjini vatican wiki kadhaa baada ya uchunguzi kuonyesha makasisi wa kanisa hilo nchini ufaransa waliwanyanyasa kimapenzi watoto 216 tangu mwaka 1950 victor abuso ana taarifa zaidi Et voilà qu'un homme qui voulait faire son métier, huyu ni mtu aliyetaka kufanya kazi exigent yake kazi ya kipekee ambayo mara nyingi huwa haina shukrani. Mtu aliyetaka kutuma ujumbe wa kuwa huru laicite, kuchukuliana na kufanya maamuzi, mambo ambayo yaligarimu maisha ya hu. Sauti ya Victor Abuso bila shaka itakujia muda si mrefu, lakini kwingineko ni kwamba Umoja wa Ulaya umesema tayari umesafirisha zaidi ya dozi bilioni moja za chanjo za kukabiliana na janga la korona nje ya umoja huo kwa kipindi cha miezi kumi iliyopita. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. We have... Tumekuwa tukigawa uzalishaji wa chanjo kwa usawa kote duniani. Tumesema kuwa kila dozi ya chanjo inayozalishwa katika umoja wa Ulaya itakwenda kwingineko duniani, na hili tumefanikiwa kwa kusafirisha dozi bilioni moja kwenda katika maeneo mengine ya dunia sawa na bara Ulaya. Pamoja na rais Biden, tunatarajia kuhakikisha kuwa asilimia sabini ya wa watu wanachanjwa duniani kufikia mwaka ujao ni sauti yake rais wa tume wa umoja Ulaya, Usula von der Leyen. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Colin Powell, amefariki kutokana na Covid 19 akiwa na umri wa miaka 84 na alikuwa Mmarekani wa kwanza mweusi kushikilia wadhifa wa waziri wa mambo ya nje e, nchini Marekani chini ya rais George W. Bush. Umoja wa Mataifa umesema serikali ya kundi la Taliban nchini Afghanistan itaanza kutoa chanjo ya polio kwa maelfu ya watoto wa taifa hilo mwezi ujao tarehe nane. Shirika la Afya duniani WHO limepongeza hatua ya kundi la Taliban kuanza kutoa chanjo ya polio kutoka kwa nyumba moja hadi nyingine. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema mwakilishi wake kuhusu masuala ya silaha za nyuklia Ali Baheri atakuwa jijini Brussels Alhamisi kwa mazungumzo na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya kuhusu mpango wa kufufua mkataba wa mwaka 2015 kuhusu silaha za nyuklia na msikilizaji Afrika ya Kati.