Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International toke kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na hotuba ya Rais Tshisekedi kwenye Umoja wa Mataifa yapokelewa kwa hisia tofauti na raia wa DRC. Rais wa mpito wa Mali Asimi Guita awasii wakosoaji wake kuielewa kwanza nchi yake kabla kumsuta. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres azitaka Marekani na China kumaliza tofauti zao ni matumaini yangu siku yako imekuendea vizuri hadi sasa. Karibu katika matangazo ya jioni kutoka RFI Kiswahili. Mwandishi mmoja wa habari nchini DRC anazuiliwa na vyombo vya usalama vya nchi hiyo kwa maujiano kuhusu mauaji ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa waliouawa mwaka elfu mbili kumi na saba katikati mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa polisi, mwanahabari Sostene Kambidi alikamatwa jijini Kinsha kwenye hoteli moja aliyokuwemo baada ya jina lake kutajwa na mashahidi wawili katika kesi hiyo. Afisa wa juu katika ofisi ya waendesha mashtaka nchini humo akithibitisha lakini akakataa kutajwa jina lake. Watu zaidi ya 30 wanatuhumiwa kuhusika katika tukio la utekaji na mauaji ya raia wa Marekani na Sweden Michael Sharp na Zaida Catalan ambao walikuwa wameajiriwa na Umoja Mataifa kuchunguza vurugu za kwenye eneo la Kasai. Kesi ya mauaji yao iliyoanza mwaka 2017 hata hivyo imekuwa ikisuasua, lakini umoja mataifa umeunda jopo maalum la kimahakama kushughulikia kesi hii. Video inayojaribu kuonyesha wataalamu hao wakiuawa na wapiganaji wakiongozwa kijadi kwenye eneo la Kasai Kamwina Nsapu ilionyeshwa kwenye televisheni ya taifa kujaribu kumaliza uvumi uliokuwepo kwamba wanajeshi wa serikali walihusika. Kwa mujibu wa waendesha mashtaka, mwanahabari Sostene Kambidi ana taarifa muhimu kuhusu kesi hiyo kwa kuwa alikuwa miongoni mwa watu wa awali kabisa kuwa na video ya mauaji ya Zaida Catalan na Michael Sharp. Katika taarifa nyingine kutoka idara ya haki DRC, kiongozi mmoja wa waasi amehukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya uhalifu wa kivita na uharibifu wa mazingira katika hifadhi za taifa mashariki mwa nchi hiyo mahakama hiyo imemkuta na hatia shans mihunya kapteni wa zamani katika jeshi la drc ambaye aliasi mwaka 2019 rais wa drc felix tshisekedi ambaye pia ni mwenyekiti wa umoja wa afrika au amesema vikosi vya nchi yake vimeendelea kufanikia kuyadhibiti makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo, akisema bara Afrika limekataa kuwa kitovu cha makundi ya kigaidi duniani. Katika hotuba yake kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa, Rais Chisekedi amezitaka nchi zilizoendelea kutoa msaada wa kweli katika vita dhidi ya makundi ya Kiislamu, akitoa wito wa bara la Afrika kupewa uanachama wa kudumu kwenye Baraza la Usalama. Hatutaacha kurudia kusema, ni suala la ufanisi wa Umoja mataifa na kutolewa kwa haki kwa bara nzima na pia kwa ustawi wa kibinadamu, ambayo kazi yake inaongezeka kila siku. Katika mwongozo wa maswala like ya kitaifa, inahusu kuwakilisha Afrika na viti viwili vya ziada katika kikundi cha wanachama wasio kudumu na viti vingine viwili vya wanachama wa kudumu wakiwa na haki ile ile pamoja na kura vetu na majukumu sawa. Ni sauti yake Felix Chisekedi, rais wa DRC na mwenyekiti wa umoja wa Afrika. Kule nchini Burundi, serikali imeapa kuwasaka na kuwachukulia hatua wa za kisheria watu waliohusika katika mashambulizi mfululizo ya kuanzia mwishoni mwa juma lililopita kwenye mji wa Gitega na Bujumbura, ambapo watu kadhaa wamekufa na wengine kujeruhiwa. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Abas Mbazumtima Mbazu, alitutumia ripoti ifuatayo. Kilicho dhahiri ni kwamba mashambulizi hayo kwa guruneti yanafanana na yale ambayo yalitokea hapo mwezi Mei mjini Bujumbura. Mama Alfonsine, mfanyabiashara wa mbogamboga pembezoni mwa soko la mtaa wa Jabe, ni miongoni mwa walionusurika. Mlipuko ulitokea wakati akipokea mteja. kiliasa sali kuja nikafika, nasikia kitu kinalia puu, nikaona chini moto na mimi nikalala chini. si kitu, tunaomba serikali, tunaomba amani. Taarifa ambayo imetolewa na wizara ya mambo ya ndani na usalama inasema mashambulizi hayo ni ya kigaidi. Baada ya kuwazuru waliojeruhiwa katika mashambulizi hayo, Waziri Mkuu Alengi Ome Bunyoni amesema waliohusika na kitendo hicho kiovu ni wapinzani waishio uhamishoni wanaolipwa ili wayumbishe usalama nchini Burundi. Amekiri kuwa watasakwa, msako dhidi yao umeisha anza, mwisho watakamatwa sewa na watafikishwa mbele ya mahakama waadhibiwe pundo kwa vitendo vyao vyaovyo. Burundi inazidi kutikiswa na mashambulizi. Hapo Jumapili watu watatu waliuawa na wengine zaidi ya mia moja wakajeruhiwa jijini Gitega, katikati mwa Burundi. Abas Mbazumutima, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nchi ya Rwanda imetangaza kulegeza masharti ya kukabiliana na virusi vya korona ambapo sasa itaruhusu kufunguliwa tena kwa vilabu vya pombe ikiwa ni baada ya karibu miezi kumi na nane imepita tangu zifungwe. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limesema makampuni ya kutengeneza chanjo duniani yametanguliza faida mbele kuliko maisha ya raia, shirika hilo sasa likitaka kutolewa kwa chanjo zaidi ya bilioni mbili kwa nchi maskini. Haya yanajiri wakati huu nchi maskini zikiwa zimechoma asilimia mbili tu ya raia wake dhidi ya Covid 19. Na kule nchini Tanzania, mahakama moja Dar es Salaam imefuta mashtaka ya uchochezi dhidi ya makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundulisu pamoja na wenzake wengine wanne. Uamuzi huu wa mahakama umefikiwa baada ya ofisi ya mwendesha mashtaka kusema haina nia ya kuendelea na kesi hiyo iliyodumu kwa karibu miaka mitano. Mwenyewe Tundulisu akisema kesi nyingine zinazomkabili ni za kutengenezewa kisiasa. Nimefurahi kidogo, na nasema nimefurahi kidogo kwa sababu hii ni kesi ambayo haikutakiwa kufunguliwa, achia mbali, achia mbali kufutwa. Ilikuwa ni kesi ya uongo from day one. Alafu pili, bado nina kesi nyingine tano kwenye mahakama hiyo hiyo, za uongo hivyo hivyo, hivyo, kwa sababu ziko mahakamani na niko nje. Wow, wao wana, wana wana wana nini, wana uwezo wana na wana uhuru wa kufanya chochote wanachotaka, lakini mimi nimesema sitawapa heshma ya kuonekana mahakamani kwenye kesi hizo ambazo uonevu, ni za uonevu, hazikupaswa kuwepo. Ni sauti yake Tundu Lissu, makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. RFI Goma 98.0 FM. Tukielekea Afrika ya Magharibi, rais wa mpito wa Mali Asimi Guita, ambaye amekuwa kwenye shinikizo kutoka kwa nchi ya Ufaransa na mataifa ya Afrika Magharibi, amesema anatarajia viongozi wa mataifa haya wataielewa kwanza nchi yake kuliko kuchukua maamuzi tofauti. Mwandishi wetu Jupiter Mayaka na maelezo zaidi. Katika hotuba yake ya kuadhimisha miaka 61 ya uhuru wa taifa hilo iliyochapishwa kwenye mtandao wake wa kijamii wa Facebook, Goita lijiepusha kuzungumzia lolote kuhusu uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Februari mwakani. Hotuba yake ameitoa wakati huu serikali yake ikiwa kwenye shinikizo kubwa kutoka jumuiya ya kimataifa inayowataka viongozi wa mpito nchini humo kuheshimu makubaliano yaliyopo kuhusu kipindi cha mpito hayanajiri wakati huu Ufaransa ambaye pia ni mkoloni wa zamani wa taifa hilo anayelisaidia katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi, akikosoa mpango uliopo wa utawala wa Bamako kuingia makubaliano ya kiusalama na kampuni moja ya kibinafsi ya ulinzi yenye uhusiano na nchi ya Urusi. Serikali ya mpito nchini Mali sasa inasisitiza kutopangiwa nini cha kufanya na mataifa mengine. Nigeria na Ghana ziko mbioni kuidhinisha matumizi ya sarafu ya kidijitali ambayo inazidi kuwa na mvuto mkubwa katika nchi za Afrika Magharibi, benki kuu za taifa haya zikiwa zimeingia ubia na kampuni za kimataifa za teknolojia kuandaa sarafu za kidijitali kabla uzinduzi wake Oktoba mosi. Mahakama ya kijeshi nchini Tunisia imewahukumu kifungo gerezani wabunge wawili kutong, kutoka chama cha upinzani cha Karama, huku hukumu ambayo wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamesema ni ukiukaji wa haki za kidemokrasia unaofanywa na Rais Kai Said tangu asitishe shughuli za bunge. Bunge la Libya hapo jana limepitisha kura ya kutokuwa na imani na serikali ya Umoja wa Kitaifa iliyopo, kura ambayo imekuwa pig, pigwa katika juhudi za Umoja wa Mataifa kujaribu kuleta amani ya kudumu kwenye taifa hilo na kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwezi Disemba. Hata hivyo, bunge la Tripoli limetupilia mbali kura ya bunge lililoko Tabruk, Waziri Mkuu Abdulahi Deiba akiwakashifu wa bunge hao. Abdulahi Blihek ni msemaji wa bunge lililoko Tabruk. Uh, liyum, uh, baada, tawafuru nisafi jasad, liyum, tamat baada ya akidi kutimia, uh, kura ya kutokuwa na imani na serikali ilipitishwa, uh, na wabunge 89, uh, waliohudhuria. Kwa hivyo baada ya kura hii, serikali iliyopo inaendelea tu kuwa msimamizi wa shughuli za kila siku. Ni sauti yake Abdullah Blihek, msemaji wa bunge la mashariki mwa nchi ya Libya. Mashirika, mashirika mawili ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ya Amnesty na Human Rights Watch yamelaani vitendo vya unyanyasaji na ukatili dhidi ya raia wa Kamerun na kutaka wanaharakati 124 wa upinzani ambao wamekuwa kizuizini kuachiwa RF. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka nchi ya China na Marekani kumaliza tofauti zao za kibiashara akionya kuhusu mataifa hayo kuendelea kuvutana na hatari yake kwa dunia. It economic... itakuwa vigumu kushughulikia changamoto za kiuchumi na maendeleo wakati mataifa mawili yenye uchumi imara duniani yakiendelea kuvutana. Nina hofu dunia inaelekea kubaya kutokana na tofauti za kibiashara, kifedha na kiteknolojia, na hivi ni vichocheo tosha vya matatizo ya dunia. Kurejesha imani na matumaini, tunahitaji majadiliano ya kina na kuelewana na wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mkutano unaoendelea wa umoja mataifa? Daktari Brian Wanyama anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Sauti hiyo tutakuletea baadaye. Rais wa China Xi Jinping amesema nchi yake imesitisha ufadhili wa miradi ya uzalishaji wa makaa ya mawe katika mataifa mengine ambayo yamehusishwa na uchafuzi wa hewa, katika hatua ambayo imeshangaza mataifa ya ulimwengu, utawala wa Beijing ukionyesha uwajibikaji katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Mtuhumiwa wa shambulizi kubwa la kigaidi nchini Ufaransa la mwaka mia moja mia 974 raia wa Venezuela, Carlos the Jackal, hivi leo amepandishwa tena kizimbani, safari hii akitaka mahakama kupunguza adhabu za kifungo cha maisha jela. Carlos ambaye jina lake halisi ni Ilich Ramirez Sanchez amekuwa kizuizini nchini Ufaransa tangu, tangu mwaka 1994 baada ya polisi wa Ufaransa kumkamata nchini Sudan. Rais mpya wa Iran Ibrahim Raisi ameunga ame mkono kufufuliwa tena kwa mazungumzo ya na nchi zenye nguvu duniani kuhusu mpango wake wa nyuklia, huku akiukashifu utawala wa Marekani kwa kujaribu kukomisha juhudi hizo. Wazo la kufanyika mazungumzo zaidi limeungwa mkono na mfalme wa Qatar Tamim bin Hamad al Thani, ambaye amesema kwa wakati huu majadiliano ni muhimu. Wmin nayatn uhra, tunaamini hakuna suluhu ya mtazamo tofauti na nchi ya Iran isipokuwa kupitia majadiliano yatakayojikita katika kuaminiana. Hii inahusu kurejea katika majadiliano kuhusu nyuklia na nchi ya Iran. Nafikiri hakuna yeyote mwenye suluhu tofauti na hii, wakiwemo wale wanaopinga kurejea kwenye mkataba wa awali, al auda ila al ittifaq matamshi haya yanatolewa wakati huu Marekani ikionya Iran na Korea Kaskazini dhidi ya kuendelea kurutubisha uranium. Viongozi wa kundi la Taliban nchini Afghanistan wameandika barua kwenye Umoja wa Mataifa wakiomba kupewa nafasi ya kuzungumza katika kikao cha mwaka cha umoja huo kinachoendelea jijini New York, Marekani. Kamati maalum imeketi kuamua kuhusu ombi la ingawa wadadisi wa mambo wanasema huenda isiwe katika mkutano huu na Marekani inatazamiwa kuchangia dozi milioni mia tano za chanjo dhidi ya virusi vya corona aina ya Faiza kwa mataifa mengine ya ulimwengu, hii ikijumlisha dozi zote ambazo nchi hiyo iliahidi kutoa kwa nchi zinazoendelea kufikia bilioni 1.1. Matangazo haya yanasikika pia kupitia RFI Kiswahili kwenye Facebook. Hii ni RFI Kiswahili 89.9.