Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Na msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo utasikia kwenye matangazo yetu jioni ni pamoja na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anza rasmi ziara siku tatu kule nchini Tanzania. Uongozi wa Eswatini wapiga marufuku maandamano nchini humo, na China yaitaka Marekani kuwa makini inaposhughulikia suala la taifa la Taiwan. Popote ulipo, hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya kwanza jioni hii, ikiwa ni Oktoba 22, mwaka 2021 naitwa Benson Wakoli. Rais wa Burundi Evariste Ndaishimie ameanza ziara ya siku tatu nchini Tanzania ambapo amekutana na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa mataifa hayo mawili. Mengi zaidi na mwandishi wetu Stephen Mumbi akiwa Dar es Salaam. Mara baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam, ameelekea jijini Dodoma. Miongoni mwa waliojadili ni pamoja na kuimarisha mahusiano ya nchi hizi mbili katika maeneo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na katika sekta ya biashara na uwekezaji. Tulianza biashara vizuri, biashara ikapanda mpaka kufikia thamani ya bilioni mia mbili, lakini kutokana na maradhi biashara ikaanguka tena. Kuunganisha mtandao wa reli au reli kati ya Tanzania na Burundi kwa kujenga reli kutoka Uvinza Msongati Gitega. Hii ni ziara ya pili kwa Rais Ndayishimiye nchini humo na ya kwanza wakati Rais Samia Suluhu Hassan akiwa madarakani. Je, hali ya usalama imeimarika kwa kiasi gani nchini Burundi? Rais huyo ameweka bayana, idadi ya Warundi wanaorejea nyumbani kutoka uhamishoni ni ushuhuda mkubwa kwamba amani na utulivu Vinatawala nchini. Licha ya usalama kuimarika, bado Ndaeshimie, anahofia kundi la waasi la ADF. Kuna kundi linaongozwa na mwanasiasa wa Burundi, Alexis Nduije, linashirikiana na kundi la terorismu ADF. Kinachosikitisha ni kwamba wanaangamiza maisha ya wananchi wasiokuwa na hatia. Katika ziara hii, Rais Ndaeshimie anatembelea miradi kadhaa ya maendeleo nchini humo pamoja na kuonana na rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi. Stephen Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Nchini Kenya, polisi watatu wamefunguliwa mashtaka ya kumsaidia mshukiwa aliyekiri kwa ua watoto kumi na wawili Masden Wanjala nchini humo kutoroka jela kabla ya raia kumuua na kumteketeza. Polisi hao wamekanusha mashtaka dhidi yao na kuachiliwa kwa dhamana. Mkutano ulioleta pamoja maafisa wa usalama kutoka mataifa sita ya Jumuiya ya Afrika Mashariki jijini Jinja, Uganda, umekamilika, mkutano huo ukilenga kuunda kikosi cha pamoja cha ulinzi ambacho kitakuwa na jukumu la kukabiliana na utovu wa usalama kanda ya Afrika Mashariki. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmaajo na waziri mkuu Mohamed Hussein Roble wameafikia na kumaliza mvutano kati yao na kuharakisha mchakato wa kufanyika kwa uchaguzi ambao umecheleweshwa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Viongozi hao wawili kwa kipindi kirefu wamekuwa wakivutana kuhusu uteuzi wa afisa wa juu wa idara ya intelijensia, mvutano uliotishia uthabiti wa taifa hilo. Mvutano kati ya wawili hao ulikuwa mbaya sana mwezi Septemba baada ya waziri mkuu Roble kumfuta kazi afisa wa juu wa ujasusi baada ya kutoweka kwa afisa wa kitengo hicho, uamuzi ambao ulibadilishwa na rais Farmajo. Hata hivyo, ripoti zinasema kwamba baada ya viongozi hao kukutana siku ya Alhamis walikubaliana kuharakisha mchakato wa uchaguzi kwa kuanza na ule wa bunge na sasa unatarajiwa kufanyika baada ya wiki chache zijazo. Somalia kwa muda mrefu sasa imekuwa ikipambana kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika baada ya muhula wa rais Farmajo kumalizika mwezi Februari na kuongezewa muda na bunge mwezi Aprili. serikali mjini Mogadishu na viongozi wa majimbo wameendelea kutofautiana kuhusu ni namna gani uchaguzi huo ufanyike, kufuatia ugumu wa wananchi kupiga kura kwa sababu za kiusalama, miongoni mwa mambo mengine, katika taifa hilo. Jeshi la Ethiopia kwa siku ya nne hii leo limetekeleza mashambulizi ya anga katika jimbo la Tigray. Serikali nchini humo imesema mashambulizi ijuma ya Ijumaa yalilenga kambi ya mafunzo ya kundi la waasi wa TPLF, wakati huu wakazi wa jimbo wanapoendelea kukabiliwa na changamoto za kibinadamu kama ukosefu wa chakula. Kwa nini mashambulizi haya yameendelea? George Msamali ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi, Kenya. Kwa kweli tatizo la Tigre ni tatizo ambalo limekuwa kwa kipindi kirefu sana, na mtizamo wangu ni kwamba nguvu za kijeshi peke yake haziwezi kuwa ndio suluhisho la tatizo hilo. Maanake tukiangazia hapo awali, kulikuwa kuna tatizo kama hivyo, uh, katika eneo la jeshi la Ethiopia lilivamia eneo hilo na mwishowe wakapata kupigwa na wale wa, wa, wa, waasi wa Tigray na wakaondoka. Hivi sasa kwanza kushambulia kwa kutumia jeshi la angani ni baadhi tu ya mbinu ambazo zinatumika na serikali ya Addis Ababa kuweza kukabiliana na uasi ambao uko katika jimbo la Tigray. Ni mtaalamu wa masuala ya usalama George Msamali akiwa Kenya Nairobi. Kikosi cha jeshi la polisi kitakachopewa jukumu la kuadhibu polisi wasio na nidhamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeundwa ili kuhakikisha heshima ya polisi kwenye nchi hiyo inalindwa. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na taarifa kamili. Huu ni muundo mpya ambao mwanzoni ulikuwepo kwenye karatasi, lakini sasa ni rasmi kwamba karibu maafisa sabini na mbili wa kitengo hiki ambao waliapishwa Alhamisi ya juma hili kama maafisa wakuu wa mahakama watakuwa wenye kufuatilia mwenendo na tabia zote ambazo haziheshimu maadili ya polisi nchini DRC. Kumekuwa na shutuma nyingi dhidi ya polisi wa Kongo, huku wengi kukutwa wakiwa wamelewa chakari na kujigaragaza katika matope wakiwa na silaha na wengine wakizomea wa na raia wengine kuchagua kurushiana ngumi wakiwa katika mavazi ya polisi mbele ya raia wa kawaida, hali ambayo ilipelekea polisi kutoheshimiwa nchini DRC. Mbali na hayo, polisi wa barabarani na wenyewe wamekuwa wakiwasumbua madereva, wengine wakiomba pesa milungula hadharani na kuwa polisi ombaomba omba, hali ambayo pia imeshuhudiwa katika majimbo ya nchi hiyo na kushutumiwa na jenerali Raus Chalwengwashi ambaye amesema lazima hali hiyo ikomeshwe. Kitengo cha maafisa wa polisi ambacho sasa kimeundwa ndani ya jeshi la polisi kitawashughulikia askari wote wasio na nidhamu na ambao watakutwa katika vitendo vyenye kulidhalilisha jeshi la polisi, na ambao watakutwa wakitekeleza vitendo hivyo wataadhibiwa vikali. RFI Lubumbashi, tisini na nane FM Tukizidi na taarifa zetu, msikilizaji, ni kwamba uongozi wa Eswatini umepiga marufuku maandamano ya wananchi, wakati huu wajumbe kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Kusini sadik wakiendelea kutatua mvutano unaoendelea katika ufalme huo. Florence Kiua ana maelezo zaidi. Wiki hii maandamano yameendelea kushuhudiwa nchini Eswatini, zamani ikifahamika kama Swaziland, na jeshi limetumiwa kukabiliana na waandamanaji, huku mtandao wa internet ukizimwa, lakini umerejeshwa leo. Watu wawili wameuawa na wengine kujeruhiwa wiki hii baada ya maafisa wa usalama kukabiliana na waandamanaji kujaribu kuzima maandamano. Shule zimefungwa nchini humo wakati huu mgomo wa wauguzi ukiingia siku ya pili, wakati huu wahudumu wamekataa kuwatibu maafisa wa usalama wanaotafuta matibabu mjini Mbabane. Maandamano yalianza kushuhudiwa mwezi Juni baada ya wananchi kulalamikia ugumu wa maisha na kukosa uhuru wa kisiasa chini ya uongozi wa Mfalme Mswati wa tatu, na tangu kipindi hicho watu zaidi ya 30 wameuawa kwenye machafuko hayo. Wakati huu maandamano zaidi yakitarajiwa kuendelea iwapo suluhu haitapatikana. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameonekana kwa mara ya kwanza hadharani tangu kuachiliwa huru na mahakama kutokana na hali yake ya kiafya. Zuma amefika kwenye kituo kimoja cha polisi nchini humo kumfungulia mashtaka wakili Bill Don kwa kutoa habari zake za afya kwa umma. Rais wa Urusi Vladimir Putin amekanusha ripoti kuwa mamluki kutoka kampuni moja ya kiusalama ya Urusi Wagner walikuwa wameelekea nchini Mali, akisema serikali haikuwa na mkono kuhusu suala hilo. Uh, Urusi hahusiki kama taifa. Kampuni hiyo ya binafsi ya usalama haionyeshi maslahi ya nchi ya Urusi, ni biashara binafsi yenye maslahi binafsi. Iwapo shughuli zao zitakinzana na maslahi ya taifa la Urusi, ambayo wakati mwingine hutokea, basi ni sharti tuchukue hatua na tutafanya hivyo. Ni sauti yake rais wa Urusi Vladimir Putin. Wahamiaji wapatao 127 raia wa Gambia waliokuwa wamekwama nchini Libya wameokolewa na kurejeshwa nchini Gambia, shirika la kimataifa kuhusu wahamiaji limesema. Mahakama ya jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya maendeleo ya magharibi mwa nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS imeshtumu serikali ya Togo kwa kile imesema ilitumia nguvu kupita kiasi, ambapo polisi wanadaiwa kumpiga na kumjeruhi vibaya mwanamke mmoja aliyeshiriki maandamano mwaka elfu mbili na kumi na saba. Serikali ya Ujerumani imeanzisha miradi ya kusaidia jamii nchini Mauritania kwa familia zilizoathirika na machafuko eneo la Sahel, miradi hii ikilenga hasa jamii zilizoathirika na vitendo vya wanajihadi katika eneo la Liptako. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugisho. Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza niko Base hapa, ndo mahali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamsha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707 Nane, nane, nane. Tano, tano, tano. RFI. Na msikilizaji, pia matangazo haya yanasikika kule Mwanza katika taifa la Tanzania kupitia redio mshirika Inland FM masafa nayo yakiwa 96.3. China inaitaka Marekani kuwa makini inaposhughulikia suala la Taiwan baada ya rais Joe Biden kusema kuwa nchi yake itatetea Taiwan iwapo China itashambulia. Beijing inasema haina nafasi ya kujadiliana kuhusu suala hilo ambalo anasema lina maslahi makubwa kwa nchi yake. Wang Wenbing ni msemaji wa mambo ya nje wa China. wme tnu tunaiomba Marekani iheshimu msimamo wa China kuwa ni nchi moja. Marekani inapaswa kuzungumza kwa uangalifu sana kuhusu swala la Taiwan na kuacha kutuma ujumbe kwa vikosi vya waasi ili kulinda amani na usalama wa eneo la Taiwan. China imeendelea kutetea sera yake, kubu, uh, sera yake kuwa ni nchi moja na Taiwan ni sehemu yake. Hata hivyo, Marekani kupitia kwa waziri wa ulinzi Lloyd Austin imesisitiza kuwa nchi yake itasaidia Taiwan dhidi ya mashambulizi ya China: We Our one China policy, tunasalia kuendelea kuheshimu sera ya Uchina ya nchi moja, lakini kuhusu Taiwan North, kama ambavyo imekuwa kwenye serikali zilizopita, tutaendelea kuisaidia Taiwan kwa uwezo uliopo ili wajilinde, and, uh, na hilo tutalifanya we'll Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin. Jaji wa mahakama moja kule Hong Kong amewaagiza wanaharakati wa kupigania demokrasia kukubali dhamana baada ya kukataa dhamana wakidai ni heri kusalia jela badala ya kuachiliwa na kunyimwa uhuru wa kujieleza. Muungano wa jeshi za nchi za magharibi NATO umezindua mfuko wa ubunifu kwa kusanya yuro bilioni moja kwa ajili ya shughuli za kusaidia na kuimarisha jeshi hilo. Jens Stoltenberg ni katibu mkuu wa NATO. Today, uh, to... To... Leo nchi wanachama wa neto wameanzisha mfuko huu unaolenga kupata euro bilioni moja ili kuimarisha maswala ya teknolojia. Washirika wetu wamekubaliana pia kuhusu maswala ya kushirikiana kwenye intelijensia kwa misingi ya sheria za kimataifa, na itasaidia kujenga uimara katika teknolojia, usalama, lakini pia masuala ya tabia nchi. And the security impact of climate change. Katibu Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg akizungumza akiwa jijini Brussels. Malkia wa Uingereza amerejea kwenye kasri lake la Windsor Castle baada ya kufanyia ukaguzi wa matibabu siku ya Jumatano. Kiongozi wa kundi la watu wenye silaha la mawazo gang Wilson Joseph nchini Haiti ametishia kuwaua mamishonari kumi na saba raia wa Marekani waliotekwa iwapo serikali ya Haiti haitatekeleza takwa la kumupa dola milioni moja kwa kila mateka. Polisi nchini Bangladesh wamesema watu wenye silaha wamewaua zaidi ya wakimbizi kumi na saba, saba samahani baada ya kuvamia kambi ya wakimbizi ya Rohinja iliyo karibu na mpaka wa Bangladesh na Myanmar watu 16 wamefariki baada ya moto kuteketeza kampuni ya kuzalisha bidhaa za kutengeneza bomu nchini Urusi. Wizara ya majanga imesema huenda moto huo ulitokea kutokana na wafanyakazi kupuuza mikakati ya kujilinda kwenye kampuni hiyo. Afrika ya kati bila shaka ni