Imetimia saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corriere. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na Burundi yatoa hati ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Alexis Sinduhije, raia wa Mali waandamana kupinga uwepo wa majeshi ya Ufaransa nchini mwao, na rais wa Marekani na Ufaransa kukutana mwezi ujao. Ni matumaini yangu umeshinda salama. Karibu katika matangazo yetu moja kwa moja kutoka Nairobi. Tuanze kule Burundi, ambapo nchi hiyo imetoa waranti ya kimataifa ya kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani anayeishi uhamishoni Alexis Sinduhije, ikimtuhumu kuongoza kundi la kigaidi linalodaiwa kuhusika na mashambulizi yanayoendelea nchini humo. Mwandishi wetu Manuel Makundi na maelezo zaidi. Tangazo lililotolewa hapo jana na mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Silvesta Nyandwi lilifuatia mashambulizi mfululizo kwenye mji wa Gitega na Bujumbura, ambapo jumla ya watu sita wameripotiwa kufa. Katika waranti hiyo, serikali ya Burundi inamhusisha Sinduhije na mashambulizi ya kuanzia mwaka 2020 ambapo mamia ya watu wamekufa. Waranti hiyo pia imetolewa kwa aliyekuwa katibu mkuu wa shirika la MSD Francois Nyamoya ambaye yuko nchini Rwanda na Maguirite Brakitse, muasisi wa shirika la Maison Chalon linalohudumia watoto yatima ambaye makazi yake ni nchini Rwanda na mataifa kadhaa ya Ulaya. Sinduhije ambaye anaishi uhamishoni nchini Ubeligiji kwa muda mrefu, amekuwa akituhumiwa na serikali kuwa kinara wa kundi la Red Tabara, kundi ambalo limekuwa likitatiza usalama wa nchi hiyo kwa muda, tuhuma ambazo mwenyewe amezikanusha kundi la Red Tabara ambalo linadaiwa kuwa na kambi kwenye maeneo ya Kivu Kusini nchini DRC linakadiriwa kuwa na jumla ya wapiganaji kati ya 500 na 800. Mawaziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Vincent Biruta, na mwenzake wa Burundi, Albert Shigiro, wamekutana jijini New York kando na mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambapo wamezungumzia namna ya kumaliza uhusiano wa baridi kati ya nchi hizo mbili ambao umedumu kwa miaka sita sasa. Msikilizaji Hotuba ya rais wa DRC Felix Tshisekedi aliyeitoa juma hili wakati akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa na kudai kuwa nchi yake imefanikiwa kuyadhibiti makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo imepokelewa kwa mitazamo tofauti na raia wa mashariki mwa nchi hiyo kama walivyozungumza na mwanahabari wetu Erikson Luhembwe. Tangu alitia hiyo état de siège haikutusaidia kitu. Njia zilikuwa ziko wazi zimefungwa. Tulikuwa tunalala ndani ya manyumba tumechoka na kulala nje jua kuchunga wale wabandia. Mbovu wanaendelea kuua watu kila siku, mabandia wanaendelea kuingilia watu kila siku. Pembeni pembeni ya ville de Béni massacre inazidi sasa kila siku kuua watu. Kushindia taxi tulikuwa naishi na état de siège na, na hayo. Hali inakuwa tena mbovu sana. Na naombesha tu état de siège ishie pale. Utawala wa zamani urudi tena tuangalie kama itakuwa namna gani. Kuna mingine ambayo ilikuwa haijapata matatizo ya usalama imepata matatizo ya mauaji katika hii hali ya td. Ni sauti za wananchi kutoka mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama walivyozungumza na mwanahabari wetu Erikson Luhembwe. Maofisa wa usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamemkamata raia wa Jordan ambaye wanamtuhumu amekuwa akiwapa mafunzo waasi wa ADF wa kuhusu matumizi ya ndege zilizokuwa na rubani. Siku chache baada ya kukamatwa waendesha mashtaka nchini DRC wamefungua kesi dhidi ya mwanahabari wa nchi hiyo anayetuhumiwa kuwa na taarifa kuhusu mauaji ya wataalam wawili wa Umoja wa Mataifa waliouawa mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwandishi wetu Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya uendesha mashtaka, Sothene Kambidi ambaye anashikiliwa tangu alipokamatwa Jumatatu ya wiki hii jijini Kinshasa haujiwi tena kama taarifa za awali zilivyosema, na badala yake anakuwa mtuhumiwa raia wa Marekani Michael Sharp na mwenzake wa Sweden Zaida Catalan walikuwa wameajiriwa na Umoja wa Mataifa kuchunguza vurugu za kwenye eneo la Kasai ambapo walitekwa nyara na kuuawa mwezi Machi mwaka 2017. Kambidi ambaye ameshawaifanya kazi na shirika la habari la AFP na mtandao wa Aktualite pwa sd anadaiwa kuwa mtu wa mwanzoni kuwa na video inaonyesha wataalamu hao wakiuawa na wapiganaji wa Kamwina Nsapo. Mzozo kati ya Kamwina Nsapo na vikosi vya serikali ulisababisha watu zaidi ya elfu tatu kuuawa na wengine makumi kwa maelfu kukosa makazi kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na mwaka elfu mbili kumi na saba. Kule nchini Uganda, rais Yoweri Museveni ameruhusu nyumba za ibada kuruhusu waumini kwa mara nyingine, baada ya miezi kadhaa kuwa wamezuiliwa kutokana na maambukizi ya COVID-19, akiwataka viongozi wa dini kuheshimu makataa ya watu kujikinga. Katika hotuba yake kwa taifa, rais Museveni amewaonya raia dhidi ya kupuuza makataa zilizowekwa, huku akitangaza kuendelea kufungwa kwa shule. Maeneo ya kuabudu yanaweza funguliwa chini ya masharti ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Kuhusu kufunguliwa kwa shule, kamati yetu imeshauri walimu na wanafunzi wapatao milioni nne nukta nane kupewa chanjo. Hilo likifanyika, basi shule zitafunguliwa. Ni sauti yake rais wa Uganda, Yoweri Museveni. Waziri mkuu wa Sweden Stefan Loven ameitaka nchi ya Eritria kumwachia mwandishi wa habari raia wa nchi yake ambaye amekuwa kizuizini kwa miaka 20 sasa. Dawit Isaac alikamatwa pamoja na maofisa wa serikali na wabunge mwaka wa elfu, elfu mbili na moja katika kamatakamata ya serikali iliyolenga wakosoaji wake. Kampala tisini na tatu nukta saba FM unaendelea kupokea matangazo moja kwa moja kutoka studio zetu za Nairobi. Tuelekee sasa Afrika ya magharibi ambapo maelfu ya raia wa Mali wameandamana hapo jana jijini Bamako, wakati wa maadhimisho ya miaka sitini na moja ya uhuru wa taifa hilo. Raia hao wakionesha uungwaji mkono wao kwa watawala wa kijeshi. Akiongea kwenye Umoja Mataifa, mwenyekiti wa jumuiya ya ECOWAS, Rais wa Ghana, Nana, Akufo, amewaonya wanajeshi wa Mali na wale wagine dhidi ya kwenda kinyume na maelekezo yao. ECOWAS kama chombo thabiti cha mamlaka imejikita kuwajibika kikamilifu kuhakikisha kunakuwa na utawala wa kidemokrasia kwa nchi wanachama, na ndiyo maana gine na Mali ambao ni sehemu ya nchi wanachama zimesimamishwa wanachama wao kupisha urejeshaji wa serikali za kidemokrasia ni sauti ya Nana Akufo Ado, rais wa Ghana na mwenyekiti wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Idara ya jeshi nchini Ivory Coast imesema kwenye ripoti yake ya uchunguzi kuwa ajali ya ndege ya jeshi iliyotokea tarehe kumi Septemba kaskazini mwa nchi hiyo na kuwaua watu watano ilisababishwa na hali mbaya ya hewa. Ndege hiyo ilikuwa inasafirisha salaha na wanajeshi kabla kuanguka. Rais wa Benin Patrice Talon amekutana na mtangulizi wake Thomas Boni Yaye kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka tano, hatua inayoonekana kuwa ni kutaka kuboreka uhusiano kati ya serikali na upinzani. Nchi ya Algeria juma hili imetangaza kuzuia anga yake kutumiwa na ndege zozote za Moroko kutokana na kile ilichosema uchokozi wa wazi wa utawala wa Rabat kwa nchi yake siku chache kupita tangu Algiers isitishe uhusiano wa kidiplomasia na taifa hilo. Wachambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anaangazia hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Si jambo lililoko kwa muda mfupi, kwa sababu Algeria ndio nchi pekee katika hile na nchi zingine ulikuwa naunga mkono wale wa Sahara kupata kujitawala. Aliopita alikuwa haangalii sana hayo kwa Algeria. Huyu wa, wa sasa anajali sana hawa mapuwa, wa, wa, wa, wa Sahara, ndio sababu kubwa inayofanya warudi kugombana kugombana na Algeria na Moroko na, na ugomvi mpaka kufikia kufunga viwanja vya ndege na ndege zitembeleani si ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la kutetea haki ya Amnesty International linamtuhumu rais wa Gambia Adama Barrow kwa kuendeleza ukandamizi wa uhuru wa vyombo vya habari nchini mwake, shirika hilo likimkosoa kwa kushindwa kubadili sheria ya kandamizi kwa vyombo vya habari. Shirika la ndege la Afrika Kusini hivi leo limeanza tena safari zake ikiwa ni tangu Machi mwaka elfu mbili ishirini pale shirika hilo lilipotangaza kufilisika. Shirika hilo ni miongoni mwa mashirika mengi ya ndege barani Afrika ambayo yalisitisha huduma zake kutokana na athari za COVID-19. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Tunaelekea sasa bara Ulaya. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wanatarajiwa kukutana mwezi ujao katika jitihada za kujaribu kufanyia kazi changamoto ya uhusiano wao ambao umetetereka juma hili kutokana na mkataba mpya wa ushirikiano kati yake na Australia. Msemaji wa ikulu ya Washington, Jen Psaki, anasema viongozi hao walizungumza kwa simu, lakini watakutana ana kwa ana. In terms of the tone of the call, naweza sema yalikuwa ya kirafiki. Ni mazungumzo ambayo tunaimani na rais anaimani kuwa hii ni hatua nzuri kuelekea kurudi kwenye hali ya kawaida, kwa umuhimu na uhusiano wa dhabiti baina ya Marekani na Ufaransa. Yalikuwa ni mazungumzo ya kama dakika thelathini hivi. Ni sauti yake Jen Psaki, msemaji wa ikulu ya Marekani. Rais wa Mexico, Andres Manuel Lopez Obrador, ameshauri nchi ya Marekani kuchukua hatua ya dharura kushughulikia swala la mrundiko wa wahamiaji katika ukanda wa Americas wakati huu ambapo maelfu ya wahamiaji wengi wakitokea Haiti wakiwa wamewasili kwenye mpaka wa nchi hiyo. Mataifa yenye nguvu duniani yamekubaliana kuhusu kushinikiza utawala wa Taliban nchini Afghanistan kuunda serikali shirikishi itakayojumuisha koo zote za nchi hiyo pamoja na wanawake. Haya yanajiri wakati huu kundi hilo likiunda serikali ambayo haina mwanamke hata mmoja. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewaonya viongozi wa dunia dhidi ya kuendelea kupuuza ushauri wa wataalam wa mazingira kuhusu athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, kiongozi huyo akitaka hatua za haraka kuchukuliwa kudhibiti maafa zaidi. My friends, the ujana kuhusu maswala ya utu unafikia mwisho na lazima tuhakikishe unaisha. Tunakaribia kufika kiwango cha mwisho katika muda wa chini ya miezi miwili, ndani ya siku arobaini tu, wakati tunatakiwa kuonyesha tuna uwezo wa kujifunza, kuonyesha utu uzima na mwisho kuwajibika kwa uharibifu ambao tunaosababisha sio tu kwa mimea yetu, lakini maisha yetu matamshi yake anayatoa wakati huu China ikitangaza kusitisha ufadhili wa nje kwa viwanda vinavyochekata makaa ya mawe. Shirika la afya duniani WHO linasema uchafuzi wa hali ya hewa umekuwa hatari zaidi kuliko ilivyotabiriwa hapo awali, shirika hilo sasa likiitaka dunia kupunguza kiwango cha matumizi ya hewa ya nitrogen dioxide. Kwa mujibu wa WHO, watu milioni saba hupoteza maisha kila mwaka kutokana na magonjwa yanayotokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Na raia wa Ujerumani sasa wako tayari na wanajiandaa kupiga kura mwishoni mwa juma hili kuchagua kiongozi mpya wa taifa hilo, hatua itakayoshuhudiwa kumalizika rasmi kwa utawala wa miaka kumi na sita wa kansela Angela Merkel. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili, pia kupitia mtandao wetu wa kijamii ya RFI Kiswahili, Facebook na na ukiwa na simu yako ya mkononi pia nenda ukapakue application ya RFI Pure Radio. Kisha uchague lugha ya Kiswahili utaweza kupata matangazo haya moja kwa kwa moja. Kumbuka, ukiwa Bujumbura, tunasikika kupitia 96.1, ukiwa Kampala ni 93.7, ukiwa Kisangani 105 FM na, na ukiwa Kitwe