Ni saa kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili ya Afrika ya Kati. Haya msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli, tumekuandalia mengi tu kwenye taarifa zetu jioni hii, ni pamoja na rais wa Burkina Faso Roch Kabore na baraza lake la mawaziri wakamatwa na wanajeshi kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais Felix Tshisekedi atimiza miaka tatu madarakani. Je, ametimiza ahadi zake? na Ukraine asema ni mapema Marekani kuondoa wafanyakazi wake nchini humo. Popote ulipo msikilizaji, nikukaribishe sana asibu. ni kwa matangazo yetu jioni hii, ni kwamba kule nchini Burkina Faso ni rais Roch Mark Kabore Christian amekamatwa na kuzuiliwa na wanajeshi waasi siku moja baada ya kutaka kufuta kazi kwa mkuu wa jeshi katika taifa hilo na kutaka fedha zaidi kutengwa katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Hali hii imezua wasiwasi mkubwa nchini humo hasa katika jiji kuu la Ouagadougou. Wakati huo ripoti zikisema kuwa mbali na rais eh, Roch Marc Christian Kabore, spika wa bunge na mawaziri, wapo mikononi mwa wanajeshi katika kambi ya Sangoule Lamizana. Alassane Kone ni mtaalamu wa siasa za eneo la ukanda wa Sahel. Uh, so kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo ni kuwa Rais Kabore anazuiliwa katika kambi kuu ya kijeshi ambako wanajeshi wanamwomba atangaze kujiuzulu kwake kwanzia uh, jana jioni. Mtandao wa internet ulikatwa na kutatiza mawasiliano. Na siku ya Jumatatu wanajeshi wameonekana wakiwa kwenye makao makuu ya shirika la taifa la utangazaji RTB. Wakazi pia wameripoti kuona helikopta ikipaa juu ya makazi binafsi ya rais Kabore katika mji mkuu wa Uagadugu. Wanajeshi ndio walitoka ili kuonyesha kutoridhika kwao dhidi ya utawala, ndio sababu nasi tumejitokeza ili kuwaunga mkono wanajeshi, kwa sababu imekithiri sana. Wana wanajeshi vijana wamekuwa wakikamatwa kambini, viongozi wao wanajadiliana kuhusu hilo. Wanajeshi hawa wamejitokeza ili kudhihirisha hali ya kutoridhika kwao, ndiyo maana nasi tuko hapa. Mauaji ni mengi, magaidi wanawaua wanajeshi, nasi tumejitokeza mkono. Hali hii ilianza kushuhudiwa hapo jana baada ya milio ya risasi kuanza kusikika katika kambi mbalimbali za kijeshi ikiwemo mbili jijini Wagadugu huku waandamanaji wakionekana wakiunga mkono hatua ya jeshi kabla ya kusambaratishwa na polisi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema serikali ya Burundi bado haijafanya uchunguzi huru na wa kuaminika baada ya wafungwa kuuawa na kujeruhiwa wakati wa gereza wa kuteketea kwa gereza la Gitega mwaka uliopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Human Rights Watch inashutumu serikali ya Burundi kwa kushindwa kufanya uchunguzi kuhusu tukio hilo lilotokea Desemba 7 mwaka uliopita na kusababisha vifo vya wafungwa 38 na wengine sitini na tisa kujeruhiwa kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na serikali. Mkurugenzi wa shirika hilo katika eneo la Afrika ya Kati, Lewis Muj, amesema kusekana kwa taarifa za uhakika na kushindwa kutoa idadi kamili ya watu walioangamia pamoja na wale waliojeruhiwa kunaendelea kuzua maswali mengi. Human Rights Watch inasema ni lazima serikali ya Burundi ieleze chanzo cha moto huo katika gereza hilo lilokuwa na wafungwa kupita kiasi, iwachukulie hatua waliohusika na kuwalipa fidia familia za fungo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni miaka tatu leo tangu Rais Felix Chisekedi alipochukua uongozi wa taifa hilo kubwa Afrika ya Kati. Katika hotuba yake ya kwanza, Rais Chisekedi aliahidi kupambana na utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo, kupambana na ufisadi na kuachia wafungwa wa kisiasa. Je, ametimiza ahadi yake? Francois Alwande ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi. Kusema kutimiza ameyatimiza ni vigumu zaidi. Inaweza kuwa ngumu kidogo kuhakikisha kwamba ametimiza, lakini ni kwa mtazamo wangu ni kwamba anajaribu kufuatana na uh, vile anataka utasi wake wa yeye kuleta amani katika sehemu ya mashariki. Hali haikuwa rahisi vile kwamba kwa mwaka mmoja ama miaka miwili mtu anaweza kubadilisha hali kabisa. Ni kweli kwamba sisi wakongomani tunatamani tuwe na amani, watu warudi kwa maisha yao kama ya kawaida, uchumi uendelee namna hivo, lakini siyo rahisi, kwa sababu watu wameishi miaka mingi katika ukosefu wa usalama eneo hilo. Ni sauti yake Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa jijini Nairobi. Baadhi ya waasi walio walioitikia wito wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuacha uasi mashariki mwa taifa hilo wameeleza kusikitishwa kwao na namna serikali imewatelekeza, na sasa wanatishia kurejea msituni. Kule nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni amesema nchi yake haipendelei mgombea yoyote wa urais katika nchi jirani ya Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Katika mahojiano na gazeti la New Vision, Rais Museveni ambaye amekuwa akionekana karibu na naibu rais wa Kenya William Ruto amesema nchi yake haiwezi kuingilia maswala ya ndani ya nchi nyingine. In huwa hatuchukui in upande wote katika maswala ya ndani ya nchi nyingine, kwa sababu tumewahi kuteseka kwa sababu hiyo. Kwa hivyo, so we, we, we, hatuna upande kuhusu uchaguzi wa Kenya. No, yeyote atakayechaguliwa tutamkaribisha na kufanya naye kazi we shall, we shall, we shall. Well, ni rais wa Uganda Yoweri Museveni. Shughuli za kawaida zimerejea nchini Uganda baada ya miaka miwili ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kutokana na janga la virusi vya korona, ambapo mikahawa na vilabu vimefunguliwa leo kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Raia nchini Sudan wameendelea kuandamana leo kushinikiza jeshi kurejesha serikali ya mpito na haki kutendeka kwa wale ambao wameuawa kwenye maandamano hayo tangu mapinduzi ya serikali kufanyika miezi tatu iliyopita. Nchini Kenya, wakazi wa kaunti ya Tana River, pwani ya nchi hiyo, wanakabiliwa na ukame. Sasa wamegeukia kilimo cha umwagiliaji kwa msaada wa shirika la mpango wa chakula duniani la Umoja wa Mataifa, WFP, baada ya kuendelea na shughuli ama, baada ya kuachana na shughuli za ufugaji. Ila Ringati ana taarifa zaidi. <coughs> Kilomita 150 kutoka Garissa, katika kijiji cha Famatu, licha ya kuwa chakula cha msaada kinatolewa kwa waathiriwa wa ukame, kilimo cha kisasa pia kinapewa kipaumbele. Yeah. Yeah. Joshua Jara ni katibu msimamizi wa wafanyikazi katika kaunti ya Tana River. Anazungumzia sababu ya kukumbatia kilimo kando na ufugaji. maono yetu ni kwamba kama ingewezekana tuwasaidie wananchi wa Tana River kwamba waweze kujitegemea katika kutengeneza chakula, kupanda mashamba yao. Abdi Hajiri, chifu wa eneo hili hapa, anazungumzia suala la mabadiliko ya tabia nchi. patan ya vile tulikuwa tukipata mvua imechenja totali Tana River, unaweza kutoka mwaka moja hakuna mvua inanyesha Mwajuma Irabae ni waziri wa ardhi na kilimo, uvuvi, ufugaji, kilimo na ustawi wa jamii katika kaunti hii ya Tanariva. Tunajua ya kwamba kutumia zile water pumps pia ina, ina madhara katika mazingira ambayo a, tunatumia tumehama kuhakikisha ya kwamba tunaanza kudizain sola ambayo itaweza kutumika kuwawezesha wakulima kulima. Sofia Abdallah ni mwenyekiti wa kundi hili la wakulima wa Famatu, anaeleza sababu za kukumbatia kilimo jangwani. Zaidi ilikuwa ni vibarua tu na kuchomachoma makaa. Sasa kwanza hiyo ndio imenituvutia sana mpaka kuja kuingia kwa kilimo, maana tumeona mazingira tunaharibu. John Kaloki, mtaalamu wa lishe bora katika kaunti ya Tanariva, anazungumzia umuhimu wa chakula cha viazi vitamu, mojawapo ya ukulima unaofanyika hapa, tukianzia wakati mama ni mja mzito. Viazi tamu E, iko na vitamin e na vitamin e inasaidia ile mimba isiharibike. Wakati mtoto amezaliwa, inawasaidia watoto kukua vizuri. Kwa sasa baadhi ya wakulima hawa waliowasi ufugaji wanahisi kuwa wako tayari kuondoka kwa orodha ya WFP ya watu wanaohitaji misaada iwapo watapata vifaa vya kisasa vya unyunyizaji maji. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Naam, msikilizaji kule Dar es Salaam Tanzania ni saa 12 na dakika 9. Serikali nchini Senegal imekubali kushindwa kwenye uchaguzi mdogo ambao umeandaliwa kwenye majiji mawili, wengi wakitazama uchaguzi huo kuwa muhimu kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Wizara ya mambo ya nje nchini Tunisia imesema polisi wamefanikiwa kumkamata mshukiwa mmoja mwenye akili tahira ambaye aliwadunga visu na kuwajeruhi raia watatu kwenye treni moja jijini Daka. Idara ya hali ya anga nchini Msumbiji imeonya kuwa huenda eneo la kaskazini mwa mkoa wa Nampula likashuhudia kimbunga kwa jina Cyclone, zaidi ya raia 1500 wakitarajiwa kuathirika. Kimbunga hicho tayari kimeshuhudiwa katika taifa jirani la Madagaskar. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Na msikilizaji, kumbuka matangazo hayo pia unaweza yafuata mbashara kupitia aplikathon unayopata ndani ya simu yako ya RFI piwa redio, kisha unatufuata mmoja kwa moja. Muungano wa majeshi ya nchi za magharibi NATO unasema vikosi vyake vipo tayari kuisaidia Ukraine wakati huu wasiwasi ukiendelea kushuhudiwa kuwa Urusi inapanga kuivamia nchi hiyo. Nao mawaziri enje, wa mambo ya nje wa nchi za Umoja wa Ulaya waliokutana jijini Brussels nchini Ubelgiji wameapa kusimama na Ukraine, hata kutangaza msaada wa fedha kwa nchi hiyo. Ursula von der Leyen ni rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya. Natangaza na msaada mpya wa fedha kwa nchi hiyo, mikopo ya dharura ya msaada wa fedha. Kwanza, tume hii inapendekeza Euro bilioni 1.2 kusaidia nchi hiyo kwenye maswala yake ya kiuchumi kwa sababu ya mzozo unaoendelea. Urusi kwa upande wake imeendelea kuishtumu mataifa magharibi kwa kusema uongo kuhusu mipango ya kushambulia Ukraine, licha ya Mosco kuendelea kupiga, uh, kupinga mpango wa Kiev kujumuishwa kwenye jeshi la NATO, hatua inayosema ni hatari kwa usalama wake. Uingereza kwa upande mwingine imeanza kuondoa baadhi ya wafanyakazi wake katika ubalozi wake nchini in Ukrain kutokana na hofu kwamba huenda Urusi ikavamia Ukrain. Tukisalia kule Ukrain ni kwamba Ukrain kupitia wizara yake ya mambo ya nchi imesema ni mapema mno kwa Marekani kuanza kuziondoa familia za wanadiplomasia wake kutoka jijini Kiev kwa hofu ya Urusi kuivamia nchi hiyo. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametupilia mbali uwezekano wa nchi hiyo kutangaza vikwazo vya kiuchumi hivi karibuni dhidi ya serikali ya Urusi. Linapokuja swala la vikwazo, lengo la vikwazo right, right, hivi ni kuzuia uvamizi wa Urusi. Kwa hiyo ikiwa vitawekwa sasa hivi, utapoteza nguvu ya kuzuia hilo. Vitu vyote tunavyovifanya kwa sasa, ikiwemo kujenga umoja na nchi za Ulaya, vimetengenezwa kwa ajili ya kumdhibiti Rais Putin na kuvamia Ukraine, hata kama wakati huo huo tunaendelea na juhudi za kidiplomasia ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Marekani imekuwa ikisema kuwa Urusi itajuta iwapo itavamia jeshi la nchi ya Ukraine ambayo ni mshirika wake wa karibu. Kwingineko, msikilizaji, ni kwamba mwanamtindo na mshonaji wa mavazi maarufu raia wa Ufaransa Tieri Mugla ameaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tatu kwa mujibu wa familia yake. Wawakilishi wa serikali ya Taliban na wanadiplomasia kutoka mataifa ya magharibi wameshiriki mazungumzo jijini Oslo kule nchini Norway kuhusu hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ambayo imeendelea kuzorota tangu kundi la Taliban kuchukua madaraka mwaka uliopita. Wawakilishi hao kutoka mataifa ya magharibi wanataka kushirikiana na serikali ya Taliban ili kupunguza hali ya kibinadamu ambayo imeendelea kuathiri mamia ya raia katika taifa la Afghanistan. Kwingineko ni kwamba mamlaka nchini Mexico zimesema mwanahabari mwingine Lourdes Lopez ameuawa katika eneo la Tijuana, akiwa mwanahabari wa pili kuuawa katika taifa hilo, na kwamba ni changamoto sana kwa wanahabari kuendeleza kuendeleza shughuli zao kama wanahabari katika taifa hilo la Mexico. Taarifa hizi zinakuja moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi.