Afrika mashariki ni saa 12, jioni wakati ni saa 11, kamili Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli tumekuandalia mengi tu kwenye taarifa zetu jioni hii. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na watu wenye silaha washambulia na kuwaua watu thelathini na wawili nchini Sudan Kusini; raia nchini Burkina Faso waunga mkono jeshi kuchukua madaraka; na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, na kansela wa Ujerumani, Olaf Scholz, wakutana kujadili hali ya Ukraini. ni kukaribisha sana popote ulipo kwa matangazo yetu jioni hii. Umoja wa Mataifa unasema watu thelathini na wawili wakiwemo wanawake na watoto wameuawa nchini Sudani Kusini baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha zaidi na mwandishi wetu Mensleti Jai. Kulingana na UN, mashambulizi ya Januari 23 kwenye vijiji viwili kwenye jimbo la Jonglei lilisababisha raia wa maeneo hayo kuhama makwao baada ya vijana waliojihami kutoka katika kabila hasimu kufyatua risasi na kuteketeza mali. Miongoni mwa waliofariki ni watoto wawili ambao walibebwa na maji katika mto mmoja walipokuwa wakijaribu kutoroka, huku wengine 26 wakiwemo wanawake na watoto wakijeruhi wa. Zaidi ya watu mia saba wanaripotiwa kuuawa, wengine wakibakwa na kutekwa katika jimbo la Jonglei kati ya Januari na Agosti mwaka 2020 kufuatia uvamizi wa kikabila, uchunguzi wa UN ukionyesha viongozi wa kisiasa na kijeshi walihusika katika ghasia hizo. Katika taifa jirani la Sudan ni kwamba shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka limesema kwamba uh, mamlaka nchini Sudan zimewaachilia huru wafanyakazi wake tisa waliokamatwa siku ya Jumatatu jijini Hatum. Madaktari hao ni miongoni mwa madaktari wa Sudan wanaotoa huduma kwa wagonjwa wa COVID-19 pamoja na raia wanaojeruhiwa wakati wa kupinga utawala wa kijeshi nchini humo. Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi ya watu kumi na tatu wameuawa katika mashambulizi na mashambulizi yanayodaiwa kutekelezwa na waasi wanaodhaniwa kuwa wa kundi la ADF na washirika wake jijini Mtwei, zaidi ya kilomita 40 kaskazini magharibi mwa jiji la Beni hapo jana. Mwandishi wetu Rikson Uhembwe ana maelezo zaidi. Raia wengi walioanza kurudi kijijini Mutwei na kandokando wamelazimika kuyahama tena makazi yao. Lewisa Liboko ni mwananchi: uongozi wa kijeshi umeshindwa, sababu tuone kitu chochote, ila bado tunaona kwao na kwa kulipisha kodi, usalama wa raia hawayajafanya lolote. Mmoja viongozi wa pahali anasema mali na nyumba ya raia vimeunguzwa na waasi kinoskatuo kuna watu wengi ambao wamechukuliwa porini na huyu ad ambao hatuwezi kujua hesabu zao. Kuna kambi nyingi ambazo zimegunduliwa huko ng'ambo ya mapasana huko Jumatatu wanamemba wa makundi yanayopigania demokrasia waliitisha maandamano ili kulalamikia utovu wa usalama na kuomba kipindi cha muda wa dharura kukomeshwa. Maandamanoni, mwanamemba mmoja wa Lucha alifariki kwa kupatwa na risasi na zaidi ya waandamanaji wengine 30 kukamatwa na polisi. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Mahakama nchini Uganda imeagizwa kuachilia uhuru kwa mwanaharakati na mwandishi wa vitabu Kakwenza Rukira Bashaija aliyekamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kuandika maandishi ya kumtusi Rais Yoweri Museveni na familia yake. Hakimu Douglas Singiza amempa mwandishi huyo mwenye umri wa miaka 33 dhamana ya dola 140 na kutakiwa kuwasilisha pasi yake kusafiri mahakamani kuelekea kuendelea kwa kesi dhidi yake Februari mosi. Aaron Kaiza ni wakili wake. We are for It has been... tuliomba dhamana Ijumaa iliyopita na tumepewa leo, ila Kakweza ametakiwa kuwasilisha pasipoti yake ambayo itashikiliwa kwa miezi sita, lakini mahakama inaweza kuangazia upya masharti hayo, na pia hatujazungumzia kesi hiyo kwa sababu mahakama haitaki tufanye hivyo. Tunatarajia kesi hiyo kuanza kusikilizwa tarehe moja Februari kama vile mahakama imeeleza, lakini hilo litategemea utayari serikali kuweka wazi ushahidi kwetu ili tuandae utetezi wa Rukirabashaija. Licha uamuzi huo mahakama ama uamuzi wa mahakama, ripoti zinasema mwanaharakati huyo hajaachiliwa, na mawakili wake wanasema hawafahamu wapi mteja wao alikopelekwa. Mkuu wa idara ya ujasusi wa jeshi nchini Uganda, Meja Abel da Kadiho, ametolewa kwenye wadhifa huo na sasa atajiunga na kikosi cha wanajeshi Uganda wa Uganda wanaohudumu nchini Sudani Kusini. Nafasi yake ikitarajiwa kujazwa na James Birungi. Katika ripoti ya mwisho kuhusu namna ya kuwasaidia wakazi wa Tanariva, pwani ya Kenya, wanaokabiliwa na ukame kukumbatia njia za kisasa za kilimo na kutunza mazingira, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limehimiza matumizi ya nishati inayotumia jua badala ya petroli kwa shughuli mbalimbali. Mwandishi wetu Ila Ringati ametembelea kijiji kimoja kule Tanariva na kutuandalia ripoti ifuatayo. Tune, kilomita 75 kutoka mji mkuu wa Hola. Kundi la wakulima karibia mia moja hapa wameunganisha mabomba na kuvuta maji kutoka mto Tana kwa kutumia nishati ya miale ya jua. Edgar ni mhandisi wa WFP anayeshughulikia mradi huu. Ah, huu mradi unasaidia jamii kama 76, tuseme 80, jamii 80 zinaweza kulima shamba ambao ziko zinaweza kufanya mbeleni So kila jamii ina shamba yake uh, kuwo taeka na inalima kutoa chakula cha nyumbani. Muhammad Muye Yeriba ametoa ardhi yake kutumika kama sehemu ya kujenga mradi huu, anatueleza manufaa ya mradi huu kwa jamii ya Tune. Mradi huu umetusaidia kama kusomesha watoto, pia hakuna ile mbeleni, najua kulikuwa na habari ya ukame mara mingi. Sahi hata wale tuko na mifugo wanafaidikia hapo, watoto tunasomesha tunasomesha. Ishmael Babu mmoja wa wakulima wanaonufaika na mradi huu anaeleza changamoto wanazopitia. Maji yenyewe ni kidogo mpaka saa hizi tunang'angania, lakini ndio unaona hata wengine wamelima wakavuna, wengine bado njaa ile ile. Na tuwezi saidika juu mpaka hiyo maji tupate ikiwa iko na presha mingi. Tunapoondoka hapa, wakulima hawa wanaendelea na shughuli zao shambani wasijue ni lini mvua itanyesha katika eneo hili. Kuingineko ni kwamba serikali ya Kenya imeruhusu safari za ndege kutoka taifa la falme za Kiarabu baada ya kusitisha safari hizo. Namo Januari tarehe kumi, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema malori ya chakula cha misaada yaliyokuwa yanaelekea jimboni Tigray nchini Ethiopia yamekwama kwenye kizuizi eneo la Sedro kutokana na hofu ya mapigano kati ya vikosi vya serikali na mapiganaji wa TPLF yanayoendelea kule Tigray. Kampala 93.7 FM ni saa 11 na dakika 8, kule Kigali nchini Rwanda. Nchini Burkina Faso kumekuwa na maandamano ya raia kuunga mkono hatua ya jeshi kuchukua madaraka, huku Faransa na Umoja wa Mataifa zikilaane hatua hiyo, ambayo pia imeshutumiwa na Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS na maelezo zaidi Wanajeshi waliochukua madaraka wanamzuia rais Roch Marc Christian Kabore, wanamshutumu kwa kushindwa kupambana na makundi ya kijihadi nchini humo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema analaani hatua hiyo ya mapinduzi na kuongeza kuwa nchi yake inaunga mkono msimamo wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS na kulaani mapinduzi hayo. Aidha amesema amefahamishwa kuwa Kabore hayupo kwenye nafasi ya maisha yake kuhatarishwa huku wakisisitiza kuwa ukanda wa Afrika Magharibi kuendelea kushuhudia mapinduzi kunarudisha nyuma jitihada za kupambana na makundi ya kijihadi na ugaidi. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, kupitia msemaji wake Stefan Dujarric, ametaka kuachiwa huru kwa Rais Kabore. Katibu mkuu anafuatilia kwa masikitiko makubwa hali inayoendelea nchini Burkina Faso, na kwa namna ya pekee amesikitishwa na kilichompata na kinachoweza kumfikia Rais Kabore. Hivyo ametoa wito kwa wanamapinduzi kuweka silaha zao chini na kuhakikisha afya ya rais inalindwa, pia taasisi zote za Burkina Faso. Katibu mkuu amewataka wana mapinduzi hao kuandaa meza ya mazungumzo. Umoja wa Mataifa uko tayari kuunga mkono utaratibu wa kikatiba na tayari kuwasaidia wananchi wa burkina Faso. Luteni Kanali Paul Henry Damiba, aliyejitangaza kiongozi wa nchi hiyo, amesema nchi hiyo sasa iko chini ya vuguvugu jipya la kizalendo lililopewa jina la MPSR. Uongozi wa jeshi nchini Mali umeagiza serikali ya Denmark kuondoa mara moja wanajeshi wake wapatao tisini ambao serikali ya Bamako inasema waliingia nchini Mali bila ya ufahamu wake. Watu wanane wamepoteza maisha na wengine 39 kujeruhiwa vibaya baada ya kutokea kwa mkanyagano nje ya uwanja wa michezo wa Olembe jijini ya Onde Jumatatu usiku, kabla ya kuanza kwa mechi ya hatua ya kumi na sita kati ya wenyeji na Comoros kutafuta ubingwa wa soka wa mataifa Afrika. Victor Buso na mengi zaidi. Serikali ya Kamerun imethibitisha kutokea kwa moja hayo baada ya kuonekana kwa picha na mikanda video kwenye lango la uwanja huo zikionyesha mashabiki wa soka wakikanyagana. Rais Paul Bia ameagiza uchunguzi kufanyika kubaini mazingira yaliyosababisha tukio hilo, huku shirikisho la soka barani Afrika CAF likisema linafuatilia kwa karibu kilichotokea. Licha ya uwanja huo kuwa na uwezo wa kuwaingiza watu elfu 60 kwa sababu janga la COVID-19, kamati ya andalizi ya mashino hayo iliagiza kuwa asilimia 60 ya watu ndio waruhusiwe kuingia uwanjani, na wakati Kamerun inacheza asilimia 80 ya mashabiki waruhusiwe. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na msikilizaji, tukizidi kusonga mbele, ni kwamba Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz wanakutana jijini Berlin kujadiliana kuhusu uwezekano wa Urusi kushambulia Ukraine katika mkutano ambao viongozi wao wanatarajiwa kuwa na msimamo mmoja. Ruben Kakule alikumbuka na maelezo zaidi. Mazungumzo haya yanakuja siku moja baada ya Marekani kusema wanajeshi wake zaidi ya elfu nane wapo tayari kwenda mashariki mwa Ulaya kuilinda Ukraini iwapo itashambuliwa na Urusi. Naye waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewaambia wabunge kuwa Uingereza, Marekani na mataifa mengine ya magharibi wamekubaliana kujibu kwa pamoja iwapo Urusi itaishambulia Ukrain. Tulikubaliana kuwa tutajibu kwa pamoja iwapo Urusi itaivamia Ukrain, na tulikubaliana kumaliza maandalizi haya haraka iwezekanavyo. Sisi Uingereza tutaongeza vikwazo dhidi ya Urusi wapo to Rais Putin anachukua hatua hiyo, na hayo yataelezwa kwa kina hapa bungeni do, na waziri wa mambo ya nje. Zaidi ya wanajeshi laki moja Urusi, wa Urusi wameendelea kufanya mazoezi karibu na mpaka wa Ukraine huku kukiwa na wasiwasi kuwa inaweza kuishambulia nchi hii jirani. Wakati Urusi ikiishutumu Marekani kwa kuchochea mzozo kati ya Ukraine kwa kuwa tayari kuongeza kiwango cha wanajeshi wake kwa muungano wa NATO, Washington na mataifa ya magharibi wameapa kusimama na Ukraine. Serikali ya Urusi imetangaza kuliongeza jina la mkosoaji wa serikali yake ambayo yuko jela Alexei Navalny kwa orodha yake ya watu ambao inadai kuwa magaidi na wanaotoa mafunzo itikadi kali, wakati huu Urusi ikiendelea kunyamazisha upinzani nchini humo. Jeshi la polisi jijini London nchini Uingereza sasa limeanzisha uchunguzi wa ripoti kuwepo kwa mkusanyiko na watu katika ofisi ya waziri mkuu na kuandaa sherehe wakati serikali ilipokuwa imetangaza masharti kuzu ya kuzuia mkusanyiko ya watu ili kupambana na janga la COVID-19. Cris Dec ni mkuu wa polisi katika jiji hilo. Kutokana the na taarifa iliyowasilishwa na timu ya uchunguzi ya ofisi ya baraza la mawaziri, na pili, kutokana na tathmini ya ofisi yangu, naweza kuthibitisha kuwa uchunguzi umeanzishwa juu ya matukio kadhaa yaliyotokea katika maeneo ya Downing Street na Whitehall. Downing Street Whitehall katika kipindi cha miaka miwili iliyopita yanayohusiana na, na ukiukaji wa kanuni za kukabiliana na, na COVID-19. COVID-19, ni sauti yake Cressida Dick, mkuu wa polisi katika jiji la London. Mahakama nchini Iran imemhukumu miaka minane jela Benjamin Ber, raia wa Ufaransa baada ya kupatikana na kosa la kufanya kazi ya ujasusi nchini humo. Mawakili wake wamelaani hukumu hiyo na kusema mashtaka dhidi ya mteja wao hayakuwa na uzito wowote. Kamati ya shirika la afya duniani WHO imemteua Tedros Adhanom kuwa mwaniaji wa pekee kuhudumu kwa muhula wa pili kama mkurugenzi wa shirika hilo kwenye uchaguzi utakaofanyika mwezi Mei. Waziri huyo wa zamani wa afya wa nchini Ethiopia sasa anatarajiwa kuidhinishwa na wanachama 194 kuhudumu kwa muhula wa pili. Afrika Mashariki.