Ni e, saa kumi kamili kule Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati ni saa kumi na mbili kamili Mogadishu, Somalia. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli na msikilizaji, tumekuandalia taarifa nyingi tu kwenye matangazo yetu jioni hii. Ni pamoja utakayosikia ni kwamba zaidi ya wakimbizi mia mbili raia wa mia mbili Burundi warejeshwa nchini mwao kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Burkina Faso Roch Christian Kabore yuko salama, chama chake chasema baada ya kukamatwa na wanajeshi. Na wajumbe wa Urusi na Ukraine wakutana jijini Paris, Ufaransa, hofu ikizidi kuhusu njama ya Urusi kuvamia Ukraine. <tabu> Popote ulipo hujambo na karibu kwa matangazo yetu jioni hii. Tuanze kule nchini Burundi ambapo wakimbizi mia mbili kutoka Burundi ambao wamekuwa wakiishi katika kambi ya Lusenda wilayani Fizi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamerudishwa nchini mwao. Mengi zaidi na Ruben Kakule Lukumbuka. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi duniani, UNHCR limesema katika msafara huu wa kwanza ni wakimbizi 200 kutoka kambi za Lusenda na Mulongwe, eneo la Fizi, Kivu Kusini, mashariki ya DRC ndio wamekubali kurejeshwa nchini mwao Jumatatu hii kwa hiari baada ya kukiri kuwa wamechoshwa na maisha ya ukimbizi nje ya taifa lao. Shirika hili la UNHCR limewaongoza wakimbizi hao wa Burundi hadi kwenye mpaka wa Congo DR wa Kamvimvira na kuwakabidhi kwa, kwa idara ya kitaifa ya Burundi inayohusika na kuwarejesha makazini pamoja na kuwaunganisha watu waliopotezana na jamaa zao inayofahamika kama DJRRR ya Burundi. Mkurugenzi wa idara hiyo huko Burundi, Nestor Bimenyimana, amesema tangu mwezi Novemba mwaka uliopita wamekuwa wakishirikiana na mkuu wa UNHCR eneo la Baraka, Jean Siriak Grahun, kuwahamasisha maelfu ya wakimbizi walioko huko Lusenda na Mulongwe katika kambi za wakimbizi za Burundi kukubali kurejea nyumbani. Inakadiriwa kuwa wakimbizi elfu kumi na watano waliokimbia mapigano na ghasia nchini mwao kule Burundi walipewa hifadhi kwenye kambi ya Lusenda na Mulongwe jimboni Kivu Kusini mashariki ya DRC. Kwingineko ni kwamba maelfu ya raia kule Sudan wameshiriki maandamano jijini Khartoum kupinga hatua ya Umoja wa Mataifa kutaka kusuluhisha mzozo wa kisiasa nchini humo. Nje ya ofisi ya umoja huo jijini Khartoum, waandamanajao wanasema wataki mataifa kigeni kuingilia mambo ya ndani ya Sudan. Waasi wa Tigray kaskazini mwa Ethiopia wanasema wamechokozwa na hivyo kutishia kuanzisha operesheni katika jimbo jirani la Fara, hali inayorudisha nyuma matumaini ya kumaliza mzozo huo wa miezi 14. Mengi zaidi na Caro Coril. Waasi hao wamesema wameshambuliwa na wapiganaji wanaoiunga mkono serikali ya Ethiopia kwa kile wanachosema tangu Januari 24 wamekuwa wakiwashambulia. Hatua hii imekuja baada ya waasi hao mwezi mmoja uliopita kutangaza kuondoka katika jimbo hilo la Afar na Hamhara. Kuondoka kwao kulileta matumaini ya kurejea kwa amani kaskazini mwa Ethiopia, katika mzozo huo ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na wengine kukosa huduma muhimu za binadamu kama chakula na dawa. Katika hatua nyingine, wafanyikazi wanaohusika na utoaji wa misaada ya kibinadamu wanaendelea kupata changamoto ya kuwafikia waathiriwa wa mzozo huo huko, malori yakizuiwa katika jimbo la Afar. Tukisalia nchini Ethiopia ni kwamba baraza la mawaziri nchini humo limeidhinisha kuondolewa kwa hali ya dharura ya miezi sita ambayo imekuwa ikitekelezwa nchini humo. Afisi ya waziri mkuu imesema hatua hiyo imetokana na kwamba hali ya usalama imeanza kubadilika katika taifa la Ethiopia. Umoja wa Ulaya umetuhumu vikali serikali ya Uganda kwa kumkamata upya mwanaharakati na mwandishi wa vitabu nchini humo Kakwenza Rukirarashaija Rukira rasha muda mfupi baada ya mahakama kumwachilia kwa dhamana. Kupitia taarifa hiyo, imesema hatua hiyo inakiuka sheria na haki za binadamu na kutaka Kakwenza kuachiliwa mara moja. Nchini Kenya msikilizaji, ni kwamba zaidi ya watu mia mbili wameripotiwa kuuawa katika kaunti kisiwa cha Lamu, pwani ya nchi hiyo ndani ya wiki mbili, kisiwa ambacho kinapakana na nchi ya Somalia. Wenyeji wametuhumu wapiganaji wa Alshababu kutoka Somalia kwa kuhusika, ingawa baadhi wanasema huenda kundi hilo halihusiki na mauaji ya hivi karibuni. Mwandishi wetu Mombasa, Solomon Zuli, amefuatilia mkasa huu na kututumia ripoti ifuatayo licha ya kuwa mara kadhaa ripoti zimedai kuwa huenda ni wapiganaji wa Al-Shabab ndio wamehusika na mauaji haya, wakazi wa Lamu kwa upande wao wanahisi huenda ni kutokana na mzozo wa ardhi. Tuelewi watu wana lengo gani? Uh, wale ambao wameathirika wameweza kutoa statement za ardhi, wengine wanatoa statement za ugaidi. Kwa hivyo sijui nani anayetagetiwa. Mkuu wa kikosi cha GSU amepinga vikali madai hayo akisema kuwa uchunguzi unaendelea sema hii ni uchunguzi ambao unafanyika na uchunguzi unachukua yote ambayo anawezekana. unatafuta aspect hii ya mashamba tafuta aspect ya nini ya, ya, ya ugaidi, unatafuta aspect ya siasa. Ni mapema sana bado kusema ati ni nini litendeka. Anwar Oloitiptip ni seneta wa kaunti ya Lamu, na anasema anatilia shaka ikiwa kundi la Al-Shabab linahusika katika mauaji haya. Alshabab wakiweza kufanya mauaji mali yote, kama ni Alshabab they always document, eidha watoe video waseme ni sisi ndo tulifanya. Kwa upande wake Hassan Albeiti ambaye ni msomi na mkazi wa Lamu anasema ni jukumu la serikali kuchunguza kwa kina kinachoendelea Lamu. Hii ni mkono wa serikali na upande wa usalama, ndio yaweza kuja kutupa sababu kamili. Kumekuwa na mauaji tangu wakati 1963 na kuendelea kupitia kwa boda ya Somalia. Kwa sasa wananchi watangoja zaidi kujua haswa ni kipi kiini cha mauaji hayo, huku serikali ikisema kuwa uchunguzi ungali unaendelea. Solomon Zuli, Mombasa, RFI Kiswahili. Serikali ya Kenya imeandikia serikali ya Uganda barua kutaka tarehe ya mkutano wa maafisa wake kuelekea Uganda kujadili kuhusu mzozo wa kibiashara wa maziwa kubadilishwa baada ya upande wa Kenya kupokea barua ya awali ikiwa imechelewa. Maafisa saba wa polisi wamekamatwa mkoani Mtwara nchini Tanzania kwa tuma za kumpora mfanyabiashara mmoja madini ama mfanyabiashara wa madini dola alfu tatu na kisha kudaiwa kumuua kwa kumchoma kwa sindano ya sumu na kutupa mwili wake baharini. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Msikilizaji, matangazo pia yanasikika kule Mwanza nchini Tanzania kupitia redio mshirika Inland FM, masafa yakiwa 93.3. Nchini Burkina Faso, chama cha rais Rock Marc Christian Kabore anayeshikiliwa na jeshi ambalo limekuwa madarakani nchini humo kinasema yupo katika hali nzuri ya afya, wakati huu shinikizo za kimataifa zikiendelea kutolewa kutaka jeshi kumwachilia huru. Chama chake Kabore cha MPP kinasema kiongozi wao hazuiliwi katika kambi ya jeshi. Nacho chama cha upinzani cha Odrama kinachoongozwa na Ablase Wedraogo kinasema nchi ilikuwa katika hali mbaya kabla jeshi kuchukua madaraka. Cette action de la junte pour nous tendo Set hili la wanamapinduzi kwetu ni ukombozi wa wananchi wa Burkina Faso Set mbele ya utawala huu ambao ulisababisha machafuko makubwa nchini. Kama mademokrat na wazalendo, tunapinga hata hivyo hatua ya kushika madaraka kwa kutumia nguvu, lakini tukiangalia hali duni ya maisha ya wananchi wa Burkina Faso tunafikiri kwamba jumuiya ya kimataifa na washirika wa karibu wa nchi hii watakuwa na misimamo ya kadri. Luteni Kanal Paul Henri Sandogo Damiba aliyechukua uongozi wa nchi hiyo anatarajiwa kutangaza serikali mpya baada ya mashauriano na wadau mbalimbali. Katika hatua nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni, aliyeingia madarakani kwa mtuto wa bunduki mwaka 1986 mia amelaani mapinduzi ya jeshi nchini Burkina Faso na kusema kinachoendelea kushuhudiwa kinarudisha nyuma bara la Afrika. Museveni ametaka viongozi wa Afrika kujadiliana namna ya kumaliza changamoto hii Ningeenda kutoa wito kwa viongozi wa Afrika, tukae na tubalisheni mawazo namna kujenga nguvu, kwa sababu kinachotokea sasa kinaturudisha nyuma. Viongozi wa kiraia wakishindwa kujenga jeshi lenye nguvu na inadhamu, magaidi wanaanza matatizo, alafu kuna mapinduzi ya kijeshi kama yalivyotokea Guini, Mali na sasa kule Bukina Faso. Bara la Afrika tusioruhusu hawa wanajeshi wasio na uzoefu vuruga amani na ajenda zetu. Nitawasiliana na viongozi wa nchi za Afrika Magharibi na tutaona jinsi gani ya kubadilishana mawazo kuhusu hili. Rais wa Uganda yoweri Museveni. Mahakama moja nchini Guini imewahukumu kifungo cha maisha jela watu 17 wanaotumiwa kuhusika na uchochezi wa kikabila uliosababisha vifo vya raia 11 Disemba mwaka 2020. Jeshi nchini Senegal limesema wanajeshi wake wawili wameuawa na wengine tisa wasiojulikana walipo baada ya kutokea kwa makabiliano kati yao na raia wenye msimamo mkali nchini Gambia. Waziri wa afya nchini Libya na naibu wake wamekamatwa wakati huu uchunguzi kuhusu kesi ya rushwa ikiendelea. Kukamatwa kwa Ali Zeneti kunafikisha watatu jumla ya mawaziri ambao wamekamatwa nchini Libya kwa madai ya rushwa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na msikilizaji jijini Kigali kule nchini Rwanda, ni saa 11 na dakika 11. Wajumbe kutoka Urusi na, uh, na Ukraine wanakutana jijini Paris. Wakati huo, wasiwasi ukiendelea kushuhudiwa kuwa Moscow inapanga kuvamia Kiev. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abusu. Mkutano huu wa washauri kutoka nchi hizo mbili unahudhuriwa pia na wanadiplomasia kutoka Ufaransa na Ujerumani. Na unaleta pande zote zilizokutana mwaka elfu mbili na kumi na tano jijini Minsk nchini Belarus na kufikia mkataba wa kusitisha mapigano mashariki mwa Ukraine. Tayari Marekani na Uingereza zimetishia kuiwekea vikwazo Urusi iwapo itaivamia Ukraine, huku Rais Joe Biden akionya kwamba Washington itamwekea vikwazo binafsi Rais Putin. Msemaji wa ikulu ya Urusi Dmitri Peskov ameonya kwamba Iwapo Marekani itamlenga rais Putin haitamuumiza yeye, bali itakuwa na madhara makubwa ya kisiasa kati ya nchi hizo mbili. Siku ya Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Ukrain Dimitro Kuleba amesema idadi ya wanajeshi wa Urusi wanaofanya mazoezi katika mpaka wake haitoshi kufanya uvamizi mkubwa nchini mwake. Urusi ambayo maelfu ya wanajeshi wake wamekuwa wakifanya mazoezi katika mpaka na Ukrain imeendelea kukanusha mpango wa kuivamia jirani yake na kushutumu jeshi la nchi za magharibi NATO kwa kuhatarisha usalama wake. Kwingineko, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewaambia wabunge hana mpango wa kujiuzulu licha ya kuendelea kupokea shinikizo za kuachia madaraka baada ya kudaiwa kushiriki kwenye sherehe katika kipindi ambacho kulikuwa na marufuku ya watu kukutana mwaka 2020 kutokana na janga la COVID-19. Alipoulizwa na mbunge mmoja ni lini atajiuzulu, Boris alikuwa na jibu hili. The issue that he kuhusu swala so hili ni muhimu sana , lakini kama anavyofahamu kwamba yeye ni wakili, siwezi kulizungumzia, uh, swala hili ambayo linaendelea. Lakini kama alivyosema kitu, kwa sasa kinachozungumziwa ni kile kinachosumbua watu hapa nchini na duniani, ni mzozo uliopo uh, katika uh, Speaker, mpaka wa Ukraine. Kauli hii ya Johnson inakuja wakati huu akisubiri ripoti kuhusu madai hayo huku polisi nayo na pia ikichunguza madai hayo. Kiongozi wa Qatar Sheikh Tamim anatarajiwa kushiriki mazungumuzo na rais wa Marekani Joe Biden tarehe 31 mwezi huu kuhusiana na maswala mbalimbali tu ikiwemo hofu ya kusambazwa kwa gesi barani Ulaya. Taarifa kutoka White House imesema Tamim atafanya ziara kule White House, ikiwa ni mara ya kwanza tangu Joe Biden aingie madarakani. Mamia ya wanawake wameshiriki maandamano jijini Kabul nchini Afghanistan kuunga mkono serikali ya Taliban na kutaka mataifa ya magharibi kuondoa vikwazo ambavyo imewekewa Afghanistan, wakati huu hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ikiendelea kudorora. Tangu kurejea madarakani mwaka uliopita, kundi la Taliban limeonekana kulegeza msimamo dhidi ya wanawake na wapiganaji wa kikurudi nchini Syria wamesema zaidi ya wanajihadi 250 wa kundi la Islamic State wamejisalimisha, wakati huo wapiganaji hao wa kikurudi wanapoendelea kulidhibiti gereza ambalo kundi hilo la ISIS lilikuwa limeteka juma lililopita. Na msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Dar es Salaam, Tanzania.