Imetimia saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 kamili za jioni, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali. miongoni mwa taarifa tulizokuandalia jioni ya leo ni pamoja na mataifa mbalimbali mbali duniani ikiwemo Ufaransa imeanza kuzuia safari za ndege kutoka mataifa kusini mwa Afrika, na serikali ya Kenya imetangaza kuwa watu wenye umri wa miaka 75 wataruhusiwa kuzuru mbuga ya wanyama ya Nairobi bila malipo yoyote, na huko nchini Afrika Kusini hali imeendelea kuwa tete kutokana na kuzuka au mlipuko mwingine mpya wa maambukizi ya virusi vya korona. Habari kamili, msikilizaji. Mataifa mbalimbali duniani ikiwemo Ufaransa yameanza kuzuia safari za ndege kutoka mataifa ya kusini mwa bara la Afrika baada ya aina mpya ya kirusi cha korona kilichopewa jina la b11529 kugunduliwa mapema wiki hii, huku Ubelgiji ikiripoti kisa cha kwanza cha kirusi hicho. Mengi zaidi na Victor Abuso. Ufaransa imesema inasitisha safari hizo za ndege kwa saa 48 zijazo, huku mkuu wa tume wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen akipendekeza hatua zaidi kuchukuliwa kuhusu safari za ndege kutoka kusini mwa bara la Afrika. Uingereza nayo imechukua hatua kama hii na kusitisha safari za ndege kutoka mataifa ya Afrika Kusini, Lesotho, Botswana, Zimbabwe, Msumbiji, Namibia na Eswatini. Kenya nayo na imetangaza kwamba abiria kutoka mataifa hayo watawekwa karantini na kufanyiwa vipimo mara kadhaa kabla ya kuruhusiwa kutangamana na watu nchini humo. Wanasayansi wanasema wanaendelea kufanya utafiti zaidi kuhusu kirusi hiki kipya ambacho kinaonekana kuzua wasiwasi mkubwa, huku biashara katika masoko ya hisa duniani ikiyumba. Wataalam wa shirika la afya duniani wanakutana siku ya Ijumaa kujadili aina hii mpya ya kirusi na kukipa jina la Kigiriki kama ilivyokuwa kwa kirusi cha alfa na delta. Taarifa ya mwenzangu Victor Abuso. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa siku ya Jumapili anatarajiwa kuongoza kikao cha dharura cha afya baada ya visa kadhaa vya maambukizi ya virusi vya korona kubainika nchini humo. Umoja wa Afrika nao kupitia kituo cha kuzuia magonjwa CDC umesema umejiandaa kushauriana na Afrika Kusini kuhusu kirusi hiki kipya. John Kengasong ni mkuu wa kituo hicho. We are, uh, we are in tunawasiliana the na mamlaka kule Afrika Kusini and, uh, na tunatoa taarifa mapema uh, wiki ijayo uh, uh, ili kueleza na kuelewa zaidi kuhusu kirusi hiki kipya na madhara yake. Taarifa ya kuwepo kwa kirusi kipya nchini Afrika Kusini zimezua hofu nchini humo, huku sekta ya utalii ikianza kuathirika kwa watalii kusitisha safari zao. Tisini na mbili, nukta tano, FM. Saa kumi na mbili na dakika tatu Afrika Mashariki. Serikali ya Ethiopia imetangaza sheria mpya ya kutangaza habari kuhusu mapigano yanayoendelea katika jimbo la Tigray, hatua ambayo huenda ikachangia wanahabari kuwekewa vikwazo. Mwandishi wetu Benson Wakoli, lipoje hili Kupitia taarifa, serikali ya Ethiopia imesema ni marufuku kuchapisha taarifa zozote kuhusu wanajeshi wa Ethiopia, vita vinavyoendelea nchini humo bila idhini ya serikali, taarifa hiyo ikisema kuwa serikali itawachukulia hatua zifaazo wote watakaokiuka tangazo hilo kwa kuchapisha taarifa kwa vyombo vyovyote vya habari au mitandao ya kijamii. Raia wa taifa hilo pia wameonywa dhidi ya kutumia vyombo vya habari au mitandao ya kijamii kuunga mkono makundi ya waasi hasa lile la TPLF. Mapema Ijumaa, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ambaye anaongoza wanajeshi wa serikali kupambana na waasi wa TPLF amesema tayari wamekomboa miji kadhaa na wataendelea hadi pale Ethiopia itakapokuwa huru. Eneo hili la mlima hadi siku ya Alhamisi lilikuwa linamilikiwa na waasi, lakini tumefanikiwa kulikomboa, hasa eneo la Kazagita. Leo tunalenga kuchukua maeneo ya Chifra na Bugga. Tutaendelea hadi Ethiopia iwe huru. Kile tunataka kuona ni Ethiopia yetu ambayo tumejitolea kuilinda, kwa hivyo jukumu letu ni kuwa mstari wa mbele kuongoza jeshi letu. Taarifa hii ya serikali ya Ethiopia inajiri siku moja tu baada ya chama cha upinzani cha OFC kutoa taarifa kikitaka mapigano kusitishwa na kuundwa kwa serikali ya mpito ili kutoa mwanya wa mazungumzo kutafuta suluhu. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa kuzuru nchini Tanzania mwishoni mwa juma hili kuhudhuria mkutano ambao utazungumzia swala mafuta na gesi, na baadaye kufanya mazungumzo ya pande mbili na mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Bunge la Ulaya siku ya Alhamis liliibua taharuki kuhusu mazingira ya kisheria ya Somalia kwa vyombo vya habari na kueleza kuwa ni vikwazo na vinavyofaa kwa watu wahuni wanaowanyanyasa waandishi wa habari. Michael Labo Alajuu ameteuliwa kuwa meya wa mji mkuu wa Sudani Kusini, Juba, baada ya Kalisto Lado Faustino kufutwa kazi wiki iliyopita bila sababu yoyote kutolewa. Uteuzi huo mpya ulitangazwa na mkuu wa mkoa asasi za kiraia katika mji mkuu wa mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo zimesema idadi ya watoto wanaoishi mitaani inaendelea kuongezeka katika mji huo, na sasa wameitaka serikali ya nchi hiyo kushughulikia watoto hao. Reni Kuitonda ni msemaji wa shirika la Congo Children lenye makao yake makuu mjini Goma, anazungumza hali ilivyo naambia serikali iweze ikamati swali kwa makini sana, sababu watoto hao wanapitia uh, shida nyingi sana ikitaja wabinti ubakaji. Kuna wabinti hapa ndani ya mtaa wanaishi ndani ya barabara, wanaweza wakabakwa. Kuna watoto wa kidogo sana wa umri wa miaka saba mnane, na tena na katiba ya nchi kwa kipengele chake cha 42 na inasema serikali inatakiwa iwalinde watoto na mambo ambayo inaweza ikawa Libia, maisha yao. Ni sauti yake Reni Kwitonda msemaji wa shirika la Congo Children ambaye alikuwa akizungumza akiwa mjini Goma. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. aliyekuwa waziri wa elimu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo hapo zamani, Willy Bakonga, aliyehukumiwa mwezi Machi kifungo cha miaka mitatu jela kwa utakatishaji wa fedha, ameachiliwa kutokana na msamaha wa rais. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na saa 12 na dakika nane tunasikika vema Mwanza kule nchini Tanzania kupitia Inland FM 93.3 FM. Rais wa Burkina Faso, Roch Marc Christian Kabore, ameahidi kupambana na makundi yanayoendelea kutishia usalama wa nchi hiyo baada ya wanajihadi kuwashambulia na kuwaua maafisa wa usalama wa akiba 53 Novemba 14 kaskazini mwa nchi hiyo. Nitaangalia kwa uangalifu sana zaidi kuliko siku zilizopita juu ya swala la vifaa, malipo na kujenga uwezo wa wanajeshi wetu wakati wa, wa operesheni zao, ili kufikia uwezo wa hali ya juu. Ushirikiano wa taasisi zote za majeshi yetu unahitajika, lakini pia uwepo wa maafisa wa jeshi katika uwanja wa operesheni pamoja na vikosi vyao. Rais wa Burkina Faso Rok Marc Christian Cabore ambaye alikuwa akihutubia taifa kuhusu maswala ya usalama. Msafara wa magari ya kijeshi ya Ufaransa yaliyozuiliwa tangu Alhamis iliyopita na uandamanaji nchini Burkina Faso hatimaye umeruhusiwa kusafiri kuelekea nchini Niger, na sasa taarifa zinasema tayari msafara huo umewasili huko nchini Niger. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC imepunguza kifungo cha mwanajihadi kutoka Mali Ahmad al Faki Almahidi kwa miaka miwili mengi zaidi. na Florence Kiua. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita Al Mahdi alihukumiwa jela na mahakama hiyo kwa miaka tisa kwa kosa la kuharibu maeneo ya kale ya kihistoria katika eneo la Timbuktu. Alipatikana na makosa ya uhalifu wa kivita kwa makusudi ya kuelekeza mashambulizi na kuharibiwa kwa maeneo hayo ya kihistoria yanayotambuliwa na Umoja wa Mataifa kuonyesha historia na urithi wa kidini. Hata hivyo, baada ya punguzo hili atatumikia jela miaka saba na mahakama imesema hii ni kwa sababu alionyesha ushirikiano baada ya kujisalimisha kwenye mahakama hiyo Septemba mwaka 2015. Mwezi Oktoba aliomba msamaha na kukiri kutenda kosa hilo huku akiomba kochi wa huru mahakama ya ICC. Katika taarifa yake imesema kwa sababu ya punguzo hili kifungo chake kitamalizika tarehe 18 mwezi Septemba mwaka wa 2022. Tume ya kupambana na ufisadi nchini Sierra Leone imewafungulia mashtaka maafisa sita kwa tuhuma za rushwa, akiwemo mgombea wa kwanza wa upinzani katika uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wanamgambo wamevamia mahakama ya Libya na kuwazuia majaji kuchunguza rufaa ya Saif al Islam Gadafi dhidi ya uamuzi wa kumtenga kwenye kinyanganyiro cha urais kwa mujibu wa wakili wake Khaled Zaid, aliwaambia waandishi wa habari katika jiji la Seba kwamba kesi hiyo haikuweza kufanyika kwa sababu wafanyakazi wa mahakama na majaji walilazimishwa kutoka nje wakiwa wamenyoshewa bunduki. Rf. matangazo haya yanasikika vema kupitia 91.9 FM huko mjini Kigali nchini Rwanda. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekasirishwa na kauli ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kuwa Ufaransa iwachukue wahamiaji wanaokwenda nchini Uingereza. Macron amemwambia Boris kuwa awe makini baada ya watu 27 kupoteza maisha katika eneo la bahari kati ya nchi hizo mbili. Uh, nimejadiliana ni siku kadhaa zilizopita na waziri mkuu Johnson, mazungumzo ya kina upande wangu. Nasubiri kutumia mfumo ninaotumia sure na the viongozi wa nchi zote. Nimeshtushwa na mfumo usiokuwa makini. Huwezi kuwasiliana na kiongozi mwenzio kwa maswala hayo kupitia Twitter au ya barua kupitia njia ya hadhara. Sisi sio watoaji wa tahadhari. Mawaziri watakutana kwa makini kutatua swala makini na watu makini. Ndio maana kuanzia Jumapili, waziri wa Armaran atakutana na mwenzie wa wilaya kujadili suala hilo, na baadaye tutaona na Waingereza kama wataamua kufanya vitu kwa makini. Uhusiano wa mataifa hayo mawili umekuwa ukiyumba kufuatia kulaumiana kula, kula kwa wakimbizi lakini pia haki ya wavuvi katika eneo la bahari kati ya nchi hizo mbili baada ya Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ufaransa na Italia siku ya Ijumaa zimekubali kuweka kando mvutano wao wa hivi karibuni na kutia saini mkataba mpya wa kurasimisha uhusiano wao dhidi ya historia ya Umoja wa Ulaya inayobadilika. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri mkuu wa Italia Mario Draghi wameweka saini katika makubaliano yaliyofanyika Ikulu ya Quirinal ya rais Sergio Mattarella. Wabunge wa upinzani katika bunge la nchini Peru wamewasilisha hoja ya kumshtaki rais pedro Castillo. Hoja hiyo iliwasilishwa jana Alhamis, ambayo iliungwa mkono na chama cha mgombea urais wa mrengo wa kulia aliyeshindwa kidogo Keiko Fujimori, ambapo ilitaja kuwa uh, kauli hiyo kuwa haina uwezo wa kimaadili kutawala na tayari imepata saini 28 za wabunge. Mikoa kadhaa nchini China imeongeza likizo ya uzazi kwa takriban siku 30 katika jaribio la hivi karibuni la kuhimiza malezi ya watoto, wakati nchi hiyo inakabiliwa na shida idadi ya watu inayochochewa na kiwango cha chini cha rekodi na maafisa kumi wa polisi wamejeruhiwa na waandishi wa habari kadhaa kupigwa risasi katika kisiwa cha Karaiban kinachomilikiwa na Ufaransa cha Martinik usiku wa Alhamis hadi Ijumaa wakati maandamano yaliyochochewa na hatua za chanjo ya virusi vya korona yakienea kuzagaa katika kisiwa hicho