Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa Kisweli ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Na msikilizaji, matangazo haya, baadhi ya matangazo ambayo tumekuandalia ni pamoja na kwamba waasi wa kundi la M23 wameua wanajeshi ishirini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Viongozi wa mapinduzi nchini Burkina Faso washiriki mazungumzo na vyama vya wafanyakazi nchini humo, na kwamba Urusi na Marekani ya, ya tu, ama Urusi yatuhumu Marekani kwa kukosa kushughulikia hitaji lake la usalama kuhusu taifa la Ukraine. Msikilizaji, Tuanze moja kwa moja na taarifa kutoka katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo zaidi ya watu ishirini, wanajeshi ishirini wale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa juma hili mashariki mwa jamhuri hiyo baada ya kushambuliwa na waasi wa M23. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Kakule Lukumbuka. Msikilizaji, taarifa hiyo ya Ruben Kakule Lukumbuka basi inakukujia hivi sasa muda si mrefu basi taarifa hiyo ya Ruben Kakule ilikumbuka itakuwa inakujia kuhusiana na taarifa kwamba zaidi msikilizaji, ama turejelee taarifa hiyo mwandishi wetu Ruben Kakule alikumbuka. Ni kwamba wanajeshi ishirini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa wiki hili mashariki mwa nchiyo, baada ya kushambuliwa na waasi wa kundi la M23. Mwandishi wetu Ruben Kakule alikumbuka, basi atakuwa na kukujia na taarifa hizo muda si mrefu. Kwingineko ni kwamba msikilizaji Samahani sana msikilizaji, kwa matatizo ya kimitambo. Basi tuanze moja kwa moja na taarifa zetu, na kwamba tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo ni kwamba wanajeshi ishirini wa taifa hilo wameuawa juma hili mashariki mwa nchio baada ya kushambuliwa na waasi wa kundi la M23. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Kakule alikumbuka Ripoti za viongozi wa serikali na mashirika kirai ya kiraia zinasema waasi hao walishambulia eneo la Nyisisi karibu na mbuga ya taifa ya wanyama Virunga, Kivu Kaskazini wa Virunga mkoani siku ya Jumatatu usiku na kuanza kukabiliana na wanajeshi wa serikali. Makabiliano hayo yanaelezwa kuendelea mpaka siku ya Jumatano na imekuwa vigumu kupata taarifa za kina kutoka kwa jeshi la FRDC na wafanyakazi wa kutoa misaada kwa kile kinachoelezwa imekua vigumu kufika katika eneo la mapigano. Hata hivyo, Janti Karabukala, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Kisigari karibu na Nyesisi, amesema wanajeshi 29 waliuawa, huku Luteni Kanali Muhindo Lwanzo, mkuu wa kikosi hicho katika wilaya ya Ruchuru, akisema mmoja wa wanajeshi walioangamia alikuwa na cheo cha kanali. Tangu mwezi Novemba, kundi la waasi wa M23 wamekuwa wakidaiwa kushambulia ngome za wanajeshi, na msemaji wa kundi hilo Willy Ngoma amesema wamelipiza kisasi kufuatia uamuzi wa jeshi la DRC kushambulia ngome zao tangu mwezi Oktoba. Katika taifa jirani la Burundi ni kwamba ni kwamba wakimbizi wapatao 268 takriban familia 78 waliorejea nyumbani kutoka mashariki mwa nchi jirani ya DRC wamesema walikuwa wanaishi kwa mashaka kwa sababu ya utovu wa usalama baada ya kurejea nyumbani. Wamezungumza na mwandishi wetu Abbaz Mbazomtima. Niliona katika eneo la Lusenda hakuna usalama wa kutosha, mlio ya bunduki nazidi kusikika huku kambini kukiripotiwa uporaji. Nikaona bora nirejee nyumbani niishi na ndugu zangu badala ya kulala na jawa na uoga kila saa. Hakuna usalama, nahofia watoto wangu wasije wakauawa, sababu hakuna amani. Naomba nisaidiwe. Shida huko ni nyingi sana, shida za njaa, za uporaji, za ubakaji, shida ni nyingi za masase, watu hata wanakosa mana. Serikali izidi kuitisha wengine wanaobaki huko, maana wanaobaki huko wanabaki katika shida. Naam, ni wakimbizi hao wa Burundi baada ya kurejea nyumbani kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Rwanda kupitia ofisi ya waziri mkuu imetangaza kuwa itakuwa lazima kwa raia wa taifa hilo kupata chanjo ya Covid 19 ili kuruhusiwa katika maeneo mbalimbali ya umma. Nchini Uganda, serikali ya Marekani inatazamia kutoa dozi milioni moja nukta saba ya chanjo ya corona ina Pfizer kwa serikali hiyo, chanjo hiyo ikianza kusafirishwa leo kupitia mpango wa shirika la, la, la afya duniani COVAX, hii ikiwa ni juhudi za Marekani kusaidia mataifa yanayoendelea kupambana na covid 19. Shabiki sugu wa timu ya taifa ya mpira wa miguu nchini Kenya, Harambee Stars Isaac Juma ameuawa kinyama nyumbani kwake magharibi mwa nchiyo na watu wasiojulikana usiku wa kuamkia leo. Minsleti Jai ana maelezo zaidi. Juma ambaye siku zote alikuwa akihudhuria mechi za nyumbani za Harambe Stars anaripotiwa kuuawa baada ya genge lililojihami kwa panga kumvamia nyumbani kwake katika kijiji cha Bukaa ya kaunti ya Kakamega. Inadaiwa genge hilo lilivamia eneo la boma lake anakofunga mifugo wake, na alipotoka nje kutaka kufahamu kilichokuwa kikiendelea, akiwa ameambatana na mwanawe na nduguye, watu hao walimgeukia na kuanza kumkata mara kadhaa kichwani, mwanawe na nduguye wakifanikiwa kutoroka. Kulingana na polisi, mwili wa Juma ulikuwa umezingirwa na damu nje ya nyumba yake kabla ya polisi kuuchukua na kuupeleka katika hifadhi ya maiti ya hospitali ya St Mary's, polisi ikisema tayari uchunguzi umeanzishwa. Wakenya kwenye mitandao ya kijamii wamemwomboleza Juma ambaye watamkumbuka kwa mbwembwe zake na densi wakati wa mechi za timu ya taifa ya Harambee Stars. Waziri wa Afya nchini Tanzania Umi Mwalimu ametaka mganga mkuu wa serikali kuanza kutoa takwimu za mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona nchini humo kila wiki. Aidha, ametoa wito kwa watu nchini humo kupokea chanjo, wakatu takwimu zikionyesha kuwa ni asilimia tatu tu ya raia ambao wamepokea chanjo. Katika kila wagonjwa mia moja wagonjwa tisini na tano hawajachanja. Kwa hiyo kazi kwenu wa Tanzania kufanya maamuzi kuhusu afya zenu wagonjwa thalathini ambao walikuwa mahututi kwa siku ya tarehe 23 Januari 2022, na walikuwa hawajachanja. Na mimi nimemtaka mganga mkuu wa serikali kutoa takwimu hizi kila wiki, waliolazwa asilimia ngapi wamechanjwa, asilimia ngapi hawajachanjwa. Waziri wa Afya nchini Tanzania Umi Mwalimu. Nairobi, 89.9 FM. Viongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso wamefanya mazungumzo na vyama vya wafanyakazi nchini humo kuelekea kikao cha viongozi wa nchi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS watakaokutana siku ya Ijumaa kujadili hali ya nchi hiyo. ECOWAS inatarajiwa kuweka vikwazo vya kiuchumi kwa nchi hiyo baada ya jeshi kumuondoa madarakani na kumkamata Rais Rok Ma Christian Kabore siku ya Jumatatu. Katika hatua nyingine, chama cha Kabore cha MPP kinataka kiongozi wao kuachiliwa huru. Clement Sawadogo ni makamu wa kwanza wa chama hicho. Hakuamua mwenyewe kwa uhuru wake kusema kutokana hili na lile, nimeamua kujiuzulu. Siyo hatua ya mtu mwenyewe kufikiria na kuamua kutamka, ni katika mazingira kulazimishwa. Haya ni mapinduzi. Chama chetu hakikubaliani na haya, ndiyo maana tunalani na tunaendelea kulani mapinduzi haya, na tunaendelea kulazimisha kurejeshwa kwa taasisi za kidemokrasia za kawaida, kwa sababu ni demokrasia iliyopatikana kwa ghali sana demokrasia. Sauti yake Clement Sawadogo, makamu wa kwanza wa rais wa chama chake Rais Marc Kabore. Uongozi wa jeshi unaoongoza nchini Mali unamtaka waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Parly kusalia kimya kuhusu maswala ya nchi hiyo baada ya waziri huyo kushutumu uongozi huo kwa uchokozi. Mengi zaidi na Victor Busum akihojiwa na televisheni ya taifa siku ya Jumatano, msemaji wa serikali ya kijeshi nchini Mali, Kanali Abdulahi Maiga, ameishtumu Ufaransa kwa kutumia jumuiya za kikanda kugawa wananchi wa taifa hilo. Siku ya Jumanne, waziri wa ulinzi wa Ufaransa aliushtumu uongozi wa Mali kwa uchokozi baada ya kutaka vikosi maalum vya nchi ya Denmark kuondoka katika ardhi yake. Aidha, msemaji wa serikali hiyo ya kijeshi amesisitiza kuwa wanajeshi hao wa Denmark waliokuja kuungana na vikosi vya mataifa ya Ulaya yakiongozwa na Ufaransa katika operesheni Takuba mapema mwezi huu kukabiliana na wanajihadi ni sharti waondoke kwa sababu hawakuwahi kuingia kwenye makubaliano na uongozi wa Mali. Uhusiano kati ya Mali na Ufaransa ulianza kuyumba baada ya jeshi kuchukua madaraka mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, na hali ikawa mbaya zaidi baada ya Paris kuunga mkono vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa nchi hiyo na jumuiya ya EKOAS. Hata hivyo, ripoti za hivi punde zinasema waziri wa mambo ya nje wa Denmark, Jope Kofod, amesema nchi yake itaondoa wanajeshi wake mia moja watakaoondolewa nchini Mali baada ya uongozi wa jeshi kusema haujawakaribisha nchini humo. Idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Ana kuathiri mataifa matatu ya kusini mwa Afrika imefikia watu sabini, mataifa ya Malawi, Msumbiji na Madagaska yakiathirika. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amewateua mawaziri kadhaa wapya kwenye baraza lake jipya la mawaziri baada ya kulivunja baraza lake la awali kwa misingi ya rushwa. Afisi ya Chakwera imesema shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limelaani hatua ya serikali ya Misri kurejesha watafuta hifadhi 24 raia wa Eritrea nchini mwao, Human Rights Watch likisema hatua hiyo inahatarisha maisha ya 24 hao. Kila siku jioni matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave. Katika frekwensi 121 na 990 kilohertz mita bendi 13. Urusi inasema Marekani ashughulikii sharti lake la kiusalama kuhusu mzozo wa Ukraine, lakini inaacha nafasi ya kuendelea kwa mazungumzo ili kutuliza hali ya wasiwasi inayoshuhudiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba wako amesema wako tayari kwa mazungumzo na Urusi, lakini pia kujilinda iwapo nchi yao itavamiwa. Tumesema wazi kwamba kuna mambo muhimu ya msingi ambayo tunayaheshimu na tutaenda kuyatekeleza na kuyalinda, ikiwemo uhuru wa Ukraine kujitawala na mipaka pamoja na haki ya nchi kuchagua njia za kujilinda na washirika. Tumeweka mawazo yetu mbele, kwa sababu tunaamini yanatija ikiwa yatajadiliwa kwa nia njema, kuimarisha usalama wetu na ule wa washirika wetu, wakati huo huo kushughulikia maswala yaliyogusiwa na Urusi kupitia njia ya heshima. Dmytro Kuleba, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine. Tukisalia na suala la Ukraine, Marekani nayo imekataa sharti la Urusi kuhusu kuzuiwa kwa Ukraine kuwa mwanachama wa jeshi la umoja wa kujihami wa nchi za magharibi, NATO. Antony Blinken ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Msikilizaji, uh, sauti ya Antony Blinken itakujia kwenye matangazo yetu ya baadaye. Wizara ya uchumi nchini Ufaransa inasema kuondoka kwa Uingereza katika umoja wa Ulaya kumeathiri pakubwa biashara kati ya Uingereza na umoja wa Ulaya. Biashara ya usafiri wa ndege na uuzaji wa nguo zimeathirika pakubwa Nje ya Ufaransa, wafuasi wa siasa za mrengo wa kushoto wameanza kupiga kura za maoni kwa njia ya mtandao kumchagua mgombea wa rais kwenye mwenye umaarufu mkubwa kuelekea uchaguzi wa mwezi Aprili. Collins Okaka ana maelezo zaidi. Watu zaidi ya 467,000 wanashiriki katika zoezi hilo ambalo litaendelea hadi Jumapili wakati mshindi atakapotangazwa. Wachambuzi wa siasa nchini humo wanaona kuwa aliyewahi kuwa waziri wa sheria na katiba Christine Tobira anatarajiwa kuibuka mshindi. Baadhi ya wagombea ni kama Jean Luc Melenchon, Yannick Jadot kutoka mrengo wa kijani na aliyekuwa meya wa jiji la Paris Anne Hidalgo. Wanatarajiwa kupuuza matokeo ya kura hiyo ya maoni kuelekea uchaguzi wa mwezi Aprili. Rais Emmanuel Macron anapewa nafasi kubwa ya kuibuka mshindi, lakini wachambuzi wanasema chochote kinaweza kutokea kwa sababu ushindani unatarajiwa kuwa mkubwa. Wanajeshi wa Jordan wamewaua kwa kuwapiga risasi wafanya biashara haramu kutoka Siria waliokuwa wamejaribu kuingia Jordan, jeshi likisema wafanyikazi wengine walikimbia. Kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan imesema itawekeza zaidi ya dola bilioni 25 kwa undaji wa magari ya kisasa na msikilizaji.