So, ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, habari za jioni, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na tuanze na muktasari wa habari. Idadi ya watoto wanaoendelea kuteka nyara mashariki ya DRC yaongezeka. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ayataka mataifa mbalimbali mbali duniani kuacha kubagua mataifa ya kusini mwa Afrika kutokana na kirusi kipya, na WHO ama OMS yaanza kikao maalum huku kukiwa na wasiwasi kuhusu kirusi aina Omicron. <tune> Ni Jumatatu ya Novemba 29 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tuanzie huko mashariki ya nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako visa vya utekaji nyara wa watoto hasa katika mji wa Goma huko DRC, visa hivyo yaani vimeripotiwa kuongezeka, huku wanaohusika katika visa hivyo wakikosa uh, wakishindwa kujulikana. Mengi zaidi na Chube Ngorombi. RFI Kiswahili ikizungumza na baadhi ya wazazi wa watoto waliotekwa nyara na waasi wasiojulikana jijini Goma, wamejulisha kwamba watu hao wenye nia mbaya wadai pesa kama masharti ya kuacha huru watoto wao. Tukasikia wananza, tuambie aseme tutafute 5000 dola tuwapatie, juu balibere mtoto, Mungu alisaidie raia wa kawaida. Lakini pia watetezi wa haki za binadamu wamesema kwamba kwa sasa ni kugumu kufanya siku tatu bila kusikia mtoto aliyetekwa nyara jijini Goma. Kusudi la Mola ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma: kuona hali ya tekaji nyara wa watoto inavyoendelea ndani ya mji wetu huu wa Goma, tunaomba kwa serikali kuweza kuwasiliana na haya viongozi vya mitandao kwa sababu hawa watekaji nyara mara kwa mara wanatumia mitandao hii kwa ajili ya kuomba pesa. Serikali imelaumu vikali utekaji nyara huo na kuwasii wazazi, lakini pia mashirika yanayowashughulikia watoto ulimwenguni kuingilia kati swala hilo kwa lengo la kutokomeza utekaji nyara huo kamaa Anavyojulisha Adriesha Semba, mbunge mchaguliwa wa muji wa Goma. Tunawaita viongozi wetu wa serikali wale wa Umoja wa Mataifa kupitia UNICEF wazidishe ulinzi wa watoto, sababu watoto ndio ujio wetu wa kesho. Asasi hizo za kiraia zimethibitisha watoto wasiopungua wanne kutekwa nyara juma lililopita, wakati huo ambapo serikali ya Kongo yapambana na mauaji jijini Goma. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO limeonya juu ya hatari ya kuelimisha vijana walio balehe masuala ya afya ya ngono na uzazi, elimu ambayo UNESCO inasema ina madhara makubwa kwa maisha yao ya baadaye, ambapo wengi hushawishika kushiriki ngono za mapema na kupata mimba za utotoni, hasa katika hali ambayo huende watoto hao wakafikia kuambukizwa virusi vya ukimwi. Tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, nchi hii ni kwamba raia thelathini wameuawa mashariki mwa nchi hiyo, yani wakiwemo wakimbizi ishirini na mbili mara baada ya waasi wa Kodeco kushambulia kambi ya Njalaa Ivu na Kabarole mwishoni mwa juma lililopita mkoani Ituri. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, ametutumia ripoti ifuatayo. Ni shambulizi ya tatu dhidi ya kambi ya wakimbizi baada ya ile ya Drodro na duka wilayani Jugu. Dieudonne Losa ni mratibu wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri. idadi ya jeshi la Kongo ni, ni ndogo na inaonekana kama hawana vifaa ya kutosha. Kila mara wanafika nyuma, adui amekwisha kuua na waruhusu jeshi waende kupiga wale wa adui. iko mambo ambayo inaweza kuacha, siku zingine raia wanatomboka. Joni Luboya niliwali wa Ituri. Kipindi hiki cha muda wa dharura, sababu wanazidisha kupoteza maeneo, na sisi tutazidisha operesheni. Punde kutakuwa mabadiliko uwanjani. Raia wanaisi hawalindwi kama. Isaac Nyakulinda hawa wanamgambo wa chini ya kilima, hatujui sababu zinazowasukuma kuua kabila ya Wahema kwa sababu tumekufa sana. Gavementi na Monusco waweze kupiga hawa wanamgambo kwa sababu hawana uwezo na nguvu kushindia gavementi na wamonusco, lakini haya yote hatuyaoni, wanawapiga tu, wanawafata wanahacha. Novemba 21 mkoani Ituri, zaidi ya raia 30 waliuawa kijijini Bazingi Chabi na wakimbizi 29 katika kambi la Drodro. Watetezi wake za binadamu wanasema mashariki mwa DRC. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Asante sana Erikson Luhembwe na msikilizaji, ni saa kumi na moja dakika tano katika jiji la Kigali, ambako serikali ya nchi ya Rwanda imetangaza hatua za kusimamisha safari za ndege kwenda na kutoka mataifa ya kusini mwa Afrika. Miongoni mwa hatua zaidi ambazo zimechukuliwa ni pamoja na kuwataka abiria wanaowasili kuthibitisha kutokuwa na virusi vya korona na wafanyiwe vipimo vya marudio pale wanapowasili, wakati huu mataifa kadhaa yakipiga marufuku ya safari kutoka na kuingia kwenye nchi za kusini mwa Afrika. Waziri wa afya Uganda sema nchi yake haijachukua hatua ama tahadhari yoyote ili kubainisha kuwa nchi yake iko katika hali ya kupatwa na maambukizi ya Omicron. Na sasa tuelekee nchini Tanzania ambako Rais Samia Suluhu Hassan amesisitiza kwamba serikali yake itawaruhusu wasichana waliojifungua kurejea shuleni ili kuhitimisha masomo yao, licha ya baadhi ya maafisa wa serikali yake kupinga hatua ya kubadili sera ya mtangulizi wake hayati John Magufuli. Rais Samia amesema lengo la serikali yake ni kuhakikisha kila msichana anafikia malengo yake. Lengo la maamuzi haya ni kutoa fursa pana kwa watoto wa Kitanzania kuweza kuendelea na elimu. Yanayozungumzwa na Watanzania ni pamoja tu watoto waliopata mimba kurudi, kuna wale waliolifurahia, lakini kuna wale ambao hawakulifurahia. Lakini wale wanaopata bahati mbaya wakiwa sekondari, wale wanarudi. Kwa hiyo hapa ni suala la kutoa fursa na wenyewe watajipanga. Sauti yake rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Na tukielekea sasa katika visiwa vya Zanzibar Mji mkongwe, huko ni kwamba kamanda wa polisi Pemba Kaskazini huko visiwani Zanzibar, Juma Sari amepiga marufuku ulaji wa kasa mara baada ya kubainika kuwa nyama yake ina sumu, taarifa ambayo imetolewa siku moja tu mara baada ya kuripotiwa kuwa watu saba wamefariki dunia na wengine ishirini na wanne wakipewa matibabu ya dharura katika hospitali moja kisiwani Pemba baada ya kula nyama ya kasa. Wavuvi wa samaki nchini e Kenya na Uganda wameendelea kupambania eneo la, kuzua, uh, la kuvua katika ziwa Victoria, suala ambalo limeendelea kuzua wasiwasi miongoni mwa wavuvi upande wa Kenya wanaodai kuhangaishwa na wanajeshi wa Uganda. Mwandishi wetu Hilary Ingati amerejea kutoka ziwa Victoria katika kaunti ya Busia na kutuandalia ripoti ifuatayo. Victoria ni ziwa kubwa Afrika Mashariki, inayomilikiwa na Kenya, Uganda na Tanzania. Ni alfajiri katika ufua Marenga, kaunti ya Busia nchini Kenya. Shughuli za uvuvi hapa zimeshika kasi. Margaret wa wafula ni mfanyabiashara wa samaki. Wamama, tumechukua malonsi, tunaweka kwa maji Maskari wa Uganda wanaathiri watu wetu, wakienda kuvua huko, wanashika manyavu na mabots wanaenda nazo. Bilali Oliver ni mvuvi katika ufuo wa Mlughoba. Unakupokonya hata ndoano, vile vifaa vyote vya kuvulia, unabaki hivyo, na hata viboko pia unapigwa. Gilbert Ouro mvuvi kutoka ufuo wa Sinyenye Omena Beach anasimulia changamoto wanazopitia. Na wako na zile mijiti kubwa kubwa, wanakupiga, wanakuambia au, au hawawezi kuogopa kuua mtu. Okeo Osbert mvuvi kutoka nchini Uganda anahisi kuwa wavuvi wa Kenya wanachangia kwa mzozo huu, they come, they come, they wao wow, wanakuja gears, na kuvuka nchini Uganda, Uganda wakiwa na vifaa vibovu vya kuvua. Grace Ouma ni naibu kamishana wa kaunti ndogo ya Bunyala katika eneo la Busia upande wa Kenya. Tunajua zipo changamoto ambapo tunaweza waita majangili wanaoingia ziwani na kuwashambulia wavuvi wetu kutoka upande wa Kenya, lakini pia matukio ambao wavuvi wetu waingia ziwani na vifaa vibovu vya kuvua na kwa sababu ya changamoto ya mpaka na Uganda wanakamatwa. Usikose kuungana nami kwenye mwendelezo wa mvutano kuhusu mzozo wa uvuvi katika ziwa Victoria. Bila shaka Hilary Ingati. Vikosi vya serikali nchini Ethiopia vimeonekana kuanza kupunguza kasi iliyokuwa nayo awali katika vita dhidi ya wa wapiganaji dhidi wa ya kundi la TPLF. Hali hii inaashiria nini? Hamdun Marcel ni mtaalamu wa maswala ya kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jeshi la serikali lilikuwa na silaha zake, zilikuwa haziwezi kutumika vizuri kwa hofu mbili: moja, kwamba walikuwa wamewatanguliza wa askari wa, wa, wa Ethiopia waliotekwa kwenye vita wanatanguzwa na waasi. Kwa hiyo e, serikali na majeshi ya serikali na wanamkakati wa, wa, wa, wa, wa jeshi la Ethiopia wakawa wanatafuta nafasi nzuri ambayo wangeweza kuvishambulia vikosi vya waasi bila kuwadhuru askari wao ambao wameshikwa mateka na wanafanywa ngao katika vita. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Wataalamu wa afya nchini Afrika Kusini wakiongozwa na Profesa Salim Abdul Karim wamesema huenda chanjo za sasa dhidi ya covid-19 zikawa na uwezo wa kuzuia makali ya aina mpya ya kirusi cha Omicron. Haya najiri wakati huu rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa akiataka mataifa yaliyoweka marufuku ya usafiri baada ya uvumbuzi wa kirusi hicho kuondoa mara moja marufuku hiyo. We are tunasikitishwa sana na uamuzi wa baadhi ya mataifa kusitisha safari zao kati ya nchi zetu za kusini mwa Afrika, ikiwemo nchi yetu baada ya kupatikana kwa kirusi kipya. Hii ni kinyume cha makubaliano ya kile kilichokubaliwa katika mkutano wa G20 huko, huko, huko Roma nchini Italia mwezi the... no, uliopita. Hii haikubaliki, ni ubaguzi dhidi ya nchi yetu na zile za kusini mwa Afrika. Siril Ramafosa, rais wa Afrika Kusini. Serikali ya Zambia imesema kuanzia siku ya Jumanne, yaani hapo ya kesho, itaanza kuwazuia watu ambao hawajapata chanjo dhidi ya COVID-19 kuingia kwenye majengo ya serikali kupata huduma zaidi. Na kule nchini Burkina Faso, watu wenye silaha wame wa Uo, wa wanajeshi wanne katika mkoa wa Lurum kaskazini mwa nchi hiyo. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. Taarifa hii imedhibitishwa na jeshi la Burkina Faso, ikikikiwa kisa cha hivi punde cha msururu wa mashambulizi nchini humo. Ni shambulizi linalojiri siku moja tu baada ya raia kuandamana jijini Ugadugu kushinikiza serikali kuimarisha usalama nchini humo. Makundi ya watu wenye silaha wenye uhusiano na makundi ya kigaidi ya Alqaida na Islamic State yamekuwa yakitekeleza mashambulizi nchini Burkina Faso kwa miaka minne sasa, ambapo maelfu ya raia wameuawa huku mamilioni wakikimbia makwao tangu kutokea kwa shambulizi lililosababisha vifo vya watu 53 wa nchini humo. Majumba mawili yaliyopita, raia wamekuwa wakiandamana kushinikiza serikali kumaliza utovu wa usalama, makabiliano kati ya polisi na raia pia yakisababisha vifo vya watu 26. Benson Wakoli, RFA Kigali, 91.9 FM. Shirika la afya Duniani, WHO ama OMS, limesema uh, kwamba chanjo ya korona ama kirusi cha korona kumradhi, aina mpya Omicron huenda ikasambaa kwa kasi duniani na hivyo kuchangia uh, maambukizi zaidi ya corona ya COVID-19 na huku vilevile vile madhara yakiendelea kuzidika katika mataifa mbalimbali. WHO sasa inashauri kwamba kasi ya kutolewa kwa chanjo ya COVID-19 lazima iongezwe. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amekuwa na kauli hii. Mlipuko wa kirusi kinachobadilika kwa kasi cha Omikron kinaashiria jinsi ambavyo hali tuliyonayo ni nzito. Afrika Kusini, Kuswana na Botswana zinastahili kutolewa shukrani kwa kutambua kirusi hiki na wala si kushutumiwa. Omicron inaashiria wazi ni kwa nini dunia inahitaji azimio mpya kuhusu majanga. Hali yetu ya kisasa inazuia mataifa kutoa taarifa kwa mengine, kwa sababu ya vitisho vinavyotolewa. Land on their. Ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus, ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Kansela wa Ujerumani, Angela Merkel, amesema shirika la afya duniani linahitaji ufadhili wa kuaminika na michango ya, la, ya hali ya juu kutoka kwa nchi wanachama wa WHO ambazo ni nchi 194 na wahamiaji ambao wamekwama kwenye mpaka wa taifa la Belarus na Poland wameapa kutorejea kwenye mataifa yao kwa kuhofia usalama wao. Huyu hapa mmoja wa wahamiaji hao. Hapana kabisa, back to, sitaki kwenda tena nchini mwangu, kwa sababu nchini mwangu hakuna maisha, hakuna chochote. Kwa nini niende kwenye taifa langu? Ndio maana nakuja Belarus, nataka kwenda bara Ulaya kutafuta maisha mema.