Ni saa kumi na moja kamili huko Kanyabayonga pia Kamango, huko mashariki ya DRC, sawa kabisa na maeneo ya Nyamirambo jijini Kigali nchini Rwanda. Wakati ni saa kumi na mbili kamili Budi Mbugyo, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI tukitangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo, na tuanze na mktasari wa habari. Jeshi la Uganda UPDF laanza operesheni za pamoja kuwatimua waasi wa ADF huko mashariki ya DRC. China ya ahidi dozi bilioni moja za chanjo dhidi ya COVID-19 kwa bara la Afrika. Josephine Baker ambaye ni mwanaharakati na shujaa wa kijeshi wa Ufaransa kuzikwa hivi leo maeneo ya Pantheon huko Paris. Ni Jumanne ya Novemba 30 mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tuanzie huko mashariki ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako msemaji wa jeshi katika nchi ya Uganda, Flavia Bwekwaso, amethibitisha ah, kuwa jeshi la Uganda kwa ushirikiano na wenzao wa FRDC kule Congo Umeanza kutekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa ADF mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala, ametutumia ripoti ifuatayo. Uthibitisho huo umefanywa na msemaji wa jeshi brigedi ya Flavia Vyekwaso kupitia mitandao yake ya kijamii. Katika mawasiliano yake, anasema kwamba jeshi la Uganda pamoja na lile kutoka DRC lilianzisha mashambulizi ya angani na mizinga dhidi ya kambi za ADF leo asubuhi. Brigedi ya Vyekwaso na viongozi wengine wa serikali wamekataa kutoa maoni yao kuhusu swala hili. Mashambulizi haya yameanza baada ya siku kumi tu baada ya raisi Yoweri Museveni kusema kuwa kuwa katika mazungumzo na mwenzake wa DRC kuhusu jinsi ya kupambana na ADF ambayo wameshitumiwa kufanya mashambulizi ya mabomu hivi karibuni mjini Kampala. Jana kulikuwa na taarifa zinazoonyesha kuwa serikali ya DRC imeruhusu jeshi la Uganda kuingia katika maeneo yake. Mnamo Desemba mwaka wa 2017, operesheni kama hiyo ilifanyika na kusababisha mauaji ya wapiganaji 100 wa ADF. Lakini inasemekana wamejipanga upya na kuungana na kundi la kigaidi la Islamic State kufanya mashambulizi mapya. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nam Kenneth, mara baada ya mashambulizi haya ya jeshi la Uganda UPDF Fardese, viongozi wa DRC na raia wamepokea vipi hatua hii? Basi mwandishi wetu Ericson Luhembwe akiwa Beni huko ametutumia ripoti ifuatayo. Operesheni hii imekuja siku chache tu baada ya mashambulizi jijini Kampala nchini Uganda, ambako Islamic State ilidai kuhusika. Pascal Balitusuka ni mkuu kiongozi wa tarafa la Watalinga. Nasikia dtnema ya mabombe imetokea Uganda, wanajipiga kwenye kunakuwa adui upande wa Kongo. Presida wa kwetu na presida wa Uganda walikuwa wameongea forsi ugandezi kuenda kuwape s ambayo ziko kwa vipigana na waasi ambao wanaita waasi wa ADF. Msemaji wa serikali ya Congo, Patrick Muyaya, kupitia akaunti yake ya Twitter amethibitisha kuanzishwa kwa operesheni za pamoja. Raia kama David Muwazi walijawa na wasiwasi kuto Kana na shindo na mlio ghafla wa silaha nzito maeneo ya Beni watalinga kwetu ya muhimu ni kuwa na usalama ikuwe kushirikisha jeshi la Uganda kwa kupiganisha ADF kwetu itakuwa jambo muhimu sana lakini inatukumbusha wakati ambapo tulikuwa tukidhibitiwa na jeshi la Uganda pia na jeshi la Rwanda ndugu zetu waliuliwa na vitu mingi iliporwa gavumenti iweze kuwa na mpango kamili tuhakikishe ya kwamba haya mambo hayataweza tena kujitokeza mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri mash mashariki mwa DRC ilitiwa chini ya utawala wa kijeshi tangu Mai sita, ila jeshi la Kongo halikudhibiti waasi. Zaidi ya raia elfu mbili wameripotiwa kuuawa katika kipindi hicho, kwa mujibu wa wabunge maeneo hayo. Ericson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Na asante sana Ericson Luhembwe. Tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Augustin Matata Ponyo, ambaye anakabiliwa na kesi ya ufisadi kufuatia tuhuma za kutumia vibaya ya pesa ambazo zilikuwa imetengwa kufanikisha mradi wa kilimo eneo la Bukangalonzo, amesema hatua ya kumzuia kuondoka kwenye ardhi yake huko DRC ni sawa na kumweka katika gereza lililo wazi. Ni saa 11 na dakika 4 maeneo ya Nyamirambo jijini Kigali huko Rwanda, ambako serikali ya nchi hiyo imeanza kutoa chanjo ya kuongeza kinga mwili dhidi ya COVID-19 kwa wakongwe nchini humo. Shughuli hiyo ambayo ikifanyika kwa awamu kuanzia jijini Kigali. Mwandishi wetu Christopher Karenzi ametutumia ripoti ifuatayo. Katika kituo cha afya cha Remera mjini Kigali, kuna baadhi ya watu wenye umri zaidi ya miaka 50 ambao wamekuja kupata hiyo chanjo, lakini wamerudi nyumbani. Rubagumi ya Emmanuel ni mkazi wa mjini Kigali, alikuwa na haya ya kueleza. Anakuja kutafutisha hiyo e, vaksini ya tatu, alafu kufika hapa hakupata, lakini wanatuambia kwamba bado tunangoja, sijui ni lini bili tulikuwa tunapata hitoshi mm, ndiyo maana tunataka kupata hii ya tatu. Ebize Manuel ameambiwa kuwa atapigiwa simu au atapewa ujumbe mfupi kwa njia ya simu wakati atakaporudi. Ni Ebize anaeleza umuhimu wa dozi hii ya tatu. Upande wangu, wangu nahitaji dozi ya tatu kwenye jirifat, nilikuwa na subili nyingine lirum, nimesikia kwamba kirusi cha covid kimelejea tena mbara, kawaidani mbara, na magonjwa sio pona, nilitaka kuwa miongoni wa watu kwanza. Mkuu msaidizi wa kituo cha afya cha Remera ambaye hakutaka kuongea na RFI amesema wanasubiri dozi ya chanjo ya tatu wakati wowote ule kwa ajili ya kuhudumia walengwa. Waziri wa afya nchini Rwanda anayehusika na, na masuala ya huduma za afya Dr Munga Tarsis amesema kwamba dozi ya tatu itatolewa kwa walio na umri zaidi ya miaka 50. Christopher karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Asante sana Christopher Karenzi. Wakazi wa jiji la Dar es Salaam kule nchini Tanzania wanakabiliwa na wakati mgumu kutokana na mgao wa maji unaodaiwa kusababisha uh, kupungua kwa kiwango cha maji katika mito na mabwawa kufuatia ukame. Na sasa tuelekee nchini Kenya ambako Rais Uhuru Kenyatta amewataka mataifa ya Ulaya, ameyataka yani, mataifa ya Ulaya Uh, kutofungia raia wa Afrika kuzuru mataifa hayo kutokana na janga la korona, huku rais Kenyatta akisema vita dhidi ya COVID-19 haifaulu haitofaulu yani iwapo bara la Afrika litatengwa. Rais Kenyatta amesema hakuna taifa ambalo litakuwa salama hadi pale kila mtu atakuwa salama dhidi ya COVID-19. I look forward to all our international and global partners. Hapa nawaambia washirika wetu wa kimataifa, vita dhidi ya bani COVID havita faulu kwa kufungia sehemu ya dunia munayohisi si salama. Hakuna aliye salama hadi sote tuwe salama. Please, jameni, ni sauti yake rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Daima na habari kutoka nchini Kenya, gavana wa benki kuu ya nchi hiyo amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa uchumi wa taifa lake umeanza kuongezeka pole pole, na kwamba ana matumaini huenda uchumi wa nchi hiyo ukapanda kwa kiwango cha juu kabla ya kutokea kwa janga la korona. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. application hii ni bure. Rais wa China Xi Jinping amesema taifa lake litatoa zaidi ya chanjo bilioni moja ya COVID-19 kwa mataifa ya Afrika. Na George Ajoi, bila shaka, rais Xi Jinping amesema hatua ya serikali yake inalenga kupunguza kitu gani? Rais Jinping amesema hatua ya serikali yake inalenga kupunguza upungufu uliopo wa utoaji chanjo kati ya mataifa tajiri na yale yanayoendelea, Chanjo milioni mia sita zikitolewa moja kwa moja kutoka China, huku milioni mia nne zikitolewa na wahisani. Rais Jinping ametoa kauli hii wakati mkutano unaoendelea kati ya mataifa ya Afrika na China unaoendelea kule Senegal. Wakati huu China inatoa chanjo kwa baadhi ya mataifa. Hatua ya China inajiri wakati huu mataifa ya kusini mwa Afrika yakikabiliwa na vikwazo vya usafiri kufuatia kupatikana kwa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron ambacho kilipatikana nchini Afrika Kusini na Botswana. George Ajoi. miezi mitatu mara baada ya shirika la afya duniani WHO ama OMS ukipenda uh, kuripoti uh, kutokea kwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Niger. Waziri wa afya nchini humo amesema hadi sasa watu 156 wa wamefariki kutokana na ugonjwa huo katika eneo la mashariki la Maradi. Kule Mali, rais wa mpito Kanali Asimi Goita amekutana hapo jana na viongozi wa vyama vya kisiasa ya, kisi ya nchi hiyo kwenye kas, kasri ya Kuluba ili kuwahimiza kushiriki katika mazungumzo ya kitaifa yanayotarajiwa kufanyika nchini humo ili kuunda serikali mpya ama kuunda taifa mpya la Mali. Asimi Goita amesema kuhusu mchakato wa maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa kwenye suka upya taifa, inatoa wito kwa washikadau wote wa kisiasa bila kumtenga yote, kushiriki ili wananchi wa Mali kwa pamoja waweke msingi mipya kati ya serikali na wananchi. Sauti yake Kanali Asimi Goita, rais wa kipindi cha mpito nchini Mali. Wataalam wa uchumi nchini Afrika Kusini wamesema thamani ya sarafu ya randi nchini humo imeshuka uh, kwa kiasi fulani mapema Jumanne hii kutokana na tahadhari ambayo imetanda kote duniani kutokana na kirusi kipya Omicron. Nam ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja kwa saa za afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hivi leo usiku huu yani, anatarajiwa ya kuong, kuongoza sherehe za kuzikwa kwa mabaki ya mshujaa maarufu ambaye anafahamika kwa jina la Josephine Baker katika makaburi ya mashujaa nchini humo maarufu Pantheon, ambapo huyu anakuwa ni mwanamke wa sita mfaransa mweusi mwenye asili ya Marekani kuhifadhiwa eneo hilo. Victor Busso na maelezo zaidi <coughs> Josephine Baker alikuwa ni mwanamuziki na mwanaharakati wa haki za binadamu na shujaa wa Kifaransa. Babake alikimbilia barani Ulaya kutoka Marekani katika kipindi cha ubaguzi wa watu weusi ambapo kulitokea mgawanyiko mkubwa. Alipata mafanikio makubwa kufuatia namna yake ya kuvaa kijisitiri kwa majani yenye kufunika sehemu zake za siri na vitambaa vilivyonakishiwa kuonyesha umaskini waliopata watu weusi wakati wa vita vya pili vya dunia. Baker alipewa urithi wa juu zaidi wa raia wa Ufaransa. Baada ya kuimba wimbo uliobaneka kama Charles Stone Jazz Hot na Black Bottom, baadaye aliwachukua watoto kumi na wawili wa kabila tofauti, akiwaita Tribe Rainbow na miaka ya 50 alitambuliwa kama mwanamziki mashuhuri wa kwanza mweusi kwa kazi yake ya kuimba burudani zenye kusisimua. Anasema kitendo hicho ni kuonyesha ulimwengu kwamba watu wanao uwezo wa kuishi pamoja bila kubaguana. Mwaka 1930 binti mdogo maskini alizaliwa St. Louis huko Missouri. Kwa mara ya kwanza alianza kuimba katika klabu moja ya kasino jijini Paris. Anasema alipendelea kuifanyia nchi yake ya Ufaransa kazi inayoonyesha shukrani zake. Josephine Baker aliaga dunia tarehe 12 Aprili mwaka 1675 akiwa na umri wa miaka 68, baada ya kupatwa na kiharusi. Asante sana Victor Abuso. Tukisalia huko Ufaransa, serikali inasema raia wake mmoja amepatikana na kirusi kipya cha Omicron kinachofahamika yani e, kama Omicron akiwa katika kisiwa cha La Reunion mara baada ya kutembelea Msumbiji kati ya Novemba kumi na nne hadi kumi na tisa Ripoti zinasema watu sita walikutana naye na wanafanyiwa vipimo. Mkurugenzi mkuu wa kampuni inayotengeneza chanjo za Covid-19 aina ya Moderna huko Marekani, Stefan Bancel amesema na matumaini wataalamu wake watafanikiwa kupata chanjo dhidi ya kirusi hiki kipya cha corona Omicron kinachoelezwa kuwa hatari zaidi katika wiki mbili zijazo. Waziri mkuu wa Poland Mateusz Morawiecki ameyataka mataifa ya NATO kuchukua msimamo dhidi ya jaribio la nchi ya Urusi kusababisha mzozo kati ya mataifa hayo. Mateusz amekuwa na kauli hii. Tunapaswa kuamka kutoka kwa, kwa usingizi huu wa kisiasa. In inafaa tufanye kazi uh, kwa pamoja kuhusu maswala to tofauti, jinsi ya kupunguza hili na namna ya kabiliana na hizo athari pamoja na jinsi ya kufanya ili kupunguza nguvu za Lukashenko, Putin, na rais Putin, Putin, kulemaza sehemu so hii ya ulimwengu haswa Europa. Ni sauti yake Mateusz Morawiecki, waziri mkuu wa Poland, pale alipozungumza na kituo cha habari cha Uingereza, BBC. Serikali kumradhi, seneta wa Ufilipino Christopher Bongo, ambaye amependekezwa kuchukua nafasi ya rais wa Ufilipino, amejiuzuru ni