Kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Florence. Kibuba, Ni kukaribishe kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo jioni hii na hizi ni baadhi ya taarifa tulizo nazo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta atuma risala za rambirambi kwa familia zilizowapoteza wapendo wao kwenye ajali ya basi kaunti ya Kitui. Milipuko miwili yashuhudiwa katika kambi za Umoja wa Mataifa Minusma kaskazini mwa Mali. Na watu 13 wauawa na jeshi kaskazini mashariki mwa India. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametuma risala za rambirambi kwa familia ambazo zimepoteza wapendo wao baada ya basi lililokuwa limewabeba waumini wa kanisa Katoliki kutumbukia ndani ya mto Enziu, kaunti ya Kitui. Haya yanajiri wakati huu, idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali hiyo ikifikia watu 26, juhudi za kuondoa miili zaidi majini zikiendelea kama anavyoeleza jamaa huyu ambaye anahusika katika shughuli ya uokoaji. Gari imekuwa sio vile ilikuwa jana, bali gari imeweza kukaa upande, imeweza kukaa kama inataka kuanguka zaidi ya mkono wa kiume, na tumeweza kufunga kamba kule ndani, ili tuweze kuletewa kirini ili tuweze kuitoa nje. Kwa saa hii wanaendelea kufunga kwa ile gari ya, gari ya, ya county, tuone kama itaweza kutoka na tuna, tuna, tuna matumaini ya kwamba tutaweza kufaulu. Basi hilo lilikuwa na abiria hamsini wakati wa ajali. Mtu watatu aliyenusurika kaokolewa na wengine watano bado wamenaswa kwa mgodi wa dhahabu ulioporomoka huko Abimbo nchini Kenya. Shughuli ya uokoaji bado inaendelea. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba uwekezaji wa kibinafsi kwa wa kibinafsi wa China nchini Uganda unaongezeka na kufanya vizuri zaidi kimapato huku wa magharibi ukipoteza ari ya kuwekeza pesa kufanya biashara, akiahidi kuongeza juhudi za kukabiliana na ufisadi ambao umepata maendeleo ya polepole. Msikilizaji, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatarajiwa kutangaza hatua mpya za kukabiliana na virusi vya korona kwa hofu ya kutokea kwa kirusi kipya aina ya Omicron. Kikundi cha kujitegemea cha wataalam wa afya nchini Sudan kimefichua kuwa watu 45 waliouawa katika jimbo la Darfur kusini kutokana na mapigano ya kikabila katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan CCSD ilitoa taarifa mnamo Disemba tatu ikizungumzia kuhusu kuendelea kwa ghasia katika eneo hilo zaidi ya mwaka mmoja baada ya kusainiwa kwa mkataba wa amani wa Juba. Kiongozi wa jeshi nchini Sudan Abdel Fatah al Burhan amesema jeshi litaondoka mamlakani fikiapo uchaguzi wa mwaka 2023. Abdel Fatah aliongoza unyakuzi wa kijeshi mwishoni mwa Oktoba na hivyo kuhitimisha mpito wa Sudan kwa demokrasia inayoongozwa na raia. Vita nchini Ethiopia vinaingia katika hali tete, huku jeshi la Ethiopia likithibitisha wiki hii kurejesha udhibiti wa maeneo yaliyotekwa na waasi wa Tigri wakionekana tumia mkakati wa waziri mkuu Abi Ahmed. RFI Mombasa 105.5 FM. Milipuko miwili imeshuhudiwa katika kambi za Umoja wa Mataifa MINUSMA katika mji wa Gao, kaskazini mwa Mali na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali, ila hakuna vifo vilivyoripotiwa. Muungano wenye nguvu wa UGTT nchini Tunisia umeomba kufanyika kwa uchaguzi wa mapema, ukisema unahofia mafanikio ya kidemokrasia ya nchi hiyo kutokana na kuchelewa kwa rais kutangaza mwelekeo wa mageuzi ya kisiasa. Sasa, chama cha upinzani nchini Angola kimemteua Adalberto Costa Jr kuwa kiongozi wa chama kikubwa zaidi cha upinzani baada ya kuangushwa na mahakama. Vilevile, Costa anatarajiwa kuwa mgombea mkuu atakayechuana na rais wa Angola Joao Lourenco katika uchaguzi mkuu mwakani. Watu 13 wameuawa na jeshi katika jimbo la kaskazini mashariki mwa India. Hii ni baada ya watu hao kudhaniwa kuwa wanamgambo. Kiongozi wa jimbo hilo la Nagaland ni Fiurio amelaani kwa matamshi makali mkasa huo aliyosema haukutarajiwa na kuamuru kufanyika uchunguzi wa haraka kuhusu mauaji hayo. Msikilizaji, takriban watu kumi na tatu wafariki dunia baada ya mlipuko wa volkano katika kisiwa cha Java nchini Indonesia. Vikosi vya uokozi vinaendelea na juhudi za kutafuta manusura wa mlipuko huo. Ubalozi wa Marekani mjini Paris nchini Ufaransa umewaonya raia wake kutokwenda kwenye uwanja ambao mgombea urais wa siasa kali za mrengo wa kulia Eric Zemmour atafanya mkutano wake wa kwanza wa kisiasa. Haya yanajiri huku kukiwa na hofu kwamba tukio hilo linaweza kuathiriwa na makabiliano na waandamanaji. Mkuu wa jeshi nchini Myanmar Min Aung Hlaing ameketi naye kiongozi mashuhuri wa chama kinachoondolewa madarakani cha Aung San Suu Kyi hii leo.