Yaja, mugoto, yaja, chi... ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Utakayoyasikia Mio... katika awamu hii ya pili ni pamoja na Serikali ya mpito nchini Sudan yahofia mgawanyiko nchini humo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alaani mauaji ya waandamanaji wa Algeria waliokuwa wanadai uhuru mwaka 1961. Ni mwaka mmoja tangu kuuawa kwa mwalimu Stephen Pat, Samuel Pati aliyekatwa shingo na mwanajihadi nchini Ufaransa. Nam karibu. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ameonya kuwa nchi yake inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kubadilisha madaraka kwenda kwa raia baada ya kuondolewa madarakani miaka miwili iliyopita kwa Omar Al Bashir aliyeongoza nchi hiyo kwa miaka, miaka 30. Onyo hili linakuja wakati huu kukiwa na mgawanyiko mkubwa miongoni mwa makundi ya kisiasa yanayoegemea upande wa kiraia na jeshi yaliyounda serikali ya mpito mwaka elfu moja mia Mmekuwa mkifuatilia matukio ambayo yamekuwa yakiendelea nchini na mvutano wa kisiasa tunaopitia kwa sasa, sitakuwa na tia chumvi nikisema kwamba huu ni mvutano ambao unatishia serikali hii ya mpito na nchi yetu. Licha ya mzozo huu tusisahau kwamba tunapaswa kufikia malengo ya kitaifa. Kati ya wanamapinduzi na walioshinikiza mabadiliko, kuna hatari ya raia na wanajeshi kugawanyika. Waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok nchini DRC ni kwamba kikao cha wabunge kujadili na kuidhinisha wakuu wa tume mpya ya uchaguzi kimerejelewa baada ya kuahirishwa kutoka jana. Viongozi wa dini wameshindwa kuelewana ni nani awe mwenyekiti baada ya jina la Denis Kadima kukataliwa na kanisa Katoliki na Kiprotestanti kwa madai kuwa karibu na rais Felix Tshisekedi, huku madhehebu mengine sita yakimkubali na wanajeshi watano wa polisi wamehukumiwa jela miaka kumi na mahakama ya kijeshi kaskazini mashariki mwa jimbo la Ituri mashariki mwa DRC kwa matumizi mabaya ya fedha zilizotengwa kusaidia kufanikisha mapigano dhidi ya waasi, waliopatikana na kosa la kutumia fedha hizo zisizovisivyo badala ya kwenda kwenye kazi ya kuwawezesha wanajeshi wanaopambana na waasi kwenye jimbo la Ituri ambalo limekuwa chini ya uongozi wa kijeshi tangu mwezi Mei. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mauaji yaliyotekelezwa na polisi chini ya kamanda wa polisi hao jijini Paris, Maurice Pepon, dhidi ya waandamanaji wa Algeria waliokuwa wanadai uhuru mwaka 1961. Rais wa zamani wa Ivory Coast, Laura Bagbo, amezindua chama kipya kinachofahamika kama Pan African kinachoegemea mrengo wa kushoto kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Nije imefungua chuo chake cha kwanza cha kijeshi katika mji mkuu wa Niamei. Kwa mujibu wa kamanda wa chuo hicho Abdul Razak Ben Ibrahim, kikosi cha kwanza kitakuwa na maafisa 26 waliochukuliwa kutoka kwa jeshi pamoja na walinzi wa kitaifa ambao watapata mafunzo ya miezi tisa na rais wa jamhuri ya ya Afrika ya Kati Faustin Achanja Taudera ametangazwa kusitishwa kwa mapigano kati ya mzozo wa nchi hiyo na vikundi vya waasi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Waziri Mkuu wa Ufaransa Jean Castex ameongoza kukumbwana na mkua, mwaka mmoja baada ya kuuawa kwa mwalimu Steven Paty aliyetakatwa shingo na mwanajihadi baada ya kuwaonya wanafunzi wake kibonzo cha Mtume Muhammad. Waziri huyo mkuu amesema kuwa nchi hiyo ilipoteza mtu aliyepigania haki, voilà que nom, que faire. huyu ni Sa mtu aliyetaka kufanya kazi exigent yake kazi ya kipekee ambayo mara nyingi huwa haina shukrani. Mtu aliyetaka kutuma ujumbe wa kuwa huru, kuchukuliana na kufanya maamuzi, mambo ambayo, ambayo yaligharimu maisha ya watu. Kwa sababu hizi, mtumishi huyo wa jamhuri ameuawa, na ndio sababu tunamkumbuka Samuel Pati kama jamhuri. Ni sauti yake waziri mkuu wa ufaransa Jean Castex. Kwingineko ni kwamba Marekani imetoa malipo ya rambirambi kwa familia ya raia kumi waliouawa katika shambulio la ndege zilizokuwa na rubani nchini Afghanistan mwezi Agosti kabla ya wanajeshi wa Marekani kuondoka nchini humo, na Urusi imeripoti zaidi ya vifo elfu moja vya kila siku vya COVID 19 kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa janga hilo huku wanaharakati harakati za kuchanja raia zikianza nchini humo imezimetimia.