Vipi mafanikio yake nchini Tanzania na kwingineko barani Afrika? Juma lijalo ni makala nyingine. Na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajowi, miongoni mwa utakayoyasikia katika awamu hii ya pili ni pamoja na maandamano yatatiza mazungumzo ya kidiplomasia nchini Sudan, serikali ya Burkina Faso yakanusha taarifa ya jeshi kuchukua madaraka na Uingereza yatuhumu Urusi kwa kuwa na njama ya kubadili uongozi Ukraine. Karibu. Ghasia nchini Sudan zimesababisha shinikizo kubwa kwa wanadiplomasia kusukuma taifa hilo katika kipindi cha uongozi wa mpito katika taifa hilo ili lisisambaratike. Hata hivyo, msukumo huo unakabiliwa na changamoto, huku waandamanaji wakiendelea kupinga utawala wa kijeshi ambao ulichukua mamlaka mwezi Oktoba, hali ambayo imesababisha takriban watu sabini na wawili kupoteza maisha na wengine elfu mbili na mia tatu kujeruhiwa. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir ameagiza kuunganishwa mara moja kwa vikosi vya upinzani vyenye silaha SPLM-IO vinavyoongozwa na mkuu wa zamani wa jeshi Jenerali Simon Gatwech. Mshauri wa rais kuhusu masuala ya usalama Tut Manieme amesema serikali ya vikosi hivyo vyote viliandaliwa kuelimisha vitengo vyao kukubali kuunganishwa kwa vikosi vinavyodhibiti ama vinavyomtii Gatwech na naibu wake John, Jo, Johnson Oleng. Na gavana wa benki ya Uganda Emmanuel Mutebile amefariki dunia katika hospitali moja mjini Nairobi nchini Kenya. Profesa Mutebile alizaliwa ama alilazwa hospitalini mnamo Disemba 31 mwaka jana baada ya kuzirai kutokana na matatizo yanayohusiana na ugonjwa wa kisukari. Alibobea katika masuala ya uchumi Chama cha siasa cha UDPS kimemshauri rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuandaa uchaguzi wa magavana na manaibu wa magavana katika majimbo husika kama alivyoahidi katika hotuba ya mwaka jana, mkoa wa Kasai. Katika taarifa iliyotolewa Kindu, UDPS imesema kuwa kuna migogoro ndani ya taasisi za mkoa ambayo imekwamisha maendeleo ya jimbo la Maniema. Kigali, 91.9 FM. Serikali ya Burkina Faso imekanusha taarifa za jeshi kuchukua madarakani nchini humo baada ya milio ya risasi kuripotiwa katika kambi kadhaa za wanajeshi zikiwemo kambi mbili za jiji kuu nchini Wagadugu. Benson Wakoli na maelezo zaidi milio ya risasi katika kambi ya wanajeshi ya Sungule la Mizana, ambayo ndiyo makao makuu ya mkuu wa jeshi na idara ya magereza ilianza kusikika mwendo wa saa 11 alfajiri, kambi hiyo pia ikiwa na wafungwa wanajeshi wanaotumiwa kuhusika kwenye mapinduzi ya serikali mwaka 2015. Tarehe 11 mwezi huu, serikali ilitangaza kuwakamata wanajeshi kumi kwa misingi ya kuwa na njama ya kupindua serikali. Waziri wa Ulinzi Bartlemi Simpore amekanusha taarifa za jeshi kuchukua madaraka na kumkamata rais Roch Kabore na kutaka raia kusalia utulivu. Rais Kabore aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya utawala wa rais Blaise Compaore kuangushwa, na mwaka uliopita alifanyia mabadiliko ya usimamizi wa idara ya usalama nchini humo. Milio hiyo ya risasi imejiri siku chache tu baada ya polisi kukabiliana na waandamanaji waliokuwa wakishinikiza serikali kuimarisha usalama kutokana na utovu wa usalama kutoka kwa wanajihadi ni Benson Wakoli. Mwanajeshi wa Ufaransa ameuawa katika shambulizi la kurushia mawe katika kambi ya kijeshi mjini Gao, kaskazini mwa Mali. Ofisi ya rais wa Ufaransa imesema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameelezea hisia zake kali kwa kifo cha brigedia Alexander Martin katika shambulio la Jumamosi. Martin amekua mwanajeshi wa 53 wa Ufaransa kuuawa katika mzozo wa Sahel tangu mwaka 2013 Raia kadhaa wali ripotiwa kuuawa wakati wa operesheni ya pamoja ya kijeshi ya vikosi vya jeshi la Afrika ya Kati Fasa na washirika wao wa Urusi, hali ambayo imeibua maswali mengi kuhusu kushinda majibu katika operesheni hiyo. RFI. Mbunge nchini Uingereza amesema alifutwa kazi ya waziri katika serikali ya waziri mkuu Boris Johnson kwa sababu ya imani yake ya Kiislamu. Na stt Ghani ambaye alipoteza kazi ya waziri mdogo wa uchukuzi mnamo Februari mwaka 2020 aliambia jarida la Sunday Times kwamba Uislamu wake umetolewa kama sababu kuu ya yeye kuachishwa kazi. Ujumbe wa kwanza wa Taliban kuzuru Ulaya tangu kurejea madarakani nchini Afghanistan umeanza mazungumzo na wanachama wa mashirika ya kiraia ya Afghanistan yanayolenga haki za binadamu, wizara ya mambo ya nje ya Norway imesema. Maafisa wa jiji la Beijing nchini China wamesema wakazi wote milioni mbili ambao wamegunduliwa wakiwa na kikundi kidogo cha maambukizi ya COVID-19 watapimwa ikiwa imesalia wiki mbili kabla ya kuanza kwa michezo Olimpiki ya majira ya joto. Tangazo hilo limewadia siku chache baada ya huduma ya posta ya Uchina kuimarisha wafanyikazi kusambazwa kwa dawa hizo.