You got ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Florence Kibuba. Ni kukaribishe katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, lakini kwanza ni muktasari wa habari. Maelfu ya watu washiriki mazishi ya mwanariadha wa Kenya Agnes Tirop. Wafungwa watoroshwa nchini Nigeria baada ya watu wenye silaha kuvamia gereza. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan asema mabalozi wa nchi kumi hawataruhusiwa nchini humo. Habari kamili, msikilizaji. Maelfu ya waombolezaji wakiwemo wanakijiji, wanariadha kutoka ndani na nje ya nchi pamoja na mwanariadha wamehudhuria ibada ya mazishi ya mwanariadha wa Kenya Agnes Jebet Tirop aliyepatikana ameuawa nyumbani kwake. Mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka 25 amekumbukwa kama mwanamichezo aliyekuwa na kipaji cha kipekee ambaye angeletea sifa nchi yake. Dina Tirop ni mama yake. Kwa leo sina ya kusema kwa maana nimelia mpaka machozi na, na, naisha sasa. uh, ninadisindikisa leo msichana yangu, nami namwambia Mungu aweke pale fake. msichana yangu alikuwa na, anapenda wasasi yake, alikuwa msichana mzuri mbule, na alikuwa tu anafanya kazi yake mzuri na saidia sisi kwa maneno ya shule, kwa maneno hata ya taya, nini ya ya kusaidia sisi <laughs> Mshukiwa wa mauaji hayo ambayo anaaminiwa kuwa mpenzi wake anashikiliwa na polisi. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Ethiopia katika mji mkuu wa jimbo la kaskazini la Tigray yamesababisha ndege ya misaada ya Umoja wa Mataifa kushindwa kutua mjini Mekele. Hii ni kwa mujibu wa taarifa ya afisa mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths. Watu laki nne wanakabiliwa na balaa njaa, wakati huu jeshi la Ethiopia likianza tena kuwashambulia waasi hao. Kesi ya rufaa dhidi ya mwanamuziki wa miondoko ya rumba kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Kofi Olomide, kuhusu unyanyasaji wa kimapenzi itaanza kusikilizwa jijini Paris siku ya Jumatatu nchini Ufaransa. Mashirika ya kiraia mkoani Tanganyika, kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yanahofia kuhusu kuondoka kwa vikosi vya umoja wa kulinda amani MONUSCO ifikapo Juni 30 mwaka 2022. Mashirika hayo yanasema itakuwa mapema kwa vikosi hivyo kuondoka kufuatia kuendelea kushuhudiwa kwa mapigano kati ya makundi ya waasi katika mkoa huo. RF. Watu waliojihami kwa silaha wamevamia gereza kusini magharibi mwa Nigeria na kuwatorosha idadi kubwa ya wafungwa. Ripoti zinasema watu hao walikuwa wamejihami kwa silaha kama maguruneti, walishambulia gereza hilo katika jimbo la Oyo na kuwatorosha wafungwa zaidi ya elfu moja, kwa mujibu wa ripoti kutoka vyombo mbalimbali nchini humo, idadi ambayo hata hivyo haijathibitishwa. Wajumbe wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa wanatarajiwa kuwasili jijini Bamako nchini Mali kushinikiza uongozi wa serikali ya mpito nchini humo kuruhusu kuundwa kwa serikali ya kiraia baada ya mapinduzi mawili ya kijeshi kufanyika chini ya mwaka mmoja. Wajumbe hao kutoka mataifa ya Ufaransa, Marekani, Uingereza, Urusi na China wanatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa serikali ya mpito pamoja na mashirika ya kiraia kutafuta namna ya kufanikisha azma hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz itabendi 13 RFI. Mabalozi kutoka nchi kumi ikiwemo Ufaransa, Ujerumani na Marekani nchini Uturuki waliomba kuachiwa huru kwa mwanaharakati Osman Kavala hawataruhusiwa tena nchini humo. Kauli hiyo imetolewa na Rais Recep Tayyip Erdogan kufuatia wito wa mabalozi hao kuhusu mwanaharakati huyo ambaye amekuwa jela tangu mwaka 2017 kutokana na harakati zake za kumkosoa kiongozi huyo wa Uturuki. Nimetoa maagizo kwa waziri wa mambo ya nje, nimemwambia anachostahili kufanya, atangaze mabalozi hao kumi kama watu wasiotakiwa haraka iwezekanavyo. <tipa> Ni sauti yake rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Umoja wa Mataifa unasema unahofia kuendelea kushuhudiwa kwa uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu nchini Myanmar, wakati huu kukiwa na ripoti za maelfu ya wanajeshi wanapoendelea kukabiliana na waandamanaji. Aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Italia Mateo Salvini amefunguliwa mashtaka kwa madai ya kuzuia wahamiaji zaidi ya mia moja kuingia nchini humo waliokuwa na uhitaji mkubwa wa kibinadamu. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron siku ya Ijumaa wamejadiliana kuhusu ushirikiano wa kiusalama katika mataifa ya Afrika, Ulaya na eneo la Pacific, katika kile kinachoonekana ni kuzika tofauti zao baada ya Marekani, Uingereza na Australia kuingia kwenye ushirikiano wa kiusalama ni