Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi, Kenya. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia ni pamoja na Afrika Kusini yasema inaadhibiwa kwa kugundua aina mpya kirusi cha covid-19 kinachoendelea kusambaa Marekani ya hofia ya mapambano ya kijeshi yanayoendelea nchini Ethiopia, na polisi nchini Burkina Faso wametumia vitoa wa machozi kwa waandamanaji dhidi ya serikali. Karibu msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo. Afrika Kusini inasema inaadhibiwa kwa kugundua aina mpya ya kirusi cha COVID-19 kilichopewa jina la na Shirika la Afya Duniani WHO kwa jina la Omicron. Mengi zaidi na Victor Abuso. Wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini katika taarifa yake imesema inastahili kupongezwa kwa hatua yake na sio kuadhibiwa kama inavyoshuhudiwa kwa sasa. Kugundulika kwa aina hii mpya ya kirusi kumesababisha wasiwasi mkubwa duniani baada ya Shirika la Afya Duniani kusema kwamba aina hii mpya ya kirusi inazoa hofu. Marekani limekuwa taifa la hivi punde kuungana na mataifa mengine kama Canada, Urusi, Umoja wa Ulaya na Uingereza kuzuia abiria kutoka kusini mwa bara la Afrika. Katika hatua nyingine b61 waliokuwa kwenye shirika la ndege la KLM wamewekwa karantini na wanatarajiwa kufanyiwa vipimo zaidi baada ya kupatikana na maambukizi wakitokea nchini Afrika kusini walipowasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Amsterdam kule nchini Uholanzi. Kirusi hicho kilichopewa jina la Omicron kiliripotiwa mara ya kwanza tarehe 24 mwezi Novemba nchini Afrika kusini lakini pia Botswana. Taarifa yake Victor Abuso. Mwanasayansi wa Uingereza aliyeongoza utafiti zaidi kuhusu chanjo ya covid-19 aina ya AstraZeneca, Profesa Andrew Pollard amesema chanjo mpya huenda ikatengenezwa ili kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha corona, Omicron, wakati huo maafisa wakisema watu wawili tayari wameambukizwa nchini humo. Pollard amesema chanjo za sasa zinaweza kukabiliana na kirusi hicho, japo hilo litabainika baada ya utafiti zaidi. RFI. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwa mara nyingine ametaka majadiliano ya haraka na kusitishwa kwa mapambano ya kijeshi yanayoendelea kati ya jeshi la serikali na waasi wa Tigrei. Wito huu wa Marekani umekuja muda mfupi baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kuonekana kwenye mkanda wa video akiwa na wanajeshi wa nchi hiyo kwenye mapambano dhidi ya waasi wa Tigrei. Waziri wa zamani wa masuala ya baraza la mawaziri wa Sudan Khalid Omar Yusuf ameachiliwa kutoka kizuizini pamoja na wengine, ikiwa ni siku moja baada ya kuanza mgomo wa kula, kulingana na taarifa ya Wizara ya Habari ya nchi hiyo. Watu wanne wameuawa wiki hii katika ghasia za jamii katika eneo la kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo zaidi ya nyumba 200 pia zilichomwa moto, vyanzo vya serikali ya mitaa vimebaini hii leo. Katika eneo hilo lenye vijiji 13 ni kijiji kimoja tu kinachokaliwa na jamii ya Wamongo dhidi ya vijiji 12 ambavyo watu wengi ni wa jamii ya ng'ombe. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Saa 12 na dakika 34 Afrika Mashariki. Maafisa wa polisi nchini Burkina Faso wametumia gesi za kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakielekea mji mkuu wa Wagadugu wa wakilaumu serikali kwa kukosa kukomesha wimbi la mapigano kutoka kwa wapiganaji wa Kiislamu. Raia nchini Algeria wamepiga kura hii leo katika uchaguzi wa serikali za mitaa Uchaguzi huu ukionekana kuwa muhimu katika azimio muhimu la Rais Abdul Majid Tebone la kubadilisha utawala wa miongo miwili wa marehemu Rais Abdul Abdelaziz Buteflika. Mamia ya watu wameandamana katika mji mkuu wa Jordan kupinga makubaliano ya maji na nishati kati ya Jordan na Israeli, makubaliano ambayo iwapo yatatekelezwa yatakuwa ni moja ya miradi mikubwa zaidi ya ushirikiano tangu nchi hizo zitiliane saini mkataba wa amani miaka 27 iliyopita. Miili ya watu watatu imegunduliwa katika jengo lililoteketea huko Honiara, mji mkuu wa visiwani vya, sol, vya Solomon. Vifo hivi vikiwa vya kwanza kuripotiwa baada ya siku kadhaa za ghasia katika mji mkuu huo wenye machafuko. Waziri mkuu wa Japan, Fumio Kishida, amesisitiza upya ahadi yake ya kuzingatia mbinu zote ili kulinda nchi huku kukiwa na vitisho vinavyoongezeka kutoka China na Korea Kaskazini. Korea Kaskazini inaendelea kufanya majaribio ya makombora huku China ikifuatilia uundwaji wa jeshi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, matangazo haya pia unaweza kuyapata kwenye aplikeshon yetu. saa kumi na mbili na dakika