Juma lijalo ni makala nyingine. Jina langu ni Steveni Mumbi na nikutakia wakati mwema. Saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Florence Kibuba ni kukaribishe kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, lakini kwanza ni muktasari wa habari. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi aripotiwa kuidhinisha ombi la rais wa Uganda Yoweri Museveni baada ya mashambulizi kadhaa kuripotiwa. Makumi ya watu waliosafiri kwa ndege za Afrika Kusini wanashukiwa kuwa na kirusi kipya aina ya Omicron. Na Ufaransa yahofia msambao wa kirusi kipya cha corona, Omicron. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi ameripotiwa kuidhinisha ombi la rais wa Uganda Yoweri Museveni kutaka wanajeshi wa Uganda UPDF kuingia mashariki mwa DRC kukabiliana na waasi wa ADF kwa ushirikiano na jeshi la FRDC. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na hatua hii? Omar Kavota anazungumza akiwa nchini DRC, baada ya mashambulizi ambayo imeshuhudiwa hivi karibuni Mjini Kampala hapo Uganda, na nia ya kila mara ya rais Museveni kuonyesha kuwa yupo tayari kusaidia uh, nchi jirani ya Congo kukabiliana na magaidi. Inafikiri ya kuwa muda umefika na iwapo serikali ya Congo kweza kukubalia serikali ya Uganda kuweza kuisaidia katika vita hii itakuwa ni kitu cha muhimu. Na bwana Kavuto, nadhani wanajeshi wa Uganda wataweza kutokomeza kabisa kundi hili la ADF ikizingatiwa kwamba tayari kuna wanajeshi wa Umoja wa Mataifa ambao wako wapo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unajua wale askari ambao wako chini ya mwavuli wa Umoja wa Mataifa wana vikwazo vingi vya kuweza kuwapelekea waingie katika mapambano ya ana kwa ana, lakini hiyo hiyo ya ana kwa ana ambayo tunahitaji sisi wananchi, ili kutokomeza kundi e, lenyewe hatuyashuhudie. Ndiyo maana tunafikiri ya kuwa iwapo serikali inaweza kuja pasipo mwavuli wa umoja wa mataifa ya ya serikali hiyo inaambatana na jeshi yetu inaambatana na serikali ya Kongo katika vita zidi ya adui mmoja hapo, inaaminika ya kuwa kunaweza kuwa kani mpya. Rais, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi anasili kufanya nini kuhakikisha kwamba ushirikiano wa FRDC na wanajeshi hawa wa Uganda utatokomeza kabisa kundi hili la ADF. Mimi nafikiri hata Rais Felix Chisekedi amekawa amekawa kuweza kuruhusu serikali ya Uganda kumsaidia, sababu baadhi ya waasi, baadhi ya magaidi kati ya ADF, hata viongozi vigogo wa ADF ni wananchi kutoka Uganda. Ni sauti yake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa nchini DRC. Benki ya China inayofahamika kama Exim Bank na inayopeana mikopo imetoa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebe wa Uganda na mali nyingine nchini humo, kutokana na kushindwa kwa serikali ya Uganda kurejesha mkopo wa dola milioni 207. Watu 24 wameuawa katika mapigano ya hivi majuzi ya kikabila yaliyotokea Jebel Moon, jimbo la Dafur magharibi. Hii ni kulingana na kaimu mgavana wa, uh, wa jimbo la Darfur, Muhammad Isa Aliyu. Makumi ya watu waliosafiri kwa ndege za Afrika Kusini wamepatikana na virusi vya korona nchini Holanzi. Mamlaka ya afya nchini Holanzi imesema imegundua visa 61 vipya vya COVID-19 miongoni mwa watu waliosafiri na wanaamini baadhi ya maambukizi hayo ni aina mpya ya, ya virusi vya Omicron. Watu kadhaa akiwemo mtoto na wanahabari wawili wamejeruhiwa nchini Burkina Faso baada ya polisi kurusha vitoa machozi ili kuwatawanya waandamanaji wanaopinga serikali kuhusu ghasia za wanajihadi katika nchi hiyo maskini. Kampuni ya Ufaransa ya Nexa Technologies inayoshutumiwa kwa kuuza vifaa vya uchunguzi wa mtandao kwa serikali ya Misri ambayo ingeiwezesha kuwasaka wapinzani ilifunguliwa mashtaka mwezi Oktoba kwa kuhusika katika vitendo vya utesaji na kulazimisha watu kutoweka, imefichua AFP kutoka kwa chanzo cha karibu. Waziri wa afya nchini Ufaransa Olivier Veran amesema wanahofia kuwa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron kinasambaa kwa kasi nchini humo. Msikilizaji, mamlaka nchini Israel inatarajiwa kufunga mipaka yake kwa wageni wote hii leo katika mpango wa kuzuia msambao wa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron. Raia nchini humo watatarajiwa kuonyesha cheti kwamba wamepimwa na kujiweka karantini kwa siku tatu ikiwa wamechanjwa dhidi ya korona na siku saba ikiwa hawajachanjwa. Wapiganaji watano wa kikundi cha Iraq Peshmerga wameuawa na wanne kujeruhiwa katika shambulio la bomu kando ya barabara jijini Sulemania na linaloshukiwa kutekelezwa na kundi la kijihadi la ISIS mamlaka ya kikanda imesema. Polisi wa visiwa vya Solomon wanasema miili mitatu imegunduliwa katika jengo lililoteketea katika mji mkuu wa Honiara saa 12.