Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni huko Mombasa, pwani ya Kenya, wakati ni saa kumi na moja na nusu huko Minova, mashariki ya DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Rais wa Kenya awataka Wakenya kuwa mstari wa mbele katika kupambana na mambo muhimu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ayashutumu mataifa ya Afrika kwa kuzuia safari za ndege kuelekea nchini mwake. Nayo na mataifa wanachama wa WHO yameafikiana kuhusu mpango wa pamoja kupambana na Omicron. Habari kamili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema Wakenya milioni mbili wamefariki kutokana na ugonjwa wa ukimwi tangu kisa cha kwanza kuripotiwa nchini humo miaka ya themanini, huku Rais Kenyatta akiongeza kuwa kwa sasa taifa hilo lina wagonjwa milioni moja nukta tano wanaoishi na virusi vya ukimwi. Akizungumza wakati wa maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani katika jiji la Nakuru, Rais Kenyatta amesisitiza haja ya kila Mkenya kuwa mstari wa mbele katika kuzuia maambukizi zaidi ya virusi hivyo vya ukimwi. Serikali saidia? Hapana, hii siyo serikali saidia. Hii ni wewe na wewe na wewe, saidia ndio tuweze kukomesha mambo haya na tupatie watoto wetu nafasi ya kukua, na sisi zote tuungane pamoja na tuhakikishe ya kwamba tumemaliza ukimwi katika taifa letu, na tumalize magonjwa haya ambayo inaleta madhara kwa watoto wetu. Ni sauti yake rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Wataalamu wanaonya kuwa uchafuzi wa ziwa Victoria kwa sababu za shughuli za kibinadamu zinachangia kupotea kwa samaki. Katika mwendelezo wa taarifa zetu kuhusu mzozo wa wavuvi wa Kenya katika kaunti ya Busia nchini Kenya, mwanahabari wetu Hilary Hingati hivi leo anaangazia undani wa swala hili miongoni mwa changamoto kubwa inayosababisha uchafuzi wa Ziwa Victoria ni kemikali kutoka viwandani vilivyojengwa pembezoni mwa ziwa hili. Watu pia wanatupa plastiki kwenye maji. Flavia Tumshane raia wa Uganda anafua nguo pembezoni mwa ziwa. Tunamuuliza iwapo anafahamu madhara ya kufua nguo pembezoni mwa ziwa. Hatumwagi we... maji kwa sababu tunajua tunamwaga kando, yeah. Tunawajali samaki about tunajua fish. Hilo kweli yeah. Okeo Osbat, mvuvi kutoka Uganda, anaeleza athari za uchafuzi huu, the pollution of water, uchafuzi wa maji. Kuna watu wachache sana wanaotaka kupata samaki wengi much, kwa hivyo wanaenda so kutafuta on kemikali zinazoweza kuwaua samaki like, ili wapate idadi kubwa, ndipo walete kwa soko it in larger quantities. Odiko Lugera, mvuvi kutoka Kenya, anasema umaskini umechangia uchafuzi huu. Lakini sisi, tunaona maisha yetu inaenda mbaya, ndo tunasema heri tusone nyafu ndogo hata watusike tusike samaki ile itusaidie na watoto. Silvesta Kaiwa, mwenyekiti wa kamati ya usimamizi wa fukwe, anaeleza hatua ambazo wamechukua kulinda ziwa Victoria. Huku nje kando ya ziwa, tunajaribu kuwaambia hata wanaokulima wasilime wakitumia hizo kemikali, kwa maana hizo kemikali, wakati kunapokuwa na soil erosion, ina bebu ikienda katika ziwa. Wandera Okelo ni mwakilishi wa wizara ya uvuvi katika kaunti ya Busia. Utakuta kwamba katika jamii zile ambazo zinakaa kwenye ziwa wengi wanapenda kuoga kwenye ziwa na wakioga kwenye ziwa, wengine wanafua kwenye ziwa, basi inachafua yale maji. Rob Kipkoech, afisa wa shirika la mazingira nchini Kenya Nema, anatueleza kuwa wanashirikiana na Uganda kuzuia miradi inayotishia kuzua uchafuzi wa ziwa kwa mujibu wa kanuni za kimataifa kuhusu mazingira. Ni taarifa ya mwandishi wetu Hillary Ingati. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, amewasili jijini Addis Ababa hivi leo, ambapo amekutana kwa mazungumzo rasmi na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Demeke Mekonnen. Kule Rwanda, maseneta wametoa wito kwa wawakilishi wa taifa hilo katika mataifa mbalimbali mbali kupambana na dhana potofu zinazoenezwa duniani kuhusiana na mauaji ya kimbari yaliyofanyika katika nchi hiyo mnamo mwaka wa 1994 tukisalia huku Rwanda, Rwanda imepokea nchi hii yani imepokea vifaru uh, weupe uh, 30 Jumapili iliyopita kutoka nchi ya Afrika Kusini na kupelekwa moja kwa moja katika mbuga za wanyama akagera katika mkoa wa wa mashariki mwandishi wetu wa kigali christopher karenzi ametutumia ripoti ifuatayo vifaru hao weupe ni zawadi iliyotolewa na uongozi wa mbuga ya biondi finda kutoka nchini afrika ya kusini walisafirishwa kwa muda wa masaa 40 kwa kitita cha dola 1,320 jes grune ni kiongozi wa hifadhi za mbuga za wanyama barani afrika amesema kuna tofauti ya vifaru weupe na weusi. Vifaru weupe wanakula nyasi na wanaonekana kwa urahisi kwenye mbuga za wanyama, wakati vifaru weusi hujificha kwenye msitu na kula majani ya miti. Aidha, vifaru wako hatarini kupotea kutokana na majambazi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya utalii nchini Rwanda biyariela Kageruka amesema kwamba wanyama hao ni thamani kwa utalii. Uh, kuri... hii ni thamani kwa pande zote zilizoshirikiana. Kisha hili zoezi, wanyama hao walikotokea ni wengi, lakini pia utakuta ni wachache duniani ambapo wanataka kulindwa Rwanda. mbiosu ni shwari tuvisanga mu Rwanda. Vifaru hao weupe si weupe, la hasha, isipokuwa wana midomu mipana inayowarahisishia kula majani kama ng'ombe. Bodi ya maendeleo ya Rwanda, RDB, imetangaza kwamba ni mara ya kwanza kupokea idadi kubwa ya vifaru 30, kwa jumla. Mbuga wa ya wanyama ya Kagera sasa ina vifaru 56. Mwaka 2019 kuna vifaru vitano vililetwa nchini Rwanda kutoka jamhuri ya Cheki. Karenzi, Kigali, RFI, Kiswahili. Asante sana Christopher Karenzi na umoja wa Ulaya umesema umeongeza muda wa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Burundi hadi tarehe 31 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kule DRC wafanyakazi wawili wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu wametekwa wame nyara na watu wasiojulikana katika eneo la Masisi. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa kamati la Msalaba Mwekundu nchini Kongo, Pole Bashengezi, amesema tukio hilo liliendeshwa katika mbuga la wanyama Virunga, na miongoni mwa waliotekwa nyara ni pamoja na mwananchi mmoja wa Kongo na mtaalamu wa shirika hilo kutoka nje ya nchi hiyo ya Kongo DRC. Ndugu zetu walikuwa wakijielekeza Sake kuhudumia raia kwa maji wakiwa sita, na huko njiani wawili miongoni mwao walitekwa nyara. Naye kiongozi wa mahali pa tukio, Bauma Bitibu amejulisha kwamba jeshi la Kongo laendesha msako mkali mahali pa tukio katika maeneo hayo. Serikali imeweza kukamata mpango ya kusema huwezi kuleta wajeshi waangalie namna ya kupiganisha ile wale wajambazi ili waweze kurudisha amani. Kufuatia tukio hilo la kusikitisha, mashiriki ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini wamezitaka mamlaka husika kupeleka haraka haraka, siyo tu watafuta mateka bali zaidi ya yote kurejesha usalama katika muhimili huu unaounda ukanda unaotegemea maisha ya watu Neemile Ngose ni mtetezi wa haki za binadamu chichini Goma. Watu wa nje na wa ndani sote tuhusike, tutavutisha salama, ili mambo kama haya yasikue yanaonekana katika Kongo yetu. Kesi hii ya utekaji nyara inakuja juu ya wengi kadhaa walioshuhudiwa hivi majuzi katika eneo hilo la Sake, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameyashutumu mataifa ya Afrika kwa kuzuia ama kusitisha safari za ndege kuelekea nchi za kusini mwa Afrika kutokana na, na uwepo wa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron. Ramaphosa ametaja ame hatua hiyo kuwa ni ya kikoloni. I mean, like ninaheshima kwao maana wana sababu zao, lakini tungependa kufanya mazungumzo nao, maana tutarajii wawe na tabia kama walioendelesha ukoloni hapa Afrika kwa kufunga Afrika. Tunataka kufanya mazungumzo nao ili tupate suluhu na majibu. Baadhi ya mataifa ambayo yamesitisha safari za ndege kutoka kusini mwa Afrika ni pamoja na Rwanda, Ushelisheli, Mauritius na Misri. Serikali ya Zimbabwe huko imerejesha makataa ya watu kutotembea na karantini za lazima kwa wasafiri wote, wakati huu nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la visa vya COVID-19, masharti ambayo wizara ya afya inasema yanalenga kuzuia kuenea kwa maambukizi ya aina mpya ya kirusi cha Omicron. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Mataifa wanachama wa shirika la afya duniani WHO ama OMS yameafikiana ya yani kuanza mpango wa pamoja wa kujiandaa ili kukabiliana na janga jingine ambalo huenda likatokea duniani mbali na janga la korona. Hii leo ikiwa ni siku ya ugonjwa wa ukimwi duniani, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ametumia fursa hiyo kutoa wito wa kutafutwa kwa dawa dhidi ya kirusi, ya virusi vya ukimwi. Tunapoadhimisha siku ya ukimwi duniani tunakumbushwa kuwa zaidi ya miaka 40 baada ya kutokea janga la ukimwi bado hatuna chanjo ya virusi vya ukimwi na dawa ya kutibu ugonjwa huu. Lakini miaka miwili baada ya janga la korona tuna chanjo nyingi za COVID-19. Kutokana na hilo, nazitaka na nchi wanachama kuchagua mbinu za pamoja za afya, kutafuta chanjo ili kupunguza msukumo unaojitokeza kwa afya zetu na kuokoa maisha. Save lives. Ni sauti yake Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa WHO. Mjumbe wake rais wa Marekani Joe Biden kwenye eneo la Pacific ameishutumu, ameishutu nchi ya China kwa kujaribu kuishawishi Australia kusaidia katika kuiepusha nchi hiyo kuingia katika vita vya kiuchumi vilivyoko kati ya mataifa hayo mawili yenye nguvu duniani. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ametoa uh, wito wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja na Moscow, huku mvutano ukiongezeka kutokana na madai kwamba Ur Urusi inaendelea kujiimarisha katika sera zake za uvamizi. Wito huo wa Zelensky umekuja wakati NATO ikijaribu kupinga hatua ya Urusi ya kuwapeleka wanajeshi wake kwenye eneo la mpaka na Ukraine. Kule nchini Ufaransa, wanachama wa chama kikuu cha mrengo wa kulia cha repi, Republican nchini humo hii leo wameanza kupiga kura kumchagua mgombea wao katika uchaguzi wa mwaka ujao, huku mchuano huo ukionekana kuwa wazi baada ya kampeni inayolenga uhamiaji na usalama. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia la Voix de Moku kule wacha mashariki ya DRC Nisa