kwa heri barabara bara kabisa hii unaendelea kuitegea sikio ni idhaa kiswahili ya Radio France Internationale saa kumi na mbili na nusu afrika mashariki afrika kati ni saa kumi na moja na nusu karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili Ali Bilali. Miongoni mwa tulio kuandalia ni pamoja na wakimbizi 61 kutoka Burundi wamekamatwa katika mpaka wa Uganda na Kenya wa Busia wakijaribu kutoroka kukimbia ugumu wa maisha kambini nchini Uganda, na serikali ya Kenya sasa yatangaza ni lazima kwa raia yoyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha cheti cha kuthibitisha wame pigwa chanjo ya korona kabla ya kuingia nchini humo. Na mgunduzi wa chanjo aina Oxford AstraZeneca AstraZeneka, Sarah Gilbert anaonya kuwa janga lijalo la afya huenda likawa baya zaidi, na hivyo dunia inapaswa kujiandaa vya kutosha. Nam habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Uganda. Kama ilivyokujuza kwenye muhtasari ni kwamba wakimbizi 61 wamekamatwa na maafisa wa na usalama katika mpaka wa nchi hiyo na Kenya Wabusia, wakijaribu kuingia kwenye nchi hiyo jirani, kwa kile wanachosema walikuwa wanakimbia mazingira magumu katika kambi yao nchini Uganda. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago. Kundi hilo lilikamatwa baada ya kusafiri kilomita 387 kutoka kambi ya wakimbizi ya Chaka Magharibi mwa Uganda. Mwenyekiti wa kamati ya usalama ya wilaya ya Busia, John Rex Ochila, anathibitisha kukamatwa kwao. second... Kundi la kwanza waliokuja walikuwa ni 24 na kundi la pili walikuwa ni 37, wote kwa jumla ni 61, wanashukiwa kwamba wametokea Rwanda na Burundi, walidanganywa kwamba Kenya inafunga baadhi ya vituo vya wakimbizi na kuwapa wakimbizi pesa za kukaa sehemu nyingine. Kwa hivyo, pesa hizo ndizo ambazo ziliwasukuma wakimbizi hao torokea sheria ambako wanafikiri kwamba watanufaika na kuhamishwa kwingine. Hapa ni baadhi ya wakimbizi hawa kuhusu kilichowasukuma kutaka kuhamia Kenya. tukakimbia kusudi tupate msaada, wala watoto yangu wakuwe wanafuria vagule, tuende tafuta kazi na watoto yangu viko wanafatiwa banashoni sana. Na mwengine umwe alikuwa kimbiana banambania hapa, banamkamatia hapa, sina naye magumu ya njala. Mi niko mgonjwa sipatake dawa, na tena mpokero wanapunguza bana na elfu tatu, na chakuli na panda bei hata ile pesa tuikule siku mbili. Jaribio hili la wakimbizi kuvuka kuingia Kenya kinyume cha sheria, kulingana na mamlaka huko Busia, linataka umakini zaidi katika kambi za wakimbizi. Hadi sasa, Uganda ambaye inahifadhi wakimbizi wapatao milioni moja na laki nne imetambuliwa kimataifa kwa sera yake bora ya wakimbizi. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI, Kiswahili. Wizara ya mambo ya ndani nchini Uganda imetangaza msamaha wa miezi miwili kwa watu wanaomiliki silaha kinyume cha sheria kurejesha silaha hizo kwa kipindi hicho, wakati huu taifa hilo likizidisha vita dhidi ya matumizi ya silaha kinyume cha sheria. Polisi nchini Sudan wameruhusu mabomu na vitoa machozi kwa maelfu ya waandamanaji waliokuwa wakiandamana dhidi ya serikali inayoongozwa na jeshi karibu na ikulu ya rais jijini Khartum. Waandamanaji hao waliandamana kutoka wilaya mbalimbali mbali za mji mkuu, wengi wakiwa wamebeba bendera za taifa, wakiimba hapana kwa utawala wa kijeshi. Serikali ya Kenya kupitia kwa wizara, kwa waziri wake wa afya Mutahi Kagwe amesema sasa itakuwa ni lazima kwa raia yeyote wa kigeni kutoka mataifa ya Ulaya na Marekani kuonyesha cheti cha kuthibitisha amechoma chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Kauli ya Mtaikawe imekuja siku chache kupita tangu nchi kadhaa za Umoja wa Ulaya na Marekani zitangaze kuzuia raia kutoka barani Afrika akiwa hawajachoma chanjo. Daktari Victor Ngani ni mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya afya, anazungumza hatua hii akiwa jijini Nairobi, Kenya. Ni hatua nzuri kwa maana uh, kwa muda mrefu sana kumekuwa na chanjo dhidi ya magonjwa tofauti tofauti. Kwa mfano ugonjwa yellow fever, kuna mahitaji kuwa na chanjo kabla ya kuwasili katika nchi tofauti, na mara nyingi wasafiri huwa hawana Uh, hawafikirii mara mbili kabla ya kutoa chanjo hiyo uh, na wanatimiza matakwa ya, ya masharti hayo kwa, kwa haraka. Na vilevile vile kwa korona, na fever, ugonjwa wa korona ukilinganisha na ugonjwa kama ile yellow fever, ugonjwa wa korona umeenea zaidi, basi ni muhimu kwa wan, wanaosafiri kutoka nchi moja hadi nyingine kuwa na safiri kama tayari wamepewa chanjo ili wasieneze en, uh, ugonjwa wa korona kwa urahisi ni sauti yake Victor, Dr. Victor Victor Ngani mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya afya ambayo utamsikiliza kwa kirefu zaidi katika usaa wetu wa mahojiano Tanzania wiki hii inaadhimisha kumbukumbu ya miaka sitini tangu ilipopata uhuru wake kutoka kwa mkoloni mwingereza kilele cha maadhimisho haya itakuwa ni tarehe tisa mwezi huu lakini je Julius Kambarage Nyerere alikuwa kiongozi wa kwanza wa nchi hiyo alikuwa nani? Vikta Abuso. Nyerere alikuwa kiongozi wa Tanzania na kabla ya hapo Tanganyika, baada ya nchi hiyo kupata uhuru wake mwaka 1961 wakati huo ikifahamika kama Tanganyika kabla ya kuungana na Zanzibar mwaka wa 1964 anatambuliwa na Tanzania kama Baba wa Taifa, na aliongoza taifa hilo kubwa la Afrika Mashariki tangu uhuru hadi alipostaafu mwaka 1985. Alifahamika kwa jina la Mwalimu kufuatia taaluma yake. Kabla ya kujiunga na harakati za ukombozi wa kupigania uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni, Nyerere alikuwa katika mstari wa mbele kuunda chama cha Tanganyika African National Union TANU, na Tanganyika ilipopewa serikali mwaka 1960 na wakoloni alikuwa waziri kiongozi na kuiongoza nchi yake hadi kupata uhuru mwaka mmoja baadaye, mwaka 1961, na na kuwa waziri mkuu wa kwanza. Wakati wake, wa uhai wake anakumbukwa na Watanzania kwa mengi, hasa kwa kutumia lugha Kiswahili kuliunganisha taifa hilo, lakini pia harakati za serikali yake kuyasaidia mataifa ya kusini mwa Afrika kupata uhuru, miongoni mwa mambo mengine mengi. Hii ni sehemu ya hotuba yake aliyowahi kuitoa. Dunia nzima inapinga, na sababu za kupinga zinajulikana. Waingereza mnazijua, na wote wanazijua, na kwa sababu dunia nzima inajua kuiuzia silaha South Africa ni kuiunga mkono katika udhalimu wake. Mwalimu Nyerere alifariki dunia Oktoba tarehe 14 mwaka wa 99 akiwa na umri wa miaka 77. Muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila, FCC, unaelekea kugawanyika baada ya baadhi ya wajumbe wa muungano huo kutangaza kuwa watajiunga na tume ya uchaguzi kinyume na mwelekeo uliokuwa umetolewa hapo awali na muungano huo wa FCC. Mahakama ya Rwanda imemhukumu kifungo cha miaka mitano jela aliyekuwa mkurugenzi wa gereza kuu la Kigali kwa kosa la kuiba pesa za mfungwa raia wa Uingereza hati ya mahakama inaonyesha kuwa Inosa Kayumba ambaye alihukumiwa Ijumaa jioni pamoja na makamu wake wa zamani Eric Ntakirutimana wamekata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Utafiti mpya umeonyesha bara la Afrika kuwa na nafasi finyu ya kushinda ugonjwa wa COVID-19, labda tu asilimia sabini ya watu wake wawe wamechoma chanjo hadi kufikia mwishoni mwa mwaka alfu mbili na ishirini na mbili. Mengi zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Ripoti hii mpya iliyochapishwa na mfuko wa Mo Ibrahim imesema ubaguzi na kutokuwepo usawa katika ugavi wa chanjo dhidi ya virusi hivyo hasa kwa nchi masikini kumelifanya bara la Afrika kuwa nyuma katika vita dhidi ya virusi hivyo. Kugunduliwa kwa virusi vipya vya Omicron kumethibitisha madai yaliyokuwepo kuwa kutokuwepo kwa usawa na upatikanaji wa chanjo kumefanya virusi vya COVID-19 kujibadilisha kila wakati kulingana na mazingira. Haya yanajiri wakati huu mataifa matano tu ya Afrika kati ya 54 yamefanikiwa lengo la WHO la angalau kuchanja asilimia 40 ya raia wake hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Wataalamu wameonya kuhusu nchi za Afrika kwa nyuma kuchanja raia wake, wakisema huenda bara hilo likawa kitovu cha maambukizi ya virusi vipya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema nchi yake inajiandaa kuwa na wagonjwa wengi walioambukizwa na kirusi kipya cha Omicron watakaolazwa hospitalini. Ramaphosa ameonya kuwa kirusi hicho kinasambaa kwa kasi na kuwataka raia wa Afrika Kusini kujitokeza kwa wingi na kupata chanjo pamoja na kuheshimu kanuni za kuzuia maambukizi. Ninaiamini sana chanjo kwa sababu ndio kinga yetu kubwa, na naamini kwamba tunapaswa kuwapa nafasi kubwa sana wananchi, ili waweze kupata chanjo na waone hatari ya kutopata chanjo, kwa sababu kuna wimbi kubwa ambalo linaongezeka. Tunahitaji no kuchukua hatua za haraka. Ni sauti yake rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Ibrahim Ismail Ibrahim mkongwe wa, wa vita dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, ambaye alikaa gerezani kwa miaka mingi katika kisiwa cha Robben pamoja na Nelson Mandela, amefariki Jumatatu hii akiwa na umri wa miaka 84. Chama tawala nchini Afrika Kusini ANC kimetangaza Ibrahim ameaga dunia nyumbani kwake Johannesburg, baada ya kuugua kwa muda mrefu, chama hicho kimesema Takriban wanajeshi kumi na wawili nchini Niger wameuawa na watu wenye silaha katika mapigano yaliyotokea kusini magharibi mwa nchi hiyo. Maafisa wa usalama wanasema vikosi vya usalama vilikabiliwa vikali na mamia ya wapiganaji karibu na kijiji cha Funio siku ya Jumamosi. Unataka kusikiliza habari za hivipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Nam saa 12 dakika 41, Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali. Mgunduzi wa chanjo aina ya Oxford AstraZeneca Bi Sara Gilbert amesema janga hilo la, janga hilo la afya huenda likawa baya zaidi, na hivyo dunia inapaswa kujiandaa vya kutosha mengi zaidi na ripoti hii ya mwenzangu Benson Wakoli. Mtaalamu huyo amesema dunia inapaswa kujifunza na kilichotokea baada ya kuzuka kwa janga la COVID-19 na kutaka dunia kuanza maandalizi ya mapema, akionya kuwa haitakuwa mara ya mwisho kwa kirusi kutishia maisha watu duniani. Wito huu unakuja wakati huu dunia inapokabiliana na aina mpya ya kirusi kilichopewa jina Omicron ambacho kinaendelea kusambaa kwa kasi hasa nchini Afrika Kusini ilikogunduliwa na mataifa mengine kama Uingereza. Wataalam wanaonya kuwa huenda kirusi hiki cha Omicron kikasambaa kwa kasi nchini Uingereza wakati huu kukiwa na hofu kuwa mpaka sasa watu zaidi ya elfu moja wameambukizwa kirusi hicho kipya. Wanasayansi wanaochunguza kirusi hiki kipya wanahofu kuwa huenda kikasambaa kwa kasi kwa kila wanachosema, kirusi hicho kinabadilika mara kwa mara. Hata hivyo, wataalamu hawa wanasema itachukua muda wa kubaini athari ambazo huenda zikatokea duniani kufuatia kirusi hiki kipya cha Omicron. Kiongozi wa Myanmar aliyeondolewa madarakani Aung San Suu Kyi amehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela, ikiwa ni hukumu ya kwanza katika mfululizo wa hukumu zinazoweza kumfunga jela maisha. Alipatikana hatia kwa tuhuma za kuchochea upinzani na kuvunja sheria za Covid chini ya sheria ya majanga ya asili. Kiongozi wa upinzani wa zamani wa waasi wa FARC nchini Colombia ameuawa katika shambulizi la kuvizia nchini Venezuela, vyombo vya habari vya ndani vimeripoti hapo jana Jumapili.